Barabara kabisa, hii unayoendelea kuitegea sikio ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, saa kumi na moja na nusu kule mashariki mwa DRC, sawa na saa kumi na mbili na nusu jijini Nairobi nchini Kenya. Ali Bilali karibu katika matangazo yetu awamu hii ya pili, ambapo miongoni mwa tulio kuandalia ni pamoja na miili ya watu 16 gunduliwa kando na kijiji cha kichanga mashariki mwa mji wa Beni mkoani Kivu Kaskazini. Mahakama ya juu nchini Uingereza imetupilia mbali mpango wa serikali wenye utata wa kupeleka wahamiaji nchini Rwanda. Umoja wa Mataifa kurejelea shughuli za utoaji misaada na kuwaondoa wafanyakazi wake nchini Niger na Urusi yasema itafuatilia mkutano baina ya Biden wa Marekani na Xi Jinping wa China huko san Francisco. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie huko mashariki mwa DRC ambako kumegunduliwa miili ya watu 16 kando na kijiji cha Kichanga, umbali wa kilomita 100 kaskazini mashariki mwa mji wa Beni mkoani Kivu Kaskazini. Watu kumi na wawili wameripotiwa kutekwa nyara katika shambulio linalodaiwa kutekelezwa na wapiganaji wa ADF kutoka Beni. Erikson Luhembwe anatueleza ilivyokuwa ugunduzi huo umefanya jumla ya raia 42 kuuawa kijijini Kichanga hapo Novemba kumi na mbili, na kusababisha mashirika za kiraia kuitisha mgomo wa siku tatu mfululizo kuanzia Jumatano ya Novemba 15. Mabele Musaidi, mwakilishi wa mashirika ya kiraia tarafani Watalinga: kufatana na kuongezeka ya vifo ya watu wetu, tuliona ni vema tufanye kilio ndani ya shefuria Watalinga na gugutuma Banyangala. Hapana, haitaumiza Kwanyi tulikamata mpango ya kusema watu wanapaswa kuenda tafuta chakula pembeni. Jeshi ningali natembea kutafuta ndani ya pori, kwanyi wengine wenye waliporomeshwa na maji, akuyakuwa mwenye anatafuta wale watu ndani ya ile mwitu alamia Upande wa jeshi wanadai kufuata kondo za kundi la ADF lililohusika na ukatili huo. Pascal Balitusuka mkuu kiongozi wa tarafa la Watalinga: na kumekuwa watu kumi na tano ambao wamekosekana, kunakuwa wasita ambao wanaumizwa. Kazi iko inaendelea, wakubwa wa jeshi wako wanakamata hiyo maeneo, hakuna shughuli kwani fatana na hiyo shida kuwa ambayo iliingia ya raia wetu wengi ambao wamepotea hapo jizi. Hata sasa na sisi tungali tunatafuta tena tujue Kupata tena zingine mwili za watu mauaji ya kijijini Kichanga wilayani Beni imefanya jumla ya zaidi ya raia 80 kuuawa na waasi wanaozaniwa kuwa ADF na washirika wao katika kipindi cha mwezi mmoja wilayani Beni. Erickson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Daima na habari kutoka DRC. Kundi la waasi la M23 limekiteka tena kijiji cha Kishishe mashariki mwa DRC, ambako linatuhumiwa kufanya mauaji mwishoni mwa mwaka jana. Mahakama ya juu nchini Uingereza imetupilia mbali mpango wa serikali wenye utata wa kupeleka wahamiaji nchini Rwanda, ikikubaliana na uamuzi wa mahakama ya chini kwamba ulikuwa kinyume cha sheria uamuzi ambao ni pigo kubwa kwa waziri mkuu Rishi Sunak. Kufahamu kwa kina kuhusu uamuzi huo, hii hapa ripoti ya Emmanuel Makundi. Jopo la majaji watano waliunga mkono kwa kauli moja uamuzi wa mahakama ya rufaa kwamba sera hiyo haikubaliki na ni kinyume na wajibu wa Uingereza chini ya mikataba ya kimataifa. Katika uamuzi wao, majaji hao wamesema wamejiridhisha pasipo na shaka kuwa nchi ya Rwanda haiwezi kuwa salama kwa wahamiaji hao, jambo ambalo Kigali imesema inaguswa na inapinga. Chama tawala cha waziri mkuu Rishi Sunak Conservative kimesisitiza kuwa mpango huo ni muhimu katika kukabiliana na wimbi la wahamiaji haramu, uamuzi ambao hata hivyo ni pigo kwake. Swala la kukabiliana na wahamiaji haramu lilikuwa ni ajenda kuu ya waziri mkuu Rishi Sunak alipoingia madarakani na kushindwa katika kesi hii kunamweka katika shinikizo zaidi. Na bunge la Uganda hapo jana lilipitisha sheria ya ugavi wa petroli iliyofanyiwa marekebisho ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu inayoipa kampuni ya kitaifa ya mafuta ya Uganda mamlaka asilimia mia ya kusambaza bidhaa za petroli huku kukiwa na shaka huenda hali ikawa mbaya zaidi badala ya matarajio kwamba huenda ingetatua suluhu. Kamanda wa vikosi vya Uganda nchini Somalia amenukuliwa na vyombo vya habari akisema ni mapema sana kwa vikosi vya kulinda amani nchini humo kuondoka wakati huu, Mogadishu ikiendelea kukabiliana na mashambulio ya Al-Shabab. Kauli yake ameitoa wakati ambapo mwezi mmoja uliopita Somalia iliomba vikosi hivyo kuongezwa muda zaidi. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Ruta Richard ni mtaalamu wa maswala ya usalama, anaangazia hili akiwa nchini Kenya. Ikiwa kwamba Alshababu bado iko na uwezo wa kuweza kupanga na kutekeleza Uh, shambulizi lolote itakuwa kwamba ni mapema kwa kikosi hichi cha Artemis kuondoka. Na pia ya pili ni kwamba ina, inategemea pia kwamba vyombo vya dola vya Somalia kwa hivi sasa vikoje uh, katika ile hali ya kuweza kuidhibiti usalama wa Somalia, kwa sababu huenda ikawa kwamba kuondoka kwa kikosi hichi kinaweza kaacha pengo kikubwa ambacho hakiwezi kuzibwa na na vyombo vya dola vya nchi ya Somalia kwa hivi sasa. Ni mtazamo wake Tuta Richard, mchambuzi wa maswala ya usalama akiwa Nairobi nchini Kenya. Mafanikio ya vikosi vya RSF katika maeneo ya magharibi na kusini mwa nchi yamevunja dukuduku la miezi kadhaa na misukosuko ya kuonyesha kwamba kikosi hicho kimeendelea kujiimarisha uh, kijeshi na kukipa nguvu zaidi kuelekea katika mazungumzo huko Jeda. Mamia ya waasi wa zamani na wanajeshi wa serikali katika vikosi vilivyoungana vya Sudani Kusini hatimaye wamesambazwa rasmi katika ghafla iliyofanyika hivi leo, ishara kuwa taifa hilo linapiga hatua katika mchakato wa amani. Florans Kihuha lipoje hili. Tangu taifa hilo lipate uhuru mwaka 2011 limekuwa likikabiliwa na changamoto kadhaa ikiwemo umaskini, majanga ya asili na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kikosi hiki cha pamoja kinachojumuisha wanajeshi watiifu kwa rais Salva Kiir na makamu wake Riek Machar kilikuwa moja ya takwa kuu kwenye mkataba wa amani wa mwaka 2018 ambao ulimaliza vita vilivyodumu kwa miaka mitano. Mwaka jana mwezi Agosti, maelfu ya wapiganaji wa zamani walijumuishwa katika jeshi la kitaifa lakini tangu wakati huo hawakuwa wamesambazwa, kitendo ambacho kilifanya jumuiya ya kimataifa kuelekea kukosa uvumilivu na viongozi hao. Licha ya kuunganishwa kwa jeshi, Kiir na Machar bado wameshindwa kutekeleza kipengele cha kuandikwa kwa katiba mpya. RFI, matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Kampuni za ulinzi barani Ulaya zinajadiliana kuhusu mikataba mipya ya kuuza silaha vifaa vya kijeshi na huduma zinazohusiana na hizo barani Afrika huku zikijaribu kutafuta wateja mbadala wa silaha za Urusi. Kampuni na maafisa wa serikali wanasema, miongoni mwa mabara yaliyokithiri kwa silaha haramu kutoka barani Ulaya ni Afrika. George Msamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama Anatathmini kauli hii akiwa nchini Kenya. Afrika hivi sasa ndio imekuwa soko kubwa ya silaha, si kutoka tu Yuropa ya kati, bali mataifa kama vile Marekani hali kadhalika yanauza silaha katika bara la Afrika. Hili ndilo jambo ambalo linachangia msukosuko, msukosuko ambao tunashuhudia barani Afrika. Na kwamba makampuni ma, ma, ma haya sasa yanatangaza moja kwa moja kwamba yanataka kuuza silaha, ni kuonyesha dhahiri uwazi ya kwamba usalama wa wananchi wa Afrika si jambo ambalo wanatilia maanani, bali wao tu Afrika ni eneo ambalo wao watafanya biashara. Hili ni jambo ambalo linafaa kupingwa kwa dhati na Umoja wa Afrika, manake hivi sasa misukosuko ambayo tunashuhudia inachangiwa na mataifa haya. Ni mtazamo wake George Msamali, mtaalamu wa masuala ya usalama, akiwa nchini Kenya. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu Volker Turk leo amezitaka mamlaka za mpito nchini Burkina Faso kuharakisha uchunguzi wa mauaji ya watu wasiopungua kumi na wanane ambao miili yao ilipatikana katika mji wa Nuna kaskazini magharibi mwa jimbo la Kosi Bucle du Muhun. Zoezi la kuhesabu kura linaendelea nchini Liberia baada ya duru ya pili ya uchaguzi kati ya rais George Weah na makamu wa rais wa zamani Joseph Boakai katika uchaguzi unaotarajiwa kuwa na mvutano wa karibu. Umoja wa Ulaya na nchi wanachama wake zilitia saini mkataba mpya wa ushirikiano na wanachama wa Umoja wa Mataifa ya Afrika, Caribian na Pacific, ambao utatumika kama mfumo wa jumla wa kisheria wa mahusiano yao katika kipindi cha miaka 20 ijayo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Nam, saa kumi na mbili na dakika tunaelekea arobaini Afrika Mashariki. Serikali ya Urusi imesema itafuatilia kwa karibu mkutano kati ya rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa China Xi Jinping, ambapo wanakutana mjini San Francisco kwa mara ya kwanza katika kipindi cha mwaka mmoja, Moscow ikisema mkutano wao ni muhimu kwa dunia. Maelezo zaidi na Hilary Ingati. Viongozi hao watajadiliana kuhusiana maswala kadhaa ikiwemo mvutano wa kibiashara baina ya mataifa hayo pamoja na eneo la Taiwan. Kwa mujibu wa rais wa Marekani Joe Biden, kikao hicho kati yake na Shi kinalenga kuimarisha ushirikiano wa mataifa hayo na kujaribu kumaliza tofauti zilizoko. Biden na Shi walikutana mara ya mwisho mwaka elfu mbili ishirini na mbili huko Bali, na tangu wakati huo uhusiano baina ya nchi hizo mbili umekuwa ukizorota, kila mmoja akilaumu mwingine kwa kinachotokea. Mzozo mkubwa umekuwa ni kuhusu kisiwa cha Taiwan ambacho China anasema ni eneo lake, wakati Marekani inasisitiza ni eneo huru. Na viongozi wa Umoja wa Mataifa na wale wa shirika la Msalaba Mwekundu wameeleza kuguswa na uvamizi uliofanywa na wanajeshi wa Israel kwenye hospitali kuu ya Gaza Alishifa, wakitaka wagonjwa na raia kulindwa. Sabrina Singh ni naibu msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani. We do have information. Tunazo taarifa kuwa Hamas na wapiganaji wa kijihadi wa Kiislamu hutumia baadhi ya hospitali katika ukanda wa Gaza ikiwemo hospitali ya Al-Shifa. Wana mahandaki chini ya hospitali hizi, na hivyo wanachama wa Hamas na PIJ so wanaendesha kituo operesheni na udhibiti so kutoka katika hospitali so ya Al-Shifa katika jiji la Gaza. Wana silaha zilizohifadhiwa hapo na tayari kukabiliana na operesheni za kijeshi za Israel. Sauti yake Sabrina Singh, naibu msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF Catherine Russell amebaini masikitiko yake kuona madhila wanaopitia watoto huku Ghaza, mauaji, kutekwa nyara na kunyimwa misaada na kuomba wahusika katika mzozo kukomesha hali hiyo. Mwanaharakati wa mazingira Greta Thunberg amekana shtaka la kosa la kuamuru umma kuandamana katika mahakama ya Uingereza siku ya Jumatano kufuatia kukamatwa kwake mwezi uliopita katika maandamano ya mazingira. angahewa ulifikia rekodi mpya zaidi katika mwaka 2022 bila mwisho wa mwelekeo. Taarifa ambayo kupitia 93.7 FM na