Karibu sana kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Leo tunaangazia joto la kisiasa linaloendelea kupanda nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Agosti mwaka huu. Wakenya watamchagua rais wao watano baada ya Uhuru Kenyatta ambaye anaondoka madarakani. Kinyang'anyiro kinatarajiwa kuwa kati ya kiongozi wa muda mrefu wa upinzani na aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga na naibu rais William Ruto. Wote hao wanazunguka nchi wakiuza sera zao na kuomba kura kwa wananchi, kila mmoja akiahidi kuleta mapinduzi ya kiuchumi na kupambana na umaskini iwapo atachaguliwa. Odinga ambaye ameunda vuguvugu la kisiasa linaloitwa Azimio la Umoja anasema anatosha kuibadilisha nchi ya Kenya na kupambana na umaskini. Mimi nimesema nataka vijana wote wawe wanajeshi wa baba. Hii mambo yetu ya Azimio la Umoja tumeweka kwenye pembe tano: moja ni utu, pili ni undugu, tatu ni umoja, nne ni usawa, tano ni uzalishaji. Tumesema wakati huu ambaye bado tuko na ufukara mingi katika taifa letu, tuhakikisha kwamba hakuna Mkenya yeyote ambaye analala njaa. Kila jamii ambayo kutakuwa hakuna mapato yoyote, utapata shilingi elfu sita kila mwezi kutoka kwa serikali. Ruto naye ambaye chama chake ni UDA anaahidi kwamba iwapo atakuwa rais, atabadilisha maisha ya wananchi wa chini. Hatuwezi kuongea mambo ya viongozi, hatuwezi kuongea mambo ya vyeo, sio kubadilisha katiba hati kuongeza mamlaka ya rais ama kuongeza vyeo ya viongozi hati prime minister, deputy prime minister, sijui nini. Hapana, wangoje kwanza, tubadilishe uchumi ili vijana hawa tumewazaa tumewasomesha, wako na certificate, wako na digrii, wako na diploma, kwanza tuwapatie hawa vijana ajira, wapate kazi kwanza. Mbali na wawili hao, kuna muungano mwingine wa kisiasa unaoitwa One Kenya Alliance, unaongozwa na waliokuwa makamu wa rais Kalonzo Musyoka na Musalia Mudavadi wapo pia wanasiasa wengine maseneta Gideon Moi na Moses Wetangula. Kalonzo na Mdavadi wote wanasema wanatosha kupeperusha bendera ya One Kenya Alliance. Na huyu hapa Kalonzo Msioka. Kuna wengine wakisikia mambo ya kwenda Ikulu ikitajwa, wanapatwa na tumbo baridi, tumbo moto, wanahara, wanatapika maneno, wanatapika, wanatuita majina ya ajabu. Musalia Mudavadi naye anasema ni wakati wake wa kuwania urais nchini Kenya. Mimi naambia Wakenya ajenda ambayo tunataka ni ajenda ya uchumi. Kwa hivyo tarehe 23 Januari tutatoa msimamo ambao utaleta msisimuko wa ardhi katika Kenya hii. Lakini je, One Kenya Alliance ina nafasi gani kwenye uchaguzi wa mwaka huu? Je, wanasiasa wa muungano huo wana misuli ya kisiasa kumtatiza Raila Odinga na William Ruto na hatima yao ni nini? Kunisaidia kujibu maswali haya na mengine mengi, naungana naye Maina Karobia, yeye ni mchambuzi wa siasa za Kenya akiwa jijini Nairobi. Nam, karibu sana kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Mpaka sasa kuna matumaini ya muungano wa Oka kuwa na mgombea mmoja wa urais, na ni kwa nini unafikiri imewashukua muda mrefu kufikia makubaliano? Kwa utabiri wangu, naona kwamba Oka ama One Kenya Alliance itatoa mgombea rais. Inaweza toa mmoja ama itoe wawili, maanake tumeona pale yata, uh, wikendi iliyopita, uh, waipa ilisema kwa kauli moja kwamba itatoa mgombea rais. Uh, mnamo August uh, mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili nayo ANC ambayo inaongozwa na Musalia Mudavadi itakuwa na kitu inaitwa NDC, National Delegates Conference uh, January tarehe 23. So naona kwamba hawa wa viongozi wawili ama hizi vyama mbili zitatoa wagombea wa rais, manake kumekuwa na msukasuko kwenye technical committee ya Oka Oka ambayo ilikuwa inafaa kutoa uh, position ya Oka, namna watakavyogawa ama nani atakayegombea uh, urais kwa coalition ya Oka. Lakini hiyo tu, mgawanyiko tunaona sasa, kutakuwa na viongozi wawili ambao wanaweza simama ama wagombee urais, maanake wamekuwa wakisema kwa hiyo miaka tano ime, imepita kwamba wao lazima watakuwa kwenye debe katika muungano huu wa One Kenya Alliance. Kunaonekana kwamba ushindani uh, ni kati ya waliokuwa makamu wa rais wakati mmoja, Kalozo Msioka na Msalia Mdavadi, wote wangependa kuwa wagombea urais, lakini unafikiri kwamba ndoto zao zinaweza kutatiza uh, zile za Odinga ambaye anatafuta urais kwa mara ya tano na William Ruto ambaye ndio anajaribu kwa mara ya kwanza. Swali tunalojiuliza ni Uh, wako na umuhimu gani? wataleta wataleta hesabu gani kwenye kinyang'anyiro ya 2022? Kutakuwa na hii mambo ambayo ODM wamekuwa wakisema mambo ya runoff, ama tutaona kwamba kutakuwa na ile a distance defeat, yule mwenye atashinda ashinda kwa kwa namba mingi kuliko ule uh, namba tu mwenye na anamfuata. Tusisahau kwamba wale watu ambao wako oka mwaka wa 2017 wali support Raila Odinga na iwapo wataenda mmoja akuwe kwa debe inamaanisha kwamba kura zenye zilikuwa zinapigiwa Raila Odinga 2017 zitapungua <coughs> zita na zitaenda kwa kiongozi mmoja ama wawili wenye watakuwa me, wame, wamekuwa wame kwenye kinyang'anyio cha urais uh, eh, Agosti mwaka huu. So tunaona kwamba kutakuwa na hesabu mingi ambazo zitakuwa zinapigwa. Tusisahau kwamba urais ni mambo ya numbers. Kwa sababu hii yetu ni popular vote. Hakuna ile electoral college ambayo tunaona huko Marekani na Bwana Karobi, kabla sijamalizana nawe, tuwasikie wananchi wa Kenya wanazungumzia vipi uh, suala hili, hasa siasa za One Kenya Alliance uh, wao wana mtazamo gani kuhusu uh, hatima ya kisiasa ya muungano huo. Kwa majina anaitwa Ngose Siuli Philip nitoka kaunti ya Vihiga. Mhaya, muungano wa OKA huenda usiwe na impakti kubwa uh, katika chama cha Azimio, muungano wa Azimio na ule uh, chama cha UDA, kwa maana kwamba katika fikra za watu wengi kinyang'anyiro hiki kitakuwa baina ya farasi mbili, a, kati ya Raila Odinga na kiongozi wa UDA ambayo ni naibu rais bwana Ruto. Jina kamili inaitwa Jeremaya, naishi katika mji mkuu wa Nairobi. Ninaona itaenda mbali sana, kwa sababu kuna mmoja wa kiongozi ambao ni Waipa ameshasema anataka urais, na hapa hivi tunajua kwamba hatujapata tangazo rasmi kwamba yuhu, huyu ndiye atafanya nini erusha bendera. Kwa hivyo mimi naona ni kwamba tayari ishasambaratika langu jina ni Stausi Mandela nikiwa hapa Nairobi, Kenya. Maoni yangu ni kwamba hawa mabwana ama waheshimiwa hawa oka, hata waje pamoja, sioni kama watakutoa upinzani kwa William Ruto na aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga. Kura zao zote hazizifikia hata mmoja wao. Bwana Maina Karobia, kabla tujamalizia makala haya, labda neno lako la mwisho. Ile ushauri yangu yenye ningetaka kupatia watu waoka ni kwamba tumeona kwamba Raila Odinga amekuwa akibadilisha coalitions. 2013, alikuwa na kitu inaitwa CORD lakini ODM ndo ilikuwa, ndo ilikuwa chama kubwa kwenye CORD. 2017 akabadilisha hivyo hivyo, akatengeneza jina inajiita NASA. Jina chama ambacho kilikuwa kubwa hapo ni ODM. Lakini mgombea rais ni yuleyule yule. Sasa ameleta jina ina coalition inajiita ama muungano unajiita Azimio. Lakini chama ambacho tunajua ni kubwa kwenye hiyo Azimio ni ODM. Ukiangalia kwenye hizi hesabu zote kuna factors mbili ambazo ni constant. Uh, ni constant. Fakta moja ni Raila Odinga kwamba ni flag bearer kutoka 2013, 2017 na sasa 2022. Kwenye zile milango zote amekuwa. Fakta ya pili ni kwamba chama ya ODM ndo imekuwa ile chama kubwa kwenye hiyo milengo yote, kutoka CORD, NASA na sasa Azimio. Ila ushauri ningetaka kuambia ndugu zetu ambao wako Oka One Kenya Alliance ni kwamba wasirudi huko, kwa sababu hawakuja kuwa na manufaa kwenye muungano wao na Raila Odinga. Kwa kauli hiyo, tunafikia mwisho wa makala ya Wimbi la Siasa wiki hii. Umekuwa nami Victor Buso, kwa heri.