Karibu kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Leo tunaangazia siasa nchini Kenya kuelekea uchaguzi wa mwaka wa 2022. Wanasiasa wanaotaka kumrithi Rais Uhuru Kenyatta wameanza kampeni za mapema. Kiongozi wa muda mrefu wa upinzani Raila Odinga, ambaye mpaka sasa hajaweka wazi iwapo atawania tena urais anazunguka nchi hiyo na ujumbe wake wa azimio la umoja, huku naibu rais William Ruto anayetafuta uongozi wa taifa hilo naye akija na sera ya kutaka kuimarisha uchumi wa watu wa chini, au anawaita watu maskini. Uh, huyu hapa Raila Odinga akinadi sera yake ya azimio la umoja. Kenya haiwezi kuendelea mbele kama hakuna muungano au umoja ya wa Kenya ile Kenya ambayo waanzilishi wa taifa letu walikuwa wanataka, hiyo Kenya haijatoka mpaka leo. Sasa miaka inaendelea karibu 60 sasa, lakini bado hakuna raha na ustawi, kuna huzuni tupu. Na huyo ni kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga. Naye William Ruto anafafanua nini maana ya sera yake ya kutaka kuwainua kiuchumi, uh, wananchi maskini katika taifa hilo. Sisi Tuko na ajenda ya bottom up economic model ya kuinua watu wa chini, wasiokuwa na kazi, biashara yao ni ndogo, kilimo yao iko chini, tuinue ndio twende pamoja. na huyo ni naibu rais wa Kenya William Ruto, na kujaribu kuelewa sera za viongozi hawa wawili ambao wanapewa nafasi kubwa ya kupambana kwenye uchaguzi uh, mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Naungana naye Edwin Kegoli, yeye ni mchambuzi wa siasa, anazungumza uh, uh, nasi akiwa uh, katika kaunti ya Vihiga, uh, katika mji wa, uh, uh, wa Chavakali kule magharibi mwa Kenya. Uh, karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana nashukuru. nam na, na hapa studio ni mwenzangu Benson Wakoli, ambaye pia anafuatilia kwa karibu siasa uh, za Kenya. Karibu sana. Nashukuru sana Vikta Busu. Na uh, nianze nawe, bwana uh, Kegoli, uh, tathmini yako ni ipi kuhusu sera za hawa viongozi wawili ambao uh, uh, nyie uradisi wa mambo mnaona kwamba uh, huenda ukapambana kwenye kinyang'anyio cha urais mwaka ujao uh, Unajua sera za Ruto za bottom up. Ikiwa zitaweza kunadiwa vizuri na kuweza kutekelezwa jinsi ipasavyo, itakuwa inainua watu kutoka katli, katika lindi la umaskini hadi katika ile sehemu ya kuweza kujikimu kimaisha, lakini kama hawatalitekeleza vizuri bila mikakati kabambe, itakuwa ni suala gumu sana ambalo litakuja kuwa sakata ingine ama kashfa nyingine ambayo iliweza kufeli. Ukiangalia mtu kama Raila Odinga amekuja na azimio ya ya umoja na katika nchi yetu ya Kenya ni bayana kwamba tuahitaji umoja, ndipo sasa tuweze kupiga hatua mbele za kiuchumi, za kisiasa. Na wakati mheshimiwa Raila Odinga anakuja na azimio hili, na unaona siku za hapa majuzi vile amekuwa akiingia katika Mlima Kenya, jambo ambalo Uh, si la kawaida kulingana na vile historia ya siasa imekuwa katika nchi yetu ya Kenya na, lakini ukiangalia kwa makini sana, unafikiri kwamba mambo haya ambayo hawa wanasiasa wanayazungumzia uh, ndio mambo ambayo mwananchi wa kawaida anataka yatekelezwe. Wanazungumzia mambo ambayo wananchi wanataka yatekelezwe, lakini swali ni kwamba watatekeleza? Wajua si wanasiasa wa kwanza kuanza kuahidi wa Kenya Tume kuwa na ahadi tangu siku za wakoloni, tangu enzi za za uhuru wetu wa Kenya hadi wa sasa, na wanasiasa wetu wengi wao wameweka juhudi ya ku make sure kwamba uh, wananchi haswa vijana, hawako hawawezeshwi kiuchumi ili waendelee kuwa wafuasi na wasiwaulize maswali. Taifa kama lina njaa, inakuwa ni vigumu sana wananchi kupiga hatua wa mbele nam uh, endelea kuwa pamoja nasi bwana uh, Edwin Kegoli ukiwa hapo uh, katika kaunti ya Vihiga na hapa studio uh, naye mwenzangu Benson Akolu umekuwa uki tangamana mukikutana na, na, na, na wananchi kule mitaani wanazungumzia vipi hizi sera ambazo wanazisikia kutoka kwa wanasiasa nchini Kenya. Nam, ukiangalia sana, bwana Abuso, wananchi wa Kenya bado hawajaelewa vizuri kabisa, na, na hisi ni kutokana na muda, maanake muda ukiangalia kidogo, muda ambao umetumika na wanasiasa kuwafikia ni muda mchache, na muda wa kampeni bado hujaanza, kwa hivyo kwa upande mmoja unaona vijana, idadi kubwa ya vijana wanafurahishwa sana na sera ya naibu rais William Ruto ya kuinua watu wa kiwango cha chini waje juu. Kwa upande mwingine, pia unaangalia wale watu wa umri wa kadri wanafurahishwa na swala la umoja wa kitaifa, ambalo ni swala ambalo li azimio la umoja, umoja hmm, linaloshinikizwa na kinara wa uh, upinzani Raila Odinga. Kwa hivyo kile kitakachoonekana ni nani atakayeuza sera vizuri kuwafikia vijana, na ndipo vijana watakapoelewa hilo, watabadilisha hali tabuso. Uh, Bwana uh, Edwin ni mambo yepi ambayo huwa yanaangaliwa na wanasiasa Uh, kabla ya wao kukaa chini na kuja na kwa mfano hili azimio la umoja au hii sera ya kuwainua wananchi maskini kiuchumi, unajua wanasiasa wetu wame wameweza kubobea katika ile suala la kujua jambo gani ambalo litaingiana sana na wananchi katika kunadi sera, na wameweza kuelewa ya kwamba Wakenya already wako katika hali ya umaskini hadi ya hali ya uh, kuhangaika. So wakileta sera zozote ambazo zinaonekana kama zaweza kuwainua, then inaonekana kwamba zitaweza kunadika ama zitaweza kukubalika nam na, katika historia ya siasa nchini Kenya, uh, siasa zimekuwa zikiegemea sana Uh, ukanda, lakini pia ni kabila lipi ambalo uh, mtu anatoka. uh, wanasiasa umekuwa ukitumia mambo hayo mawili ili kuomba kura. Unafikiri mambo haya huenda yakabadilika kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao? Itategemea, na ombi langu ni kwamba yaweze kubadilika, ili uwezo wa kiongozi kupigiwa uh, kura uwe katika uh, kuleta sera na riwaza ambayo ya leta manufaa katika taifa la Kenya, bali isikue kwa kigezo cha ukabila ama kabila langu liko na idadi ya watu hii. So one, nimeweka uh, bayana ya kwamba ninasimama kitu cha kwanza kuja katika akili ni kabila langu lina watu wangapi, bali iwe sera zangu zaweza kutimilika namna gani. Benson, utakusema jambo kuhusu hilo? Uh, naam, ni kutilia tu mkazo kile ambacho mm. amesema ni kwamba sera ambazo zinaweza tekelezwa na wanasiasa hawa ndizo sera ambazo zitakumbatiwa na a, raia wa Kenya. Raia wa Kenya hawataki tu tena siasa za mdomo, wanataka siasa za vitendo. Kwa hivyo kiongozi ambaye ataweza kufikisha sera vizuri basi ndiye kiongozi ambaye wakenya watamkumbatia. na, na, na, na mwananchi wa kawaida yule mpiga kura nchini Kenya, ni kitu gani ambacho anakitaka kutoka kwa uh, hawa wanasiasa. Wananchi wa kiwango cha chini wanataka tu hali yao ya kiuchumi imariki. Ukiongea nao mtaani wanasema pesa mfukoni hazipo, nam pesa mfukoni hazipo. Kwa hivyo kiongozi ambaye ataonekana kuwashawishi kwamba sera za serikali yake zitaimarisha yeye kupata pesa mfukoni, huyo ni kiongozi ambaye raia wengi wa Kenya wao, wazee, vijana na hata kinamama watampigia kura. Naam, uh, uh, muda wetu unayoyoma sana kwenye makala ya umbe la siasa, na uh, uh, kabla tujamalizia kabisa uh, bwana Edwin, unafikiri mambo yatakuwa vipi? Serikali ambayo itachukua hatamu za uongozi ya taifa hili mwaka ujao, ya itakabiliwa na mambo mazito makuu ambayo yatahitaji kutatuliwa, swala kama uh, madeni uh, ambayo Kenya inayo wakati huu katika ushuru ambao tunalipa, pesa mingi sana inaenda katika kulipa madeni ya taifa. Hiyo inamaanisha ya kwamba hatuwezi kuweka kuweka development projects kwa sababu hakuna pesa za kutosha. Naam. Labda uh, Benson, sekunde tano tu namaliziaje? Uh, nam, kwa sekunde tano mimi ningependa kutoa uh, tu himizo kwa raia wa Kenya wasikize sera za mwanasiasa ambaye anawezabadilisha maisha yao, basi huyo wampe nafasi ya kuwaongoza. Nam kwa, kwa nukta hiyo tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa uh, hivi leo. Bila shaka ni suala ambalo tutaendelea kulitathmini kwa kina katika siku uh, zijazo. na kushukuru sana Edwin Kegoli, mchambuzi wa siasa za Kenya, ukizungumza nasi ukiwa katika mji wa Chavakali katika kaunti ya Vihiga magharibi, uh, mwa taifa la Kenya. Asante sana, nashukuru, nashukuru na kushukuru pia mwenzangu Benson Wakoli, bila shaka nashukuru pia. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.