Leo kwenye makala ya Wimbi la Siasa tunaangazia hatua ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukubali wanajeshi kutoka nchini Uganda kuvuka mpaka na kuisaidia kuwakabili waasi wa ADF mashariki mwa nchi yake. Novemba tarehe 30 msemaji wa jeshi la Uganda, Brigadia Jenerali Flavia Byekwaso, kupitia ukurasa wake wa Twitter aliandika kwamba mashambulizi ya anga yalianza dhidi ya waasi wa ADF kwa ushirikiano na wanajeshi wa DRC. Swali kubwa ni je, hatua hii itasaidia kwa kiasi gani kumaliza kundi la ADF ambalo pia limeshutumiwa kutekeleza mashambulizi ya bomu mwezi Novemba jijini Kampala? Baada ya mashambulizi hayo, rais Yoweri Museveni aliapa kulimaliza kundi hilo, na hii hapa ilikuwa kauli yake: tunajadiliana na serikali ya DRC. Viongozi mbalimbali wa mataifa ya Afrika wamekuwa wakizungumza nami, pia nimewahakikishia kuwa tutakwenda kutatua hii changamoto ya ADF. Kundi la ADF ambalo kwa sasa linashirikiana na, na lile la Islamic State lilianza miaka 90 nchini Uganda kama muungano wa makundi yenye silaha yaliyokuwa yanampinga Rais Yoweri Museveni, lakini serikali ya Uganda ililishinda kundi hilo ambalo lilikimbilia mashariki mwa DRC mwaka wa 95 na kujificha kwenye milima ya Rwenzori. Kujadili suala hili kwa kina, naungana naye Jadota Kasereka Mangwengwe, mbunge wa bunge la taifa Aliyechaguliwa kule Beni, lakini pia nitakuwa naye mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika wilaya ya Beni, Kizito Bin Hangi. Wote nawakaribisha sana kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Nianze nawe Mbunge um, Mangwengwe, nini tathmini yako kuhusu serikali ya DRC kukubali kuja kwa wanajeshi wa Uganda kuwakabili waasi wa ADF? mara na mara tumeenda kukutana na mkuu kiongozi wa nchi yetu, Rais wetu Mheshimiwa Antoine Felix Tshisekedi, na kuweza kumwomba aweze kukubaliana na nchi rafiki yenye naweza kututumia jeshi lake waweze kutia nguvu pamoja na, in, na jeshi yetu juu tuweze kuwapiga kwa, kwa muda mfupi hizi maadui ADF na kuweza kumaliza ile shida, hivi wananchi waweze tena kurudia makao zao wenye wamekimbia makao zao, wananchi waweze kurudia kwa mashamba na mauaji yaweze kukomeshwa, na ile uharibifu ya mali ya wananchi iweze kukomeshwa. Niko moja ya wale wabunge nam Kizito Bin Hangi. Wee unasemaje? mtazamo wetu sisi watetezi wa haki za binadamu katika kikundi cha Azado na tunapongeza hiyo mpango, kwani tunaona ya kwamba labda mpangilio huyu yanaweza kutusaidia kwa kuweza kufyeka na kumaliza ADF ambaye ametatiza raia m maeneo ya mashariki mwa DRC. Kuna wale ambao wanahisi kwamba Rais Chisekedi kukubali kuja kwa wanajeshi wa Uganda ni kwa sababu wanajeshi wa FRDC wanaonekana kushindwa kuwalinda raia licha ya hali ya dharura na uongozi wa kijeshi kuwepo katika mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri tangu mwezi Mei. Mbunge Mwangwengwe, wewe hili unalitathmini vipi? Hapana, sivyo. Kuitisha msaada kutoka nje haimarishe kusema watu hawana nguvu, hapana. Hata nchi kubwa kubwa za ulimwengu zenye kuwa kabisa na uwezo ya kijeshi, mara na mara tumeona zimeitisha usaidizi kutoka nje. Sisi shabaha kubwa cha msingi, susi ni kusema hiyo vita wa ADF. iweze ku komeshwa na kumalizika ndani ya muda mfupi, ndani ya muda mfupi. Hii mambo ikomeshwe na ipotee kabisa, wananchi waache tena kuwawa. Naam, bwana Kizito bin Hangi, una cha kuongezea kuhusu hilo? serikali ya DRC haishindwe kutekeleza ama kuleta amani, usalama maeneo hiyo, lakini serikali ya DRC inakuwa na udhaifu ya kuweza kumaliza ADF mwa hiyo maeneo ya mashariki na kulingana na hiyo udhaifu ambayo serikali ya Kongo inakuwa nayo, ndiyo maana inaomba msaada. Na kabla kuendelea na uchambuzi huu a, tuwasikilize hapa baadhi ya wakazi wa mashariki mwa DRC wakizungumzia hatua ya jeshi la Uganda kuja kukabiliana na wasi wa ADF. Binafsi, mimi kama rais amekubali sio kushindwa, lakini ushirika una nguvu. Naona ya kwamba wa mgambo wa defe wako na kaprisi za Uganda, ama e, ujangili wa Uganda, inabidi wenziwe wa Uganda waje wasaidiane na wakongomani kusudi waondowe hao wana mgambo katika msitu ya huko Beni e, Noru Kivu, lakini kusaidiana nayo sio sio vibaya. Yale ambayo Rais Felix Kisekedi ameamua kufanya, kuna mara angeliweza kuyafanya toka zamani, na ile ambayo amefanya leo. Yamemushtaki ya kwamba ameshindwa mambo ya usalama ndani ya nchi yetu ni uongo mtupu kwa kusema kwamba tutapata suluhisho kuhusu mapambano ya wanamgambo wa ADF. Yeye angefanya kikubwa kuwabadilisha wanajeshi walio huku wakuwa wa, wa wanajeshi kuwabadilisha wapya waje. Serikali ya DRC inatakiwa kutafuta chanzo sababu ya hawa waasi wa ADF kusalia muda mrefu sana huko Kivu Kaskazini na Ituri, nini chanzo? Nam hao ni baadhi ya wakazi wa eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mbunge Mwangwengwe, je, kuna chochote cha kuhofia uh, kwa wakazi hawa uh, wa mashariki mwa DRC hasa wale ambao Uh, wanaishi katika eneo la Beni. Mimi kama mbunge mchaguliwa wa mashariki, mji wa Beni, imepita muda fulani au maadef wameanja kupiga mabombe na huko Uganda. Hasa kama gavumenti yetu na ya Uganda wanakubaliana kusema tuweke nguvu fasi moja, tuwasake awa baadef, tuwamalize, tuwaponone, kwa nini mimi nikatae? Mimi siwezi kukataa. Na kwa kweli siwaze kama Wananchi wa mashariki ya Kongo wana mashaka na a, na Uganda hapana. Wananchi wa mashariki wa Kongo kama Uganda anaingia na anakuwa na bidii, anabakia na objective moja, kupatana na jeshi yetu wapige adui, sione kama kuna mtu atakataa hapana, sione kabisa. Na mashirika ya Umoja wa Mataifa yakiwemo yale yanayotoa misaada ya kibinadamu mara kwa mara amekuwa amekua akishutumu Uganda na Rwanda kwamba wanaunga mkono makundi ya waasi huko mashariki mwa DRC. A, lakini kwa hatua hii ya Uganda ambayo sasa imesema inashirikiana na jeshi la DRC, unafikiri kwamba kuna matumaini sasa ya kulimaliza kundi hili Bwana Kizito Binhangi raia ya DRC inasubiri amani na ina hamu ya amani, na ndiyo maana inakubali maskari wa UPDF kuja kusaidia kusudi amani hiyo ionekane. Lakini kama hiyo amani haitaonekana kama maskari wa UPDF hawataweza kutekeleza lengo ambalo wanakuwa nalo la kuweza kumaliza ya kumaliza ADF raia itakuwa na e, itakuwa na sikitiko, haitafurahi na itaweza kujiuliza na kujishwali mambo mingi, lakini kwa sasa raia inangojea matokeo ya majeshi ya UPDF na FRDC yenyewe watafanya kwa kuweza kuwaletea amani, kwani raia ya Beni, ya raia ya mashariki mwa DRC wanakuwa na hamu ya kuona amani na kwa bahati mbaya sana muda wetu umeyoyoma sana. Tuachie hapo kwa leo kwenye makala ya wimbi la siasa. Bila shaka ni swala ambalo tutaendelea kulitathmini katika siku uh, zijazo. Kwa niaba ya wageni wangu Jadot Kasereka Mangwengwe mbunge wa bunge la kitaifa aliyechaguliwa kutoka wilayani Beni na Kizito Binhangi, mwenyekiti wa mashirika kirai ya kiraia wilayani Beni. Mimi ni Victor Buso, kwa heri.