Ni saa 9 kamili za jioni jijini London nchini Uingereza, sawa na saa 11 kamili za jioni huko Kishishe, mashariki mwa DRC. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali nam nakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo, Novemba 15 mwaka 2023. Tunayo mengi, lakini kwanza kabisa ni muhtasari Mahakama ya juu nchini Uingereza imetupilia mbali mpango wa serikali wenye utata kwa kuwapeleka wahamiaji nchini Rwanda. Miili ya watu 16 yagunduliwa kando na kijiji cha Kichanga, mashariki mwa mji wa Beni, Kivu Kaskazini. Umoja wa Mataifa warejelea shughuli za utoaji misaada na kuwaondoa wafanyakazi wake nchini Niger. Urusi asema itafuatilia mkutano baina ya Biden wa Marekani na Xi Jinping wa China huko San Francisco. Habari kamili msikilizaji. Mahakama ya juu nchini Uingereza imetupilia mbali mpango wa serikali wenye utata wa kupeleka wahamiaji nchini Rwanda, ikikubaliana na uamuzi wa mahakama ya chini kwamba ulikuwa kinyume cha sheria uamuzi ambao ni pigo kubwa kwa waziri mkuu Rishi Sunak. Kufahamu kwa kina kuhusu uamuzi huo, hii hapa taarifa yake Emanuel Makundi. Jopo la majaji watano waliunga mkono kwa kauli moja uamuzi wa mahakama ya rufaa kwamba sera hiyo haikubaliki na ni kinyume na wajibu wa Uingereza chini ya mikataba ya kimataifa. Katika uamuzi wa wao majaji hao wamesema wamejiridhisha pasipo na shaka kuwa nchi ya Rwanda haiwezi kuwa salama kwa wahamiaji hao, jambo ambalo Kigali imesema inaguswa na inapinga. Chama tawala cha waziri mkuu Rishi Sunak, Conservative, kimesisitiza kuwa mpango huo ni muhimu katika kukabiliana na wimbi la wahamiaji haramu uamuzi ambao hata hivyo ni pigo kwake. Swala la kukabiliana na wahamiaji haramu lilikuwa ni ajenda kuu ya waziri mkuu Rishi Sunak alipoingia madarakani, na kushindwa katika kesi hii kunamweka katika shinikizo zaidi. Taarifa ya Emmanuel Makundi. Bunge la Uganda hapo jana lilipitisha sheria ya ugavi wa petroli iliyofanyiwa marekebisho ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu inayoipa kampuni ya kitaifa ya mafuta ya Uganda mamlaka asilimia mia wa usambazaji bidhaa za petroli, kinyume na ilivyotarajiwa kwamba huenda ingetatua changamoto zilizopo. Mashariki mwa DRC kumegunduliwa mili ya watu kumi na sita kando na kijiji cha Kichanga kwenye umbali wa kilomita mia moja kaskazini mashariki mwa mji wa Beni katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Watu kumi na wawili wameripotiwa kutekwa katika shambulizi hilo linalodaiwa kutekelezwa na wapiganaji wa ADF kutoka Beni. Erikson Luhembwe, lipoje hili? ugunduzi huo umefanya jumla ya raia 42 kuuawa kijijini Kichanga hapo Novemba 12, na, na kusababisha mashirika za kiraia kuitisha mgomo wa siku tatu mfululizo kuanzia Jumatano ya Novemba 15. Mabele Musaidi, mwakilishi wa mashirika ya kiraia tarafani Watalinga: kufatana na kuongezeka ya vifo ya watu wetu, tuliona ni vema tufanye kilio eh, ndani ya shefuria Watalinga na gutuma banyangala. Hapana, haitaumiza kwanyi tulikamata mpango ya kusema watu wanapaswa kuenda tafuta chakula pembeni. Jeshi ningali natembea kutafuta ndani ya pori, kwanyi wengine wenye waliporomeshwa na maji akuyakuwa mwenye anatafuta wale watu ndani ya ile mwitu a alamia upande wa jeshi wanadai kufuata kondo za kundi la ADF lililohusika na ukatili huo. Pascal Balitusuka, mkuu kiongozi wa tarafa la Watalinga, na kumekuwa watu kumi na tano ambao wamekosekana, kunakuwa wasita ambao wanaumizwa. Kazi iko inaendelea, wakubwa wa jeshi wako wanakamata hiyo maeneo, hakuna shughuli kwani fatana na hiyo shida kuwa ambayo iliingia ya raia wetu wengi ambao wamepotea hapo jizi. Hata sasa na sisi tungali tunatafuta tena, tujue kama kupata tena zingine mwili za watu. Mauaji ya kijijini Kichanga wilayani Beni imefanya jumla ya zaidi ya raia 80 kuuawa na waasi wanaozaniwa kuwa ADF na washirika wao katika kipindi cha mwezi mmoja, wilayani Beni. Erikson Luhembwe, Beni, Erefi Kiswahili nam daima. Na habari kutoka huko DRC, kundi la waasi la M23 limekiteka tena kijiji cha Kishishe mashariki mwa nchi hiyo ambako linatuhumiwa kufanya mauaji mwishoni mwa mwaka jana. Kamanda wa vikosi vya Uganda nchini Somalia amenukuliwa na vyombo vya habari akisema ni mapema sana kwa vikosi vya kulinda amani nchini humo kuondoka wakati huu, Mogadishu ikiendelea kukabiliana na mashambulio ya Al-Shabaab. Kauli yake ameitoa wakati ambapo mwezi mmoja uliopita Somalia iliomba vikosi hivyo kuongezewa muda zaidi. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Tuta Richard ni mtaalamu wa masuala ya usalama, anaangazia hili akiwa nchini Kenya. Ikiwa kwamba Alshababu bado iko na uwezo wa kuweza kupanga na kutekeleza uh, shambulizi lolote, itakuwa kwamba ni mapema kwa kikosi hichi cha ATMIS kuondoka. Na pia ya pili ni kwamba ina, inategemea pia kwamba vyombo vya dola vya Somalia kwa hivi sasa vikoje uh, katika ile hali ya kuweza kuidhibiti usalama wa Somalia, kwa sababu huenda ikawa kwamba kuondoka kwa kikosi hichi kinaweza kaacha pengo kikubwa ambacho hakiwezi zibwa na, na vyombo vya dola vya nchi ya Somalia kwa hivi sasa. Ni mtazamo wake Tuta Richard, mtaalamu wa masuala ya usalama, ambaye alikuwa akizungumza akiwa nchini Kenya. Mafanikio ya vikosi vya RSF katika maeneo ya magharibi na kusini mwa Sudan vyamefanya kundi hilo kuonekana kuwa lenye nguvu na kuipa nafasi kundi hilo la wanamgambo katika mazungumzo huko Jeda, uh, huko nchini Saudi Arabia. Umoja wa Mataifa unahofia kuongezeka kwa ghasia za kikabila nchini Sudan, huku ukisema kuwa ina taarifa za kuaminika zinazoonyesha mauaji yaliyolengwa dhidi ya kabila la Masalit Joy. Kwa mujibu wa msemaji wa Umoja wa Mataifa, una ripoti za kuaminika ambazo zinaonyesha uwepo wa vurugu zinazoelekezwa kwa watu wa jamii ya Masalit huko Dafu, ambao sio Waarabu. Taarifa za UN zinaonyesha vurugu zinazodaiwa kufanywa na makundi ya wanamgambo wa kiarabu kati ya Novemba tarehe 4 na 6, ambayo huenda yaliungwa mkono na kundi la RSF. Umoja wa Mataifa unasema matukio hayo yanaonyesha kuongezeka kwa migogoro ya kikabila nchini Sudan, ukitoa wito kwa pande zote kuwalinda raia. Vita vilizuka nchini Sudan Aprili 15 vikihusisha mkuu wa jeshi Abdel Fattah al Burhan na makamu wake wa zamani, kamanda wa vikosi vya RSF Mohamed Amdan Dagalo, katika mapigano ambayo yamesababisha vifo vya watu elfu tisa. Mamia ya waasi wa zamani na wanajeshi wa serikali katika kikosi kilichoungana nchini Sudan hatimaye wamesambazwa rasmi katika ghafla iliyofanyika hii leo, ishara kuwa taifa hilo linapiga hatua katika mchakato wa amani. Kufahamu zaidi, huyu hapa Florence Kiua tangu taifa hilo lipate uhuru mwaka elfu mbili kumi na moja limekuwa likikabiliwa na changamoto kadhaa ikiwemo umaskini, majanga ya asili na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kikosi hiki cha pamoja kinachojumuisha wanajeshi watiifu kwa Rais Salva Kiir na makamu wake Riek Machar kilikuwa moja ya takwa kuu kwenye mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane ambao ulimaliza vita vilivyodumu kwa miaka mitano. Mwaka jana mwezi Agosti, maelfu ya wapiganaji wa zamani walijumuishwa katika jeshi la kitaifa lakini, tangu wakati huo hawakuwa wamesambazwa. Rais wa Sudani Kusini Salvakir amemfuta kazi mkuu wa polisi Majak Akech Malok siku mbili tu baada ya serikali yake kukanusha kuwepo kwa jaribio la mapinduzi. Amembadilisha Malok na, mweka na kumweka meneja wa zamani wa uhamiaji Atem Marol Biar. RFI Nairobi, 89.9 FM, saa 12 dakika 9, Afrika Mashariki. Umoja wa Mataifa umesema juma hili kuwa utaanza tena shughuli za utoaji wa misaada na kuwaondoa wafanyakazi wake nchini Niger baada ya utawala wa kijeshi kuondoa marufuku ya safari za ndani za ndege. Stefan Dujarik ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Kurejelewa kwa safari za ndege za ndani kwa ndani ni muhimu kwa umoja wa mataifa Maana kutafanikisha usafirishaji wa mzigo wa zaidi ya tani mbili nukta nne kila mwezi, hii ikiwa ni vifaa vya afya kwa watu wanaohitaji misaada. Licha ya hayo, tumeambiwa kuwa huduma ya kujaza mafuta ndege hizi ni tatizo. Ni sauti yake Stefan Dujarric, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Kampuni za ulinzi barani Ulaya zinajadiliana kuhusu mikataba mipya ya kuuza silaha, vifaa vya kijeshi na huduma zinazohusiana hizo barani Afrika, huku zikijaribu kutafuta wateja mbadala wa silaha za Urusi, kampuni na maafisa wa serikali wamesema. George Msamali ni mtaalamu wa maswala ya usalama, anatathmini kauli hii akiwa nchini Kenya. Afrika hivi sasa ndio imekuwa soko kubwa ya silaha si kutoka tu Yuropa ya kati, bali mataifa kama vile Marekani hali ya kadhalika yanauza silaha katika bara la Afrika. Hili ndilo jambo ambalo linachangia msukosuko, msukosuko ambao tunashuhudia barani Afrika, na kwamba makampuni ma, ma, ma haya sasa yanatangaza moja kwa moja kwamba yanataka kuuza silaha, ni kuonyesha dhahiri wazi ya kwamba usalama wa wananchi wa Afrika si jambo ambalo wanatilia maanani, bali wao tu, Afrika ni eneo ambalo wao watafanya biashara hili jambo ambalo linafaa kupingwa kwa dhati na Umoja wa Afrika, maanake hivi sasa misukosuko ambayo tunashuhudia inachangiwa na mataifa haya. Mtazamo wake George Msamali, mtaalamu wa maswala ya usalama kutoka nchini Kenya. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu Volker Tak leo amezitaka mamlaka za mpito nchini Burkina Faso kuharakisha uchunguzi wa mauaji ya watu wasiopungua 28 ambao miili yao ilipatikana katika mji wa Nuna kaskazini magharibi mwa jimbo la Kosibukle Mohanun. Zoezi la kuhesabu kura linaendelea nchini Liberia baada ya duru ya pili ya uchaguzi kati ya rais George Weah na makamu wa rais wa zamani Joseph Boakai katika uchaguzi ambao unaonekana kuwa wa mvutano wa karibu. Umoja wa Ulaya na nchi wanachama wake zilitia saini mkataba mpya wa ushirikiano na wanachama wa Umoja wa Mataifa ya Afrika, Caraibian na Pacific, ambao utatumika kama mfumo wa jumla wa kisheria wa mahusiano yao katika kipindi cha miaka 20 ijayo. Tupate mubashara kupitia ukurasa wetu wa facebook na YouTube. RFI. Nam, saa kumi na moja na dakika kumi na mbili pale Kigali nchini Rwanda na Bujumbura nchini Burundi. Serikali ya Urusi imesema itafuatilia mkutano kati ya rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa China Xi Jinping, ambapo watakutana katika mji wa San Francisco kwa mara ya kwanza katika kipindi cha mwaka mmoja, Moscow ikisema mkutano wao ni muhimu kwa dunia. Maelezo ya kina na Hilari Ingati. Viongozi hao watajadiliana kuhusiana maswala kadhaa ikiwemo mvutano wa kibiashara baina ya mataifa hayo pamoja na eneo la Taiwan. Kwa mujibu wa rais wa Marekani Joe Biden, kikao hicho kati yake na Shi kinalenga kuimarisha ushirikiano wa mataifa hayo na kujaribu kumaliza tofauti zilizoko. Biden na Shi walikutana mara ya mwisho mwaka elfu mbili ishirini na mbili huko Bali, na tangu wakati huo uhusiano baina ya nchi hizo mbili umekuwa ukizorota, kila mmoja akilaumu mwingine kwa kinachotokea. Mzozo mkubwa umekuwa ni kuhusu kisiwa cha Taiwan ambacho China inasema ni eneo lake, wakati Marekani inasisitiza ni eneo huru. Viongozi wa Umoja wa Mataifa na wale wa Shirika la Msalaba Mwekundu wameeleza kuguswa na uvamizi uliofanywa na wanajeshi wa Israel kwenye hospitali kuu ya Gaza Al-Shifa, wakitaka wagonjwa na raia kulindwa. Haya yanajiri wakati huu Marekani ikisema inaungana na Israel kuthibitisha wapiganaji wa Hamas wanatumia majengo ya hospitali kujibu mashambulio. Sabrina Singh ni naibu msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani: tunazo taarifa kuwa Hamas na wapiganaji wa kijihadi Islam wa kiislamu hutumia baadhi ya hospitali katika ukanda wa Gaza, ikiwemo hospitali ya al Shifa. Wana mahandaki so chini ya hospitali hizi. Na hivyo wanachama wa Hamas na PIJ wanaendesha kituo operesheni na udhibiti kutoka katika hospitali ya Al-Shifa katika jiji la Gaza, wana silaha zilizohifadhiwa hapo na wako tayari kukabiliana na operesheni za kijeshi za Israel. Ni sauti yake Sabrina Singh, naibu msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF Catherine Russell amebaini masikitiko yake kuona madhila wanaopitia watoto huko Gaza, ukiwepo mauaji, kutekwa nyara na kunyimwa misaada na kuomba wahusika katika mzozo huo kukomeshwa mara moja. Mwanaharakati wa mazingira Greta Thunberg amekana shtaka la kosa la kuamuru umma kuandamana katika mahakama ya Uingereza siku ya Jumatano kufuatia kukamatwa kwake mwezi uliopita katika maandamano ya mazingira huko London, Uingereza. na saa 12 na robo Afrika Mashariki.