Saa kumi na moja na nusu Kigali kule Rwanda. Haya ni matangazo, idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli. Na msikilizaji, tumekuandalia mengi tu baada ya taarifa, utakazosikia awamu ya pili ya matangazo yetu, ni pamoja na kwamba rais wa Uganda Yoweri Museveni anatuhumu mataifa ya magharibi kwa kuingilia maswala ya ndani ya nchi yake. Mahakama ya juu nchini Nigeria kesho itatoa uamuzi kuhusu kupinga ushindi wa rais Bola Tinubu. Na Israeli yamnyima kibali cha kuingia nchini humo afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa popote ulipo, hujambo na karibu. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameyatumu mataifa Magharibi, yale ya Ulaya pamoja na Marekani, kwa madai kuwa yanaingilia maswala ndani ya nchi yake na hata kumpa maelekezo Aida, M7, ya namna ya kuandaa uchaguzi. Aidha, Museveni ameyataka mataifa hayo kumwacha kuhusu namna ya kuongoza nchi yake na kushughulikia mapenzi ya jinsia moja. The, these Europeans, the, I, I really sorry for them. watu hawa kutoka Ulaya na wahurumia sana, walikuwa na fursa nzuri ila hawakuitumia. Eti wanakuja kuniambia namna ya kuandaa uchaguzi. Mimi ndio mtaalam napokuja suala la kuandaa uchaguzi You can call me to help you, but, uh, kwa hivyo so, waniache kabisa. Najua namna ya kuandaa uchaguzi na kushughulikia watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja mniache. Uhusiano wa Rais Museveni na mataifa magharibi umeyumba kufuatia hatua ya kutia saini sheria kali ya kupambana na vitendo vya jinsia moja. Mwanajeshi wa Kenya anayehudumu katika kikosi cha jumuia ya Afrika Mashariki kule nchini DRC amewawa baada ya kile msemaji wa jeshi nchini DRC, jimboni Kiv Kaskazini, Kaiko Njeke amekusema kwamba ni kutokana na shambulizi kutoka kwa asi wa M23. Hili ni tokeo la kwanza la kuuawa kwa mwanajeshi wa kikosi cha pamoja cha nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki kilichoingia mashariki mwa nchi hiyo mwaka uliopita kupambana na makundi ya waasi na kusaidia kurejesha utulivu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukisaalia kule DRC ni kwamba mashirika ya kiraia jimboni Kivu Kaskazini yameipa serikali ya Kinshasa wiki mbili kuhakikisha kuwa maeneo yanayokaliwa na waasi hasa sehemu ishirini na tatu yanakombolewa kutoka Goma. Chube Ngorumbi anaripoti. Ikikabiliwa na hali hii, mashirika ya kiraia katika Kivu Kaskazini yanatoa wito wa wiki mbili kwa serikali ya Kongo. Ikishindwa kudhibiti maeneo haya, itawalika watu kuwasi. John Banyeni ni kiongozi wa shirika la raia mkoani Kivu Kaskazini. Tumepatia wiki mbili gavmenti ya kwetu, ikiwa imefanya yote iwezekanavyo ili au mabandia wa M23 ambayo wanatatiza usalama na kua watu usiku na mchana. Government ya kwetu ikiwa imesha kukamata eneo zote, wakazi waweze kurudi makwao. Na kama gavmenti ya kwetu hivyo tutaita raia kuweza kufanya migomo ambayo itashurutisha serikali kukamata jukumu lake. Muuntu huu wa raia unashutumu serikali wakati mauaji ya kikatili yanaripotiwa katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa magaiti wa M23 sio tu katika Ruchuru lakini pia katika eneo jirani la Masisi. Kwa hayo raia wa kawaida wamesema, kama hawatusaidie vile tutashilibere epeke tutaingia na shemu shiemuvita. Tunapenda Shivu tu ya amani. Ya maandamano zinatutesa sana. Sitaki ya maandamano, lakini watuletee amani. Kwa upande wao majeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanaendelea kusema bado yanaheshimu usitishaji mapigano uliotakiwa na wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, ambao kwa bahati mbaya wanashutumiwa na wakazi wa Kongo kushirikiana naye mishirini na tatu. Haya yajiri wakati pia waasi wa ADF wilayani Beni wadhidisha pia mauaji ya raia. Chube Ngorombi Goma, RFI Kiswahili. Na mpinzani wa kisiasa wa Ufaransa Jean-Luc Mélenchon amewasili jana Jumanne jijini Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mwaliko wa Rais Félix Tshisekedi. Ameandamana na ujumbe unaojumuisha maafisa watatu waliochaguliwa na wasaidizi wane wa bunge. Alipowasili jijini Kinshasa, Jean-Luc alikuwa na haya. Jambo, kwa la kwanza kwa kwa niwaambie nina furaha kubwa kuwepo hapa yeah. Natumai nitajifunza mengi, sababu kuna mengi ya kujifunza. Eh, watu wa Ulaya wana tabia ya kutoa ushauri kwa, kwa wengine kwa hapa wanatakiwa kuwa watulivu katika ulimwengu tulivu tua, na sisi watu wa Ulaya tunajifanya tunajua, na niwaelewa na tuna uwezo wa kuamua. Nimeona niwaambie haya kwa sababu ni hali ambayo hujisikia pale unapofika mahali. Nimekuja Kinshasa kwa mwaliko wa chuo kikuu cha Kinshasa kutambulisha kitabu fanya bora. Nimekuja na ujumbe wa bunge, tumekuja kwa kundi, tutafanya kazi kwa kundi. Safari hii iliandaliwa kwa muda mrefu. Nitakutana na viongozi wa serikali. Ni fahari kubwa kwangu kukutana nao. Sijaja Kinshasa kuingilia masuala ya siasa, na siwezi kuingilia siasa, na hawana haja na mimi na hata wenzangu. Ni sauti yake Jean-Luc Melenchon, mmoja miongoni mwa wanasiasa wa upinzani nchini Ufaransa, ambaye aliwahi kuwania urais. Tanzania imeipa Zambia ekari ishirini ya ardhi pembezoni mwa bandari ya Mtwara kuitumia kuhifadhi mizigo yake kwa lengo la kuimarisha ushirikiano wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili. Rais Samia Suluhu Hassan ambaye amekuwa akizuru Zambia na leo amelihutubia bunge na mwenyeji wake akaenda Ichilema ameapa kuimarisha ushirikiano wa kibiashara kati ya mataifa hayo mawili. Tunashukuru sana kwa zawadi ya hekari ishirini ya ardhi, so tunaitumia vizuri ili kuinua uchumi wetu. Kwa upande wetu, tumetoa mapendekezo kwa Tanzania namna ya kuimarisha sekta ya kilimo na kufanya kazi pamoja. Hakuna sababu ya wananchi wetu kulala njaa wakati nchi zetu zimebarikiwa na rasilimali, lakini pia tunataka kualisha wengine bara la Afrika. Rais wa Zambia Hakainde Ichilema. Jeshi la Sudani limesema Jumatano limekubali mwaliko wa ujumbe kusafiri hadi bandari nyekundu ya Jeda ili uh, kukamilisha mazungumzo ya msikilizaji, samahani na wanajeshi wa kikosi cha msaada wa haraka RSF baada ya miezi sita ya vita. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanazungumziaje hatua hii? Lugete Musa Lugete ni mchambuzi wa siasa anazungumzia hili akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Unajua, Saudi Arabia ni kiungo muhimu kwa ajili ya diplomasia na upatanishi wa mataifa ya Kiislamu kwa kuwa Saudi Arabia labda ndiko alikozaliwa Mtume, ndo watu wanaenda kuhiji huko. Kwa hiyo viongozi wa Saudi Arabia wana heshima kubwa na wamekuwa na mchango mkubwa sana kuhakikisha amani kwenye migogoro mingi iliyokuwa ikitokea mashariki ya kati, nchi za Kiarabu na nchi za kaskazini mwa Afrika. Kwa hiyo unaweza kukawa na matumaini, ujumbe kutoka Jeda, kwa sababu mambo ambayo wanayataka wakina Dagaro na kundi lake la Rapid Support Forces. Ni sauti yake Lugeta Musa Lugete, mchambuzi wa siasa akiwa Tanzania. Wimbi la Siasa kila Jumatano saa 2 na dakika 46 asubuhi na marudio ni Ijumaa saa 12 na dakika 20 jioni. Rais wa Sierra Leone Julius Maada Bio ameahidi kutekeleza vikamilifu maelewano ya kisiasa kati ya serikali yake na vyama vya upinzani kufuatia mzozo mkali wa kisiasa uliozuka baada ya uchaguzi wa mwezi Juni na kusababisha wasuluhishi wa kimataifa kuingilia kati. Makubaliano yaliyo kwenye mkataba huu yatapokea utekelezwaji na uungwaji mkono wa hali ya juu kutoka kwenye serikali yangu. Tutashirikiana na chama kikuu cha upinzani na vyama vingine ili kutekeleza mkataba huu na kuheshimu sheria ili kukuza demokrasia yetu. Tutaangalia uwezekano wa kurekebisha tume ya uchaguzi ili kuimarisha hali ya kidemokrasia nchini. It's critical to strengthen our democracy. Rais wa Sierra Leone Julius Maada Bio. Mahakama ya juu nchini Nigeria kesho itaamua kesi ya wanasiasa wa upinzani wanaopinga ushindi wa Rais Bola Tinubu kufuatia uchaguzi wa mwezi Februari. joojajoe na mengi zaidi. Taarifa ya mahakama jijini Abuja imethibitisha hatua hiyo, uamuzi ambao unatarajiwa kuwa wa mwisho kuhusiana na mzozo wa mshindi wa uchaguzi huo. Waliokuwa wagombea Atiku Abubakar kutoka chama kikuu cha upinzani cha People's Democratic Party na Peter Obi wa chama cha Leba walikata rufaa kwenye mahakama hiyo ya juu mwezi Septemba baada ya mahakama ya chini kuamua kuwa, kuwa rais Tinubu alishinda uchaguzi huo kwa haki. Wawili hao wanaitaka mahakama hiyo kufutilia mbali ushindi wa Tinubu na kuagiza kufanyika kwa uchaguzi upya kwa madai kuwa uchaguzi wa Februari haukuwa huru na haki, licha ya matokeo hayo kukubaliwa na mataifa ya Magharibi. Maelfu ya raia katika muji wa amizamizi nchini Moroko wameshiriki maandamano kwa kila wamedai mamlaka nchini humo zimewatelekeza kwa kuwanyima misaada baada ya kuathirika na tetemeko la ardhi lililosababisha vifo vya watu Msikilizaji, ni matangazo yanakuja mbashara. Israeli imesema imemnyima kibali cha kuingia nchini humo Martin Griffiths, mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa anayehusika na misaada ya kibinadamu, baada ya kauli ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres kuwa wa Palestina wameendelea kukaliwa kwa miaka zaidi ya 56 na Israeli. Guteres hata hivyo amesema alinukuliwa visivyo, wakati huu wakitoa wito wa kusitishwa haraka wa mapigano kwenye ukanda wa Gaza. Naguswa sana na ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa za kibinadamu ambazo tunashuhudia ku Gaza. Niseme wazi, hakuna mhusika katika mzozo wa kivita aliye juu ya sheria ya kimataifa ya kibinadamu. Malalamiko ya watu wa Palestina hayawezi kuhalalisha mashambulio ya kutisha ya Hamas, na mashambulizi hayo ya kutisha hayawezi kuhalalisha adhabu ya pamoja wanayopewa watu wa Palestina. Nalo shirika la Oxfam linalohusika na misaada ya kibinadamu limesema hali ni mbaya, na kueleza kuwa vita vinavyoendelea vipaswe kutumiwa kama silaha ya vita kunyimwa chakula. Rais wa Ufaransa naye Emmanuel Macron yupo kule Misri kwa mazungumzo na mwenyeji wake Abdul Fata Al Sisi, ambapo ametumia nafasi hiyo kutoa wito wa misaada kuruhusiwa kuingia Gaza bila vikwazo. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amefuta ziara yake aliyolenga kufanya Israeli kutokana na kile amesema Israeli inafanya vitendo vya kikatili kule Gaza na kuongoza kuwa na kuongeza kuwa kundi la Hamas ni kundi linalopigania haki zake. Mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia inchi wa COP 28 utakaofanyika katika nchi ya Falme za Kiarabu mwezi ujao. Umoja huo umeripoti kwamba katika ripoti yake unaeleza kuwa huenda dunia isifanikiwe kupunguza kiwango cha kuongezeka kwa joto. Minlet Jai anakamilisha taarifa hii. Katika ripoti hiyo wataalam wa mazingira wanasema kuyeyuka kwa barafu milimani, ongezeko la kiwango cha joto duniani ni miongoni mwa dalili kuwa dunia inaendelea kuelekea pabaya na inaashiria athari ya mabadiliko ya tabia nchi. Aidha, inasema kiwango cha maji kilicho ardhini kinapungua na wanyama na mazao ya kale yanatoweka kwa mwendo wa kasi na hivyo kuendelea kuharibu mazingira asilia na kuchafua hewa duniani. Ndani ya miaka kumi ijayo barafu kwenye milima ya Himalayas, Karakoram na Hindu Kush ipo kwenye hatari ya kuyeyuka na kuwaathiri watu zaidi ya milioni 870 duniani. Wataalam wanasema badala ya dunia, hasa nchi tajiri, kupata suluhu ya changamoto ya mabadiliko ya tabia nchi, inaendelea kuahirisha na kuchelewesha majibu. Msikilizaji, wakati huo huo, ni kwamba Umoja wa Mataifa umesema idadi ya watu waliopoteza makao yao duniani inakadiriwa kufikia watu milioni mia moja na kumi na nne, hili likichangiwa na vita, vurugu pamoja na ukiukaji wa haki za binadamu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Matangazo haya yanakuja mbashara, nikiangalia saa yangu ya ukutani, msikilizaji.