Ni saa 12 kamili jijini Nairobi nchini Kenya, saa 11 kamili jijini Kigali nchini Rwanda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Florence Kivuva, hujambo na karibu kwenye awamu yetu ya kwanza ya matangazo jioni hii, na hizi ni baadhi ya taarifa kuu tulizo nazo. Siku chache za salia kuelekea uchaguzi nchini DRC, wakati huu swala la usalama likiwa gumu kuzungumziwa. Mataifa ya Chad na Mauritania yaanza mchakato wa kujiondoa kwenye muungano wa kukabiliana na wanajihadi G5. Maelfu ya raia wa Palestina wanasemekana kuwepo katika hali mbaya zaidi. Habari kamili. Mashariki mwa DRC, kambi za wakimbizi katika eneo hilo ni ishara tosha kuwa serikali haijafanikiwa kutatua swala la usalama, wakati huu nchi hiyo ikielekea kwenye uchaguzi wa baadaye mwezi huu, na raia wengine wanahisi kutengwa. Jupita Mayaka, hali ya raia katika eneo hilo likoje? Wengi wa raia wanahisi kutengwa, baadhi yao wakisema wanaishi kama wanyama wengine wakidai hawakujisajili kwa ajili ya uchaguzi unaokuja, huku wengine wakitilia shaka shughuli hiyo itaendeleaje, wakati wao wanaishi kama wakimbizi. Maeneo mengi ya mashariki ni kitovu cha makundi yenye silaha ambayo yamesababisha hali ya kibinadamu kuendelea kuwa mbaya, huku madaktari wasio na mipaka wakisema makumi kwa maelfu ya familia zinaendelea kutoroka mapigano jimboni Kivu Kaskazini. Baadhi ya wagombea katika uchaguzi mkuu ujao wameahidi kukabiliana na utovu wa usalama katika eneo hilo ikiwa watachaguliwa. Rais Felix Chisekedi, ambaye anawania kwa muhula wa pili, akisema iwapo hajasuluhisha tatizo la usalama, basi bado hajatimiza jukumu lake. Kutokana na hali hii, huenda raia katika baadhi ya maeneo ikiwemo himaya ya Masisi na Ruchuru wakakosa kupiga kura kwa sababu ya kuwepo kwa kundi la M23 ambalo linaendeleza mapigano. ni kushukuru sana Jupiter Mayaka. Naibu mratibu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Suzana Tkalek amesema kuwa kuna ongezeko kubwa la visa vya unyanyasaji dhidi ya watoto na wanawake hasa katika maeneo yanayokumbwa na mzozo nchini DRC. Tukisalia nchini humo, ni kwamba ni siku tatu baada ya baadhi ya wanajeshi wa kikosi cha Jumuiya ya Afrika Mashariki kuanza kuondoka, mapigano kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali FRDC, wakiungwa mkono na wapiganaji wazalendo yamekithiri karibu na mji wa Sake ulioko kwenye umbali wa kilomita 27 na jiji la Goma. Taarifa ya mwandishi wa RFI aliyeko Goma Coralie Peret inasomwa studioni na Ruben Lukumbuka. Mapigano haya yalizuka upya tangu siku ya Jumatatu, siku moja baada ya wanajeshi wa kikosi cha kikanda kutoka Kenya kuondoka kwenye maeneo yao. Nalo kundi la waasi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda limesema lengo lao ni kuchukua maeneo yaliyoachwa na vikosi hivyo vya jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Wanajeshi kutoka nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, Kenya, Uganda, Sudani Kusini na Burundi walipelekwa katika maeneo yanayouzingira mji mkuu wa mkoa wa Kivu Kaskazini wa Goma mwezi Novemba mwaka 2022 ili kuzuia kundi hilo la waasi kuteka mji huo na pia kudumisha amani na usalama katika eneo hilo linalochukuliwa kuwa ni kitovu cha mapigano ya mara kwa mara. Nchini Tanzania, raia, Rais Samia Suluhu Hassan ametia saini mswada wa sheria ya bima ya afya kwa wote na kupitisha kuwa sheria katika juhudi za kuhakikisha upatikanaji wa huduma za afya kwa Watanzania wote hata wale wenye kipato cha chini. Serikali ya Uganda imekashifu uamuzi wa Marekani kuongeza vikwazo vya viza dhidi ya maafisa wake ikiishtumu Washington kwa kushinikiza ajenda ya ushoga barani Afrika. Taarifa hii na kwa kina na Emmanuel Makundi. Vikwazo hivi vipya vilivyotangazwa Jumatatu vinalenga maafisa wasiojulikana ambao Marekani inawaona wanawajibika kudhoofisha demokrasia na kukandamiza makundi yaliyotengwa nchini Uganda, ikiwa ni pamoja na jumuiya ya LGBTQ. Uganda ilipitisha moja ya sheria kali zaidi duniani dhidi ya mashoga mwezi Mei, ambayo inatoa hukumu ya kifo kwa watakaobainika kujihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu, tangu sheria hiyo kupitishwa imeibua wimbi la unyanyasaji dhidi ya mashoga. Waziri wa mambo ya nje wa Uganda Okelo Orem amesema kitendo cha Marekani ni wazi kinaashiria kushinikiza ajenda ya ushoga kwa mataifa ya Afrika, akihoji kwa nini hatua kama hizo hazichukuliwi kwa mataifa mengine ya mashariki ya kati yenye sheria kama ya Uganda. Vikwazo vya Marekani vinaenda sambamba na vile vya Benki ya Dunia ambayo ilitangaza kusitisha misaada yake kwa nchi hiyo. Msikilizaji, wakati huu vita vikiendelea nchini Sudan, wapiganaji wa RSF wameshtumu jeshi la serikali kwa shambulio la angani lililosababisha uharibifu mkubwa katika kiwanda cha mafuta cha al Jaili, kaskazini mwa mji wa Khartoum. Kulingana na RSF ni kuwa jeshi hili limekuwa limekiuka na kuvunja sheria za kimataifa. Nchi ya Saudi Arabia, Marekani na wapatanishi wa Afrika wametangaza sitisha mazungumzo ya amani ya Sudan kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF kwa muda usiojulikana, hatua inayoashiria rasmi kuvunjika kwa mazungumzo hayo. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Abdul Karim Atiki anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. kinachoendelea sasa hivi ni kuchelewesha mazungumzo ili wanaopigana, huyu Hemedti na huyu mwenzake Burhani, yani waweze ku jimarisha katika maeneo fulani fulani zaidi. Kwa hiyo ukiona eneo limetekwa ama kwa upande wa Rapid Forces, ni kwamba ni katika mkakati wao wa kujimarisha ndani ya meza ya mazungumzo ili wapate karata zaidi. Maanake hapa maanake wanataka kuunda serikali ni sauti yake Abdul Karim Atiki akiwa nchini Tanzania. Kitengo cha kudhibiti majanga nchini Zambia kimesema kuwa waokoaji wamefanikiwa kumwokoa mtu mmoja kati ya wengine 25 waliokuwa wamefunikwa kwenye mgodi wa shaba. Shughuli ya uokoaji bado inaendelea. RFI Goma 98.0 FM. Msikilizaji, Chad na Mauritania zimeanza mchakato wa kukamilisha kujitoa kwenye muungano wa G5 ulioundwa kwa ajili ya kupambana na makundi ya kijihadi baada ya nchi nyingine tatu ambazo zilikuwa waasi wa zilikuwepo na waasi kujitoa. Mengi zaidi na Paul Nzioki. Muungano wa G5 Sahel uliundwa mwaka 2014 ukijumuisha nchi za Mauritania, Chad, Burkina Faso, Mali na Niger, wakisaidiwa na Ufaransa. Baada ya siku ya Jumamosi Burkina Faso, Mali na Niger kusema wanajiondoa kutoka kwa muungano huo, Chad na Mauritania wamefungua nafasi ya kuvunja muungano huo. Mataifa haya yamesema yanaheshimu uamuzi wa kujitawala wa Burkina Faso, Mali na Niger. Hili linajiri baada ya juma moja iliyopita Burkina Faso, Mali na Niger kutangaza kuwa wana mpango wa kuunda shirikisho la pamoja kukabiliana na changamoto za usalama, wakati upya wakiegemea msaada kutoka Urusi. Siku tatu baada ya shambulio lililofanywa na jeshi la Nigeria katika kijiji kimoja kaskazini magharibi mwa nchi hiyo na kusababisha vifo vya watu 85, rais Bola Tinubu ameahidi uchunguzi wa wazi. Hili ni moja ya shambulio baya zaidi kulenga raia, raia wakihoji hatua wa zilizochukuliwa katika mashambulio ya awali. Msemaji wa rais Abdulaziz Abdulaziz, hata hivyo, aliahidi kuwa hii itakuwa tofauti kama insha Allah. Rais ameagiza huduma ya matibabu ya haraka kwa walionusurika, na yeyote atakayepatikana kufanya uzembe au kutowajibika atachukuliwa hatua. Rais ameagiza uchunguzi ufanywe na watakaopatikana na hatia waadhibiwe. Ni sauti yake msemaji wa rais Bola Tinubu alipozungumza na wenzetu wa idhaa ya RFI Hausa. Nchi za Mali na Niger mapema leo zimetangaza kusitisha mikataba yao ya utozaji ushuru na nchi ya Ufaransa, wakati huu uhusiano baina ya nchi hizo na Ufaransa ukidorora tangu kipindi cha mapinduzi. Wanajeshi wa wa Ujerumani wameanza kuondoka Gao, wakati huu moja wa mataifa ukiendelea kusambaratisha ujumbe wake wa kulinda amani nchini Mali kabla ya mwisho wa mwaka huu. Msikilizaji, tarehe kumi na mbili mwezi huu mahakama nchini Senegal itatakiwa kufanya uamuzi endapo kiongozi wa upinzani Osman Sonko anapaswa kurudishwa katika daftari la uchaguzi. Mamlaka nchini Sierra Leone imemkamata mlinzi wa rais wa zamani Ernest Bai Koroma, Amadu Koita ambaye anashukiwa kuwa mmoja wa waanzilishi wa mapinduzi yaliyotibuliwa mwezi uliopita na yaliyosababisha vifo vya watu 19. Tupate mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook na YouTube RFI. Mkuu wa tume ya haki za binadam ya Umoja wa uh, Mataifa Volka Tuk amesema maelfu ya raia wa Palestina wanaishi katika kile amesema hali mbaya na ya kutisha kutokana na mashambulio yanayoendelea kutekelezwa na Israel dhidi ya kundi la Hamas. Tak amesema kinachoendelea hakivumiliki kuangalia, na kwamba ni wazi kuna vitendo vya uhalifu wa kivita vinatekelezwa na pande zote. Hali mbaya tunayoishuhudia ikitokea kwenye ukingo wa Gaza ilionekana tangu awali na ingeweza kuzuilika. Wenzangu wa maswala ya kibinadamu wameielezea hali hiyo kama ya kutisha. Katika mazingira haya, kuna hatari kubwa ya kutekelezwa makosa ya uhalifu wa kivita. Hatua zinapaswa kuchukuliwa mapema na pande zote zinazohusika na mataifa yote, hasa yenye ushawishi, kuzuia uhalifu kama huo kutokea. Ni sauti yake mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volker Turk. Marekani imetangaza kupiga marufuku viza kwa watu wenye itikadi kali wanaohusika na ghasia katika ukingo wa magharibi unaokaliwa na Israel. Waziri wa mambo ya nje Antony Blinken alisema anachukua hatua kulenga mashambulio ya walowezi wa Israel dhidi ya Wapalestina. Rais wa Urusi Vladimir Putin yupo katika Umoja wa Falme za Kiarabu, Abu Dhabi katika ziara inayolenga kuimarisha biashara na kuzungumzia mzozo kati ya Israel na Hamas. Putin amesifia uhusiano wake wa kibiashara na taifa hilo, na hapo baadaye ataelekea Saudi Arabia na anatarajiwa kukutana na mwanamfalme Muhammed bin Salman. Waziri Mkuu wa zamani wa Uingereza Boris Johnson, hivi leo aliomba radhi kwa kile alichosema ni maumivu aliyosababisha kwa familia zilizougua au kupoteza ndugu zao kutokana na janga la uviko 19. Akizungumza mbele ya jopo linalochunguza namna serikali yake ilishughulikia janga hilo, Boris alisema anajutia kilichotokea na anawajibika I ninaelewa hisia za waathiriwa na familia zao, na ninasikitika sana kwa uchungu wa maafa na mateso ya waathiriwa na familia zao, na ninashukuru na kuwajali mamia kwa maelfu ya wafanyikazi wa afya na watumishi wengine wa umma, watu katika kanda zote za maisha wanaosaidia kulinda nchi yetu wakati wa janga hili la kutisha. Ninatumai kwamba uchunguzi huu utasaidia kupata majibu ya maswali magumu sana ambayo waathiriwa na familia hizo wanauliza. Ni sauti yake Boris Johnson, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza. Ufaransa inatarajia wageni zaidi ya milioni 15 kuelekea michezo ya Olimpiki mwaka ujao, na hivyo waziri katika sekta ya utalii Olivia Grigo amesema kuwa hawatahakikisha mazingira katika hoteli hizo ni mazuri kwa ajili ya wote watakaoshiriki michezo hiyo. Uchina imesema hivi leo kuwa sera ya Umoja wa Ulaya dhidi ya taifa hilo kuhusu kuuza bidhaa nje haina maana, matamshi inayoyatoa siku moja kabla ya mkutano baina ya pande hizo mbili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Wang Wingbin, amesema haikubaliki pande hizo kutokuwa na uwiano wa kibiashara huku mmoja akitarajia kunufaika zaidi. Kununua na kuuza ni swala linalohusisha pande zote. Kama EU itatangaza hatua kali kuhusu uuzaji wa nje na kutumaini kuongeza uuzaji wake kwa China, basi na wasiwasi kwamba haitakuwa na maana. Kushughulikia tofauti kwa njia ya majadiliano ni uzoefu muhimu kwa maendeleo ya uhusiano wa China na Ulaya. Tunatumaini kuwa pande ya Ulaya itafanya kazi na China kuwa na urari sawa, kujenga ustawi chanya kwa viongozi wa China na Ulaya kukutana na kuchukua hatua za pamoja kwa mustakabali wa maendeleo mazuri ya uhusiano wa China na Ulaya. Mkutano kati ya Uchina na Umoja wa Ulaya unatarajiwa kufanyika hapo kesho, wakati huu wakivutana kuhusu urari wa kibiashara. Mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa duniani Simon Stiell hii leo ameshtumu mataifa kwa kutozingatia maswala ya mabadiliko ya hewa duniani katika mazungumzo ya COP 28 yanayoendelea huko Dubai, na kuongeza kuwa swala la nishati ni muhimu dakika zimekatika kumi na tano baada ya saa