Mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu, na utakuwa nami tayarishaji na mtangazaji wako Victor Wile, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Lakini kubwa ni mchakato wa kumpata mwenyekiti mpya wa tume ya uchaguzi maarufu kama Seni, kwani mchakato huo umeendelea kusuasua licha ya viongozi wa dini siku chache zilizopita pewa saa sabini na mbili wao wawe wamekabidhi ofisi ya bunge jina la mtu anayekubaliwa na pande zote kabla ya bunge kumwidhinisha. Na katika kudadavua kwa kina kuhusiana na mada hiyo nitakuwa naye Omar Kavota, mtaalamu wa siasa za DRC, lakini pia naibu mwenyekiti wa shirika linalotetea demokrasia na utawala bora la SIEPADO, akiwa mjini Beni, Kivu Kaskazini nchini humo. Lakini pia nitakuwa naye Andre Biadunia, ambaye ni mwenyekiti wa shirika la raia NDSC, akiwa mjini Uvira huko Kivu Kusini. Hali kadhalika nitaungana na wakili Nyamwisi Deogracias Muvingi, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchaguzi akiwa Beni, mashariki mwa DRC. Hali ya kisiasa ikiendelea hivyo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maswali kadhaa yamekuwa yakiibuka na kuhitaji majibu ya kutosha. E, nikianza nawe Omari Kavota, nini mtazamo wako kuhusu kusuasua kwa mchakato huo wa kumpata mwenyekiti wa Seni? Kusuasua kwa mchakato huo kunaweza kuathiri vibaya mfumo wa maandalizi ya uchaguzi katika jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo, na hiyo ndiyo inatuletea hofu kama wasimamizi wa mashirika ya kijamii na wanaharakati wa haki za binadamu, sababu tumeona ya kuwa uh, siasa, yani viongozi wa kisiasa wanaoongoza na viongozi wa wa kidini hawazungumze lugha moja na hakuna hatua ya muhimu ambayo imeweza kufikiwa. Lakini Omar Kavota, ni kwa nini Denis Kadima anaonekana kupingwa na upande mwingine kwa madai kuwa anaegemea upande wa utawala? Ukweli hasa uko wapi? Hapa ndiyo viongozi wa madini ya Kikatoliki na Kiprotestanti ndiyo wanasema ya kuwa Denis Kadima iko karibu sana na rais wa sasa Felix Tshisekedi. Lakini kwa upande wao madini ya Kiislamu ya Kiamsho ya Mwamsho na uh, zingine dini kama wa Orthodox na wengine wa Kimbangwisti, zaidi ya uh, viongozi wa madini sita, wao wanafikiria kuwa Denis Kadima ni mtu mwenye wasifu ambao unastahili kusimamia uchaguzi. Na hiyo mlumbano ambao unashuhudiwa kati ya makanisa, kati ya viongozi wa makanisa na wanasiasa wanaoongoza sasa, ndio unapelekea tuweze kuona muda unapita na inaleta sura mbaya, sababu kwa kweli hatujui e, nini e, Kadima a, anashutumiwa na hatujui vipi inakutikana ya kuwa iko upande wa rais e kavota kabla sijaachana nawe, iwapo mwenyekiti wa seneti hatapatikana mapema, unaona hatua hii itaathiri vipi maandalizi ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu nchini DRC? Mfumo wa maandalizi ya uchaguzi inaweza kuathirika, sababu kwanza, maandalizi ya uchaguzi inaambatana na kalenda ya uchaguzi, hatua ya kuweza kuwaorodhesha uh, wa, wale watakaochagua cha, ili eh, kuwa na daftari ya uchaguzi. Kuna kununua vifaa ambavyo vitakavyotumiwa kwa uchaguzi. Kuna kuweka wasimamizi wa wa, wa wa uchaguzi katika majimbo, katika mitaa, katika wilaya. Kuna pia kuweza kuona vituo vya uchaguzi ambavyo vitaweza kutumiwa. Wakati hayo yakiendelea kujitokeza, wapo wanaoona kwamba mwenendo wa kusuasua kumpata mwenyekiti wa tume ya uchaguzi seni unaweza kuhatarisha siasa za DRC, lakini pia kuathiri vibaya demokrasia nchini humo. Wakili Nyamwisi Deogratias si Muvingi, wewe katika hili unajipambanua vipi, kufatana na hali ya uchaguzi ambayo iliyopita ya mwaka elfu mbili na enye ilileta dispute katikati ya wanasiasa la inji letu na kufatana na uogovu ambayo iliyozalikana leo katikati ya viongozi la dini kuhusu viongozi ya uchaguzi, inaonekana ya kwamba kule mbele kunakuwa hatari kuhusu uchaguzi. Acha nikwambie kitu moja, ukakumbuka vizuri mwaka 2016 viongozi ilikokotana kabisa pake kakiafanyika mwaka elfu mbili na kumi na mnane. Na hiyo hali haisaidie kidemokrasia ya kwetu, inarudisha kidemokrasia ya DRC nyuma. Inabidi wanasiasa na viongozi wa dini wanajua kwamba raia inawapatia macho na inawaangalia. Inabidi hii hali ikome kabisa kwa kusaidia kuendelea inji letu. Hiyo maneno aisaidie kuendelea inji yetu. Inabidi kwa sasa viongozi wa seni wachague mbele wakati, kwani kwenye kutuko mbele kule mauchaguzi ma, ma, ifanike kwa miaka elfu mbili na makumi mbili na tatu. Na hiyo ndiyo tunataka, hatutaki witu wingine na inabidi wanasiasa na viongozi wa dini watusaidie. Kwa hiyo bila hiyo hali kinaonekana ya kwamba wanapenda nji letu isiyoendelee na ibaki vile vile tu. Mashirika ya kiraia nchini DRC yanasisitiza umuhimu wa kupatikana mapema kwa mwenyekiti wa, wa senii ili kuweka hali ya mambo sawa kabla ya kuanza kwa mchakato wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu nchini DRC. Andre vya dunia ukiwa mwenyekiti wa shirika la raia, nini ambacho ungetamani kionekane ama kitokee kwa sasa, hasa katika swala zima la kumpata mwenyekiti wa seni? Sisi DRC Congo tunasubiri tuone makanisa ambayo yanakuwa ni wanamemba wa mashirika ya kiraia, tunataka tuone wamekubaliana kwa sababu wanakuwa kwenye makundi manane na katika hayo makundi manane, mawili yamekataa. Wao hawawezi kukubali Bwana Denikadi Mawe mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi. Ndiyo maana sisi kama mashirika ya kiraia tungipendezwa kuona wamekubaliana ili watupatie mwenyekiti wa tume huru uh, la uchaguzi ambaye haegemei upande wowote wa serikali, kwa sababu katika malalamiko ya hayo makanisa mawili, katolika na Waprotestanti, ni kusema kwamba Bwana Deni Kadima anaegemea upande wa serikali, anakuwa karibu sana na bwana rais wa nchi kwa leo, na uchaguzi ambao umepita mwaka wa elfu mbili na kumi na nane. Tumeona mambo ambayo yamefanyika. Wabunge wengi hawakuchaguliwa na raia, ni wabunge ambao wamepachikwa tu, na kwa leo sasa tunaona matokeo, hawafanyi kazi kwa faida ya raia. Ndiyo maana tumewaunga mkono hayo makanisa kusema kwamba lazima tupate mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi ambaye atatangaza matokeo ya uchaguzi kama gisi uraia yenyewe imechagua, isiwe ni mambo ya kuambiliwa sijui na serikali, weka yule, weka yule. Tunataka watu wenyewe wajichagulie watu ambao wanaweza kuwasemea, watu ambao wanaweza kuambia serikali, kwetu, hakuna hiki, kwetu hakuna kile, na serikali akifanya na, na isiwe wanabunge ambao wanakuwa mabeberu wa serikali ambayo inakuwa kwenye madaraka. Ndiyo maana tunasema kwamba wajikazi haya makanisa yote manane waikae pamoja, wamalize tofauti zao, kwa sababu raia itawavalisha mzigo mkubwa sana wakati uchaguzi hautafanyika mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu tutasema ni wao walitaka walikula pesa za serikali ili uchaguzi usifanyike. Kumbe iwe kanisa Katolika iwe makanisa mengine iwe Waislamu iwe Wakimbangiste iwe na wengine watusaidie, waike pamoja wapate kompromi ile tunaita, uh, yani ukubaliano, wachague mtu mmoja kama atakuwa Bwana Deni Kadima. Lakini sisi mashirika ya kiraia nasi tumeshakataa Bwana Deni Kadima kwa sababu anakuwa karibu sana kabisa na chama madarakani, watafute mutu mwingine ambaye atakuwa ni mtu anakuwa na kutaka kutumikia raia, mtu ambaye anaona jinsi raia imesumbuka ime, ime, ime miaka mingi sana, na ambaye anaweza kutaka matokeo ya uchaguzi yatangazwe kama gisi yaliyokutwa ya, ya hapana matokeo ambayo yatatangazwa kutokana na serikali ambayo inakuwa madarakani na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukran kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa, kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Wile na kwa heri kwa sasa, lakini pia shukran za kipekee kwake Rubeni Kapule Lukumbuka kwa kusaidia kufanikisha makala ya juma hili.