saa moja na nusu afrika ya kati saa mbili na nusu afrika mashariki hii ni RFI kiswahili. Manslete ijai Awamu hii ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii, baadhi ya taarifa. Mwanasiasa wa upinzani nchini DRC Marthi Fayulu ateuliwa na muungano wa Lamuka kugombea urais katika uchaguzi wa Disemba. Chama cha rais wa zamani wa Ivory Coast Loro Bagbo chapinga matokeo ya uchaguzi wa mitaa na useneta wa mwezi uliopita, na bunge la Congress nchini Marekani laidhinisha mswada wa kuifadhili serikali kuu. Karibu msikilizaji. Martin Fayulu, mwanasiasa wa upinzani nchini y Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amechaguliwa na muungano wa Lamuka kama mgombea wa urais wakati wa uchaguzi wa mwezi Disemba, hili likimaanisha kuwa atapambana tena na Rais Felix Chisekedi kama ilivyokuwa mwaka elfu mbili kumi na nane. Aidha, akitoa tangazo hilo Fayulu amesema licha ya tume uchaguzi kutofanya ukaguzi wa daftari la wapiga kura, muungano huo utahakikisha kuwa uchaguzi huo unakuwa huru na haki. Kwingineko nchini humo Hoja ya upande ya watetezi wa askari sita walinzi wa rais wa Kongo wametupilia mbali mashtaka dhidi ya wateja wao mbele ya mahakama ya kijeshi mjini Goma, katika jimbo la Kivu Kaskazini. William Basimike na maelezo zaidi. Upande wa utetezi unasema mshtakiwa mkuu kanali Mike Mikombe hawezi kuwa na hatia ya uhalifu dhidi ya ubinadamu kwa sababu hakuwahi kutayarisha shambulio lolote lililoenea na la kimfumo dhidi ya raia mnamo Agosti 30 wakati wa kusambaza maandamano hayo. Watetezi hawo wanaamini kwamba ilikuwa ni ufyatuaji risasi wa papo hapo wakati wa kukandamiza maandamano. Mbali na hilo, ilikuwa ni kutii amri ya gavana wa kijeshi wa wakati huo aliyerejeshwa haraka mjini Kinshasa. Amekazia mwanasheria Serge Lukanga, mmoja wa watetezi. Upande wa utetezi ulidai kuachiwa uhuru kwa kamanda huyo wa jeshi la ulinzi wa rais wa jamhuri jimboni Kivu Kaskazini, Kanali Mike Mikombe, na pia kuachiwa uhuru kwa kamanda wa kikosi cha kumi na tisa cha jeshi hilo aliyekuwa eneo la tukio, Luteni Kanali Donacien Bawilli. Je, hamkumbuki kwamba wakati wa tukio lile aliyekuwa gavana wa Kivu Kaskazini wakati ule alipongeza jeshi kupitia taarifa kwa vyombo vya habari iliyosomwa na msemaji wake? Anakumbusha mwanasheria Serge Lukanga, ambaye anaamini kwamba makosa yanayofanywa dhidi ya maafisa hao yanaonekana kuwa ni aina fulani ya fitina. Nakumbuka tu kwamba askari hao wanajibu kwenye mahakama ya kijeshi mjini Goma, hasa kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu na kuchochea askari kufanya vitendo kinyume na wajibu na nidhamu yao, baada ya askari wa jeshi la walinzi wa urais kushotewa kidole kwamba wamehusika katika mauaji ya waumini wa dini moja linalojiita la Wazalendo hoja za utetezi zitaendelea kusikilizwa Jumatatu. Baadaye zitafuata hoja za mtetezi wa Jamhuri ya Kongo. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Umoja wa Mataifa umezitaja Sudan na Sudani Kusini kama nchi zilizo hatari zaidi duniani kwa wafanyakazi wa misaada. Ofisi ya kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA ikisema kati ya wafanyakazi wa misaada sabini na moja waliouawa mwaka huu, ishirini na wawili walikuwa wanafanya kazi nchini Sudan huku kumi na tisa nchini Sudan Kusini. Rais wa utawala wa muda katika eneo la Tigray nchini Ethiopia Getachew Reda na mwenyekiti wa TPLF Debretsion Gabriel Michael wameapa kufanya kazi pamoja kupambana na utawala mbaya pamoja na ufisadi uliokithiri katika eneo hilo ili kuimarisha uwajibikaji. Wawili hao pia wakisema watahakikisha raia wa Tigray waliokamatwa wanaachiwa huru. Arifai Juba 94 FM. Nchini Ivory Coast chama cha rais wa zamani Laurent Gbagbo PPCI kimekataa matokeo ya uchaguzi za mitaa na useneta zilizofanyika mwezi uliopita ambapo chama tawala kilipata ushindi. Msemaji wa chama hicho Justin Kone Katinan ameshtumu tume ya uchaguzi nchini humo kwa kuchangia hali ya wizi wa kura. Vuguvugu la waasi wa zamani la Azawad linalotawaliwa se, kwa sehemu kubwa na Tuarega hapo jana limedai kutekeleza shambulio dhidi ya jeshi la Mali na ishia hasara kubwa. Awali waasi hao wakidai kuwaua wanajeshi 98 wa Mali kabla ya kubadili idadi hiyo hadi 81. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmytro Kuleba amesema hapo jana kwamba mbali na nchi za Afrika kuwa na nia ya kununua silaha kutoka nchini Ukraine pia zina nia ya kutengeneza silaha za Ukraine, matamshi yake yakiyatoa katika kongamano la kwanza la kimataifa la viwanda vya ulinzi jijini Kiev. Bunge la wawakilishi nchini Marekani, hapo jana, katika kipindi cha lala salama, lilipitisha mswada wa sheria wa kuifadhili serikali kuu kwa kipindi cha saa siku 45, hatua ambayo imeepusha kusimamishwa kwa shughuli za serikali. Rais Joe Biden katika taarifa amekaribisha uamuzi huo, lakini amelitaka bunge kuidhinisha haraka swala la msaada kwa Ukraine baada ya swala hilo kuacha nje ya makubaliano hayo. Ubalozi wa Afghanistan nchini India umesitisha shughuli zake kutokana na changamoto za kupunguzwa kwa wafanyakazi na rasilimali ikiwa ni zaidi ya miaka miwili tangu kubanduliwa kwa serikali iliyokuwa inaungwa mkono na nchi za magharibi baada ya Taliban kutoa madaraka. Na serikali ya Armenia inasema kwamba zaidi ya wa wakimbizi laki moja wamewasili nchini humo kutoka eneo lililojitenga la Nagorno Karabakh tangu Azerbaijan kuvamia eneo hilo na kuliagiza kundi la wapiganaji wa Karabakh kuweka chini silaha zao. dakika 36 baada ya