Ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Florence Kibuba ni kukaribishe tena msikilizaji kwenye awamu yetu ya pili ya matangazo jioni hii, na miongoni mwa taarifa kuu utakazozisikia ni pamoja na siku chache za salia kuelekea uchaguzi nchini DRC, wakati huu swala la usalama likiwa gumu kuzungumziwa. Mataifa ya Chad na Mauritania yaanza mchakato wa kujiondoa kwenye muungano wa kukabiliana na makundi ya kigaidi G5. China yasema kuwa sera ya umoja wa Ulaya dhidi ya taifa hilo kuuza, kuhusu haina maana. Mashariki mwa DRC, kambi za wakimbizi katika eneo hilo ni ishara tosha kuwa serikali haijafanikiwa kutatua swala la usalama, wakati huu nchi hiyo ikielekea kwenye uchaguzi wa baadaye mwezi huu na raia wanahisi kutengwa. Jupita Mayaka, hali ya raia katika eneo hili ikoje? Wengi wa raia wanahisi kutengwa, baadhi yao wakisema wanaishi kama wanyama wengine wakidai hawakujisajili kwa ajili ya uchaguzi unaokuja, huku wengine wakitilia shaka shughuli hiyo itaendeleaje wakati wao wanaishi kama wakimbizi. Maeneo mengi ya mashariki ni kitovu cha makundi yenye silaha ambayo yamesababisha hali ya kibinadamu kuendelea kuwa mbaya, huku madaktari wasio na mipaka wakisema makumi kwa maelfu ya familia zinaendelea kutoroka mapigano jimboni Kivu Kaskazini. Baadhi ya wagombea katika uchaguzi mkuu ujao wameahidi kukabiliana na utovu wa usalama katika eneo hilo ikiwa watachaguliwa. Rais Felix Chisekedi ambaye anawania kwa muhula wa pili akisema, iwapo hajasuluhisha tatizo la usalama, basi bado hajatimiza jukumu lake. Kutokana na hali hii, huenda raia katika baadhi ya maeneo ikiwemo himaya ya Masisi na Ruchuru wakakosa kupiga kura kwa sababu ya kuwepo kwa kundi la M23 ambalo linaendeleza mapigano. Naam, ni kushukuru sana Jupiter Mayaka. Na tukisalia nchini humo, ni kwamba naibu mratibu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Suzana Talek amesema kuwa kuna ongezeko kubwa la visa vya unyanyasaji dhidi ya watoto na wanawake hasa katika maeneo yanayokumbwa na mzozo. Serikali ya Uganda imekashifu uamuzi wa Marekani kuongeza vikwazo vya viza dhidi ya maafisa wake ikiishtumu Washington kwa kushinikiza ajenda ya ushoga barani Afrika. Taarifa ya kina na Emmanuel Makundi. Vikwazo hivi vipya vilivyotangazwa Jumaatatu vinalenga maafisa wasiojulikana ambao wa Marekani inawaona wanawajibika kudhoofisha demokrasia na kukandamiza makundi yaliyotengwa nchini Uganda, ikiwa ni pamoja na jumuia ya LGBTQ. Uganda ilipitisha moja ya sheria kali zaidi duniani dhidi ya mashoga mwezi Mei ambayo inatoa hukumu ya kifo kwa watakaobainika kujihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu, tangu sheria hiyo kupitishwa, imeibua wimbi la unyanyasaji dhidi ya mashoga. Waziri wa mambo ya nje wa Uganda Okelo Orem amesema kitendo cha Marekani ni wazi kinaashiria kushinikiza ajenda ya ushoga kwa mataifa ya Afrika, akihoji kwa nini hatua kama hizo hazichukuliwi kwa mataifa mengine ya mashariki ya kati yenye sheria kama ya Uganda. Vikwazo vya Marekani vinaenda sambamba na vile vya Benki ya Dunia ambayo ilitangaza kusitisha misaada yake kwa nchi hiyo. Nchini Tanzania, Rais Samia Suluhu Hassan ametia saini mswada wa sheria ya bima ya afya kwa wote na kupitisha kuwa sheria katika juhudi za kuhakikisha upatikanaji wa huduma za afya kwa Watanzania wote hata wale wenye kipato cha chini. Msikilizaji, wakati huu vita vikiendelea nchini Sudan, wapiganaji wa RSF wamelishutumu jeshi la serikali na shambulio kwa kuhusika na shambulio la angani lililosababisha uharibifu mkubwa katika kiwanda cha mafuta cha Al Jaili kaskazini mwa mji wa Khartoum. Nchi ya, uh, nchi ya Saudi Arabia, Marekani na wapatanishi wa Afrika wametangaza kusitisha mazungumzo ya amani ya Sudan kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF kwa muda usiojulikana, hatua inayoashiria rasmi kuvunjika kwa mazungumzo hayo. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Abdul Karim Atiki anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. Kinachoendelea sasa hivi ni kuchelewesha mazungumzo ili wanaopigana huyu Hemedti na huyu mwenzake Burhani yani waweze kujimarisha katika maeneo fulani fulani zaidi. Kwa hiyo ukiona eneo limetekwa ama kwa upande wa rapid forces, ni kwamba ni katika mkakati wao wa kujimarisha ndani ya meza ya mazungumzo ili wapate karata zaidi, maanake hapa maanake wanataka kuunda serikali. Novemba saba, pande hizo zilifikia makubaliano ya hatua za kuwezesha ufikiaji wa kibinadamu kwa raia pamoja na kuaminiana. Kitengo cha kudhibiti majanga nchini Zambia kimesema kuwa waokoaji wamefanikiwa kumwokoa mtu mmoja kati ya wengine ishirini na tano waliokuwa wamefunikwa kwenye mgodi huo wa shaba. Shughuli ya uokoaji bado inaendelea Eris. Wakati huu kampeni zikiendelea nchini Chad kuelekea kura ya maoni kuhusu mabadiliko ya katiba, baadhi ya wanasiasa wanasema wako tayari kususia kura hiyo kwa kile wanadai ni kuzuiwa na vyombo vya usalama kufanya kampeni. Wanasiasa hao wameongeza kuwa mabango yao yamekuwa yakingolewa na idara za usalama, kama anavyoeleza hapa Max Kemkoe, mmoja wa wanasiasa hao. Mmoja wetu aliwahi kutuma maombi yake kufanya ili kufanya mikutano ya kisiasa ya hadhara. Sasa ni wiki mbili, aliomba kufanya mkutano katika ukumbi unaoitwa jumba la Januari kumi na tano, leo linaitwa jumba la utamaduni. Wawakilishi wetu wengine wameendelea kuzuiwa nje na ndani ya mji mkuu unaoitwa Njamena. Mabango yetu yanaondolewa, na sasa watu hao wamefanya yote kutuzuia kufanya kampeni zetu kwa uhuru kabiliana nao na hii inahusu kura ya maoni, lakini ona namna gani wananchi wa Chadi wamejikuta katika hali hiyo. Hata hivyo mamlaka jijini Njamena haijatoa tamko lolote kuhusiana na shutuma hizi. Siku tatu baada ya shambulio lililofanywa na jeshi la Nigeria katika kijiji kimoja kaskazini magharibi mwa nchi hiyo na kusababisha vifo vya watu 85, rais Bola Tinubu ameahidi uchunguzi wa wazi. Hii ni moja ya shambulio baya zaidi kulenga raia, raia wakihoji hatua wa zilizochukuliwa katika mashambulio ya awali. Msemaji wa rais Abdulaziz Abdulaziz, hata hivyo, aliahidi kuwa hii itakuwa tofauti. Rais ameagiza huduma ya matibabu ya haraka kwa walionusurika na, na yeyote atakayepatikana kufanya uzembe au kutowajibika atachukuliwa hatua. Rais ameagiza uchunguzi ufanywe na watakaopatikana na hatia waadhibiwe. Ni sauti yake msemaji wa rais Bola Tinubu alipozungumza na wenzetu wa idhaa ya Hausa. Nchi za Mali na Niger mapema leo zimetangaza kusitisha mikataba yao ya utozaji ushuru na nchi ya Ufaransa, wakati huu uhusiano baina ya mataifa hayo mawili ukiwa unadorora tangu kipindi cha mapinduzi. Wanajeshi wa Ujerumani wameanza kuondoka Gao, wakati huu Umoja wa Mataifa ukiendelea kusambaratisha ujumbe wake wa kulinda amani nchini Mali kabla ya mwisho wa mwaka huu. Msikilizaji, tarehe kumi na mbili mwezi huu mahakama nchini Senegal itatakiwa kutoa uamuzi endapo kiongozi wa upinzani Osman Sonko anapaswa kurudishwa katika daftari la uchaguzi. Sonko aliondolewa kwenye orodha ya wagombea umwa kifungo cha miaka miwili jela mnamo mwezi Juni baada ya kukutwa na hatia ya kuhusika na upotoshaji vijana kimaadili. Mamlaka nchini Sierra Leone imemkamata mlinzi wa rais wa zamani Ernest Bai Koroma, Amadu Koita ambaye anashukiwa kuwa mmoja wa waanzilishi wa mapinduzi yaliyotibuliwa mwezi uliopita yali na yaliyosababisha vifo vya watu 19. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio, RFI Pure Radio, kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Uchina imesema hivi leo kuwa sera ya Umoja wa Ulaya dhidi ya taifa hilo kuhusu kuuza bidhaa nje haina maana. Matamshi inayoyatoa siku moja kabla ya mkutano baina ya pande hizo mbili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Wang Wenbin amesema haikubali pande hizo kutokuwa na uwiano wa kibiashara, huku mmoja akitarajia kunufaika zaidi maa maa Kununua na kuuza ni swala linalohusisha pande zote. Kama EU itatangaza hatua kali kuhusu uuzaji wa nje na kutumaini kuongeza uuzaji wake kwa China, basi na wasiwasi kwamba haitakuwa na maana. Kushughulikia tofauti kwa njia ya majadiliano ni uzoefu muhimu kwa maendeleo ya uhusiano wa China na Ulaya. Tunatumaini kuwa pande ya Ulaya itafanya kazi na China kuwa na urari sawa, kujenga ustawi chanya kwa viongozi wa China na Ulaya Kukutana na kuchukua hatua za pamoja kwa mustakabali wa maendeleo mazuri ya uhusiano wa China na Ulaya. Mkutano kati ya Uchina na Umoja wa Ulaya unatarajiwa kufanyika hapo kesho, wakati huu wakivutana kuhusu urari wa kibiashara. Mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volker Turk amesema maelfu ya raia wa Palestina wanaishi katika kile amesema ni hali mbaya na ya kutisha kutokana na mashambulio yanayoendelezwa na Israel dhidi ya kundi la Hamas. Turk amesema kinachoendelea hakivumiliki kuangalia, na kwamba ni wazi kuna vit vitendo vya uhalifu wa kivita hali mbaya tunayoishuhudia ikitokea kwenye ukingo wa Gaza ilionekana tangu awali na ingeweza kuzuilika wenzangu wa maswala ya kibinadamu wameielezea hali hiyo kama ya kutisha katika mazingira haya kuna hatari kubwa ya kutekelezwa makosa ya uhalifu wa kivita hatua zinapaswa kuchukuliwa mapema na pande zote zinazohusika na mataifa yote hasa yenye ushawishi kuzuia uhalifu kama huo kutokea Any such crimes. Ni sauti yake Volkaturk, mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Rais wa Urusi Vladimir Putin yupo katika Umoja wa Falme za Kiarabu, Abu Dhabi, katika ziara inayolenga kuimarisha biashara na kuzungumza kuhusu mzozo kati ya Israel na Hamas. Waziri Mkuu wa zamani wa Uingereza Boris Johnson hivi leo aliomba radhi kwa kile alichosema ni maumivu aliyoyasababisha kwa familia zilizougua au kupoteza ndugu zao kutokana na janga la uviko 19. The, ninaelewa hisia za waathiriwa na familia zao na ninasikitika sana kwa uchungu wa maafa na mateso ya waathiriwa na familia zao na ninashukuru na kuwajali mamia kwa maelfu ya wafanyikazi wa afya na watumishi wengine wa umma, watu katika kada zote za maisha, wanaosaidia kulinda nchi yetu wakati wa janga hili la kutisha. Ninatumai kwamba uchunguzi huu utasaidia kupata majibu ya maswali magumu sana ambayo waathiriwa na familia hizo wanauliza. Ni sauti yake Boris Johnson, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza. Ufaransa inatarajia wageni zaidi ya milioni 15 kuelekea michezo ya olimpiki mwaka ujao. Mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa duniani, Simon Stiel, hii leo ameyashutumu mataifa kwa kutozingatia masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa duniani. Ni saa 12 na dakika 43.