Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. George Ajoi. Tumekuandalia mengi tu msikilizaji, lakini kwanza tuangazie muktasari. Kenya inakumbwa na hali mbaya ya kiuchumi, asema waziri wa fedha Profesa Njuguna Ndungu. Chad na Mauritania zimeanza mchakato wa kukamilisha kujiondoa kwenye muungano wa G5, na waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Boris Johnson aomba radhi kwa janga la Uviko 19. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu awamu hii ya kwanza, kukukumbusha kwamba matangazo haya pia unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Nchini Kenya, waziri wa fedha Profesa Njuguna Ndungu ameiambia kamati ya bunge la kitaifa kuhusu fedha kwamba taifa hilo linakumbwa na hali mbaya kiuchumi, huku akiongeza kuwa serikali inapata wakati mgumu kuwalipa mishahara wafanyikazi wa umma. Kulingana na waziri Ndungu, serikali haijaweza kukusanya mapato ya kutosha katika kipindi hiki cha msimu wa El Nino. Kenya imekumbwa na misimu miwili ya ukame mbaya zaidi na sasa kuna mvua ya El Nino. Hali hii pia inachangia mdororo wa uchumi. Hatupati mapato ya kutosha kutokana na ushuru, na kwa sasa tunapata taabu kulipa mishahara. Lakini kwa sasa tunaomba muda kidogo, tutafanya kila tuwezalo kusuluhisha hili. Ni sauti yake Profesa Njuguna Ndungu, waziri wa fedha nchini Kenya. Polisi nchini in Kenya inashirikiana kwa karibu sana na serikali ya Uingereza kuchunguza mauaji ya mwanajeshi wa Uingereza wakati wa jaribio la wiki iliyopita ambapo mtu mmoja ambapo aliwawa. Polisi inasema kuwa inafanya kila juhudi kukamata wahusika wa, wa mauaji hayo. Serikali ya Uganda imekashifu uamuzi wa Marekani kuongeza vikwazo vya visa dhidi ya maafisa wake, ikiishtumu Washington kwa kushinikiza ajenda ya ushoga barani Afrika. Taarifa kwa kina na Emmanuel Makundi. Vikwazo hivi vipya vilivyotangazwa Jumaatatu vinalenga maafisa wasiojulikana ambao wa Marekani inawaona wanawajibika kudhoofisha demokrasia na kukandamiza makundi yaliyotengwa nchini Uganda, ikiwa ni pamoja na jumuiya ya LGBTQ. Uganda ilipitisha moja ya sheria kali zaidi duniani dhidi ya mashoga mwezi Mei, ambayo inatoa hukumu ya kifo kwa watakaobainika kujihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu, tangu sheria hiyo kupitishwa imeibua wimbi la unyanyasaji dhidi ya mashoga. Waziri wa mambo ya nje wa Uganda Okello Oryem amesema kitendo cha Marekani ni wazi kinaashiria kushinikiza ajenda ya ushoga kwa mataifa ya Afrika, akihoji kwa nini hatua kama hizo hazichukuliwi kwa mataifa mengine ya mashariki ya kati yenye sheria kama ya Uganda. Vikwazo vya Marekani vinaenda sambamba na vile vya Benki ya Dunia ambayo ilitangaza kusitisha misaada yake kwa nchi hiyo. Mwanasiasa wa upinzani nchini Rwanda, Victoire Ingabire, amekosoa mpango wa hifadhi wa wahamiaji kati ya serikali ya Rwanda na ile ya Uingereza, huku Victoire akisema kwamba makubaliano ya Uingereza na Rwanda yatawasilishwa mahakamani nchini Uingereza hadi ukiukaji wa haki za binadamu utatuliwe. Mvua zinazoendelea kunyesha maeneo ya Bomongo kusini mwa Ubangi nchini DRC yamesababisha raia kuyahama makwao, huku mafuriko yakishuhudiwa kila mahali. Shule, barabara na nyumba zimesombwa na kuharibiwa na maji Mashariki mwa DRC, kambi za wakimbizi katika eneo hilo ni ishara tosha kuwa serikali haijafanikiwa kutatua swala la usalama, wakati huu nchi hiyo ikielekea kwenye uchaguzi wa baadaye mwezi huu na raia wanahisi kutengwa. Jupita Mayaka, hili likoje? Wengi wa raia wanahisi kutengwa, baadhi yao wakisema wanaishi kama wanyama, wengine wakidai hawakujisajili kwa ajili ya uchaguzi unaokuja huku wengine wakitilia shaka shughuli hiyo itaendeleaje wakati wao wanaishi kama wakimbizi. Maeneo mengi ya mashariki ni kitovu cha makundi yenye silaha ambayo yamesababisha hali ya kibinadamu kuendelea kuwa mbaya, huku madaktari wasio na mipaka wakisema makumi kwa maelfu ya familia zinaendelea kutoroka mapigano jimboni Kivu Kaskazini. Baadhi ya wagombea katika uchaguzi mkuu ujao wameahidi kukabiliana na utovu wa usalama katika eneo hilo ikiwa watachaguliwa. Rais Felix Chisekedi ambaye anawania kwa muhula wa pili akisema iwapo hajasuluhisha tatizo la usalama basi bado jukumu lake. Kutokana na hali hii, huenda raia katika baadhi ya maeneo ikiwemo himaya ya masisi na ruchuru wakakosa kupiga kura kwa sababu ya kuwepo kwa kundi la M23 ambalo linaendeleza mapiga nchi ya Saudi Arabia, Marekani na wapatanishi wa Afrika wametangaza kusitisha ma mazungumzo ya amani ya Sudan kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF kwa muda usiojulikana, hatua inayoashiria rasmi kuvunjika kwa mazungumzo hayo. Ingawa wapatanishi hao hawajatoa taarifa rasmi, vyanzo kutoka ndani vinasema yamegonga mwamba kutokana hasimu, ribuni, na pande hasimu kushindwa kuheshimu makubaliano yaliyotia wasaini hivi karibuni, ikiwemo kuondoa wanajeshi wao katika miji muhimu. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Abdul Karim Atiki anazungumzia hili akiwa nchini Tanzania. Kinachoendelea sasa hivi ni kuchelewesha mazungumzo ili wanaopigana huyo Hemedti na huyu mwenzake Burhani yani waweze kujimarisha katika maeneo fulani fulani zaidi. Kwa hiyo ukiona eneo limetekwa ama kwa upande wa rapid forces, ni kwamba ni katika mkakati wao wa kujimarisha ndani ya meza ya mazungumzo ili wapate karata zaidi, maanake hapa manaki wanataka kuunda serikali Novemba saba. Pande hizo ziliafikiana makubaliano ya hatua za kuwezesha ufikiaji, ufikiaji wa kibinadamu kwa raia pamoja na kuaminiana. Marekani imeshutumu pande zinazopigana nchini Sudan kwa kuzifanya uhalifu wa kivita, huku waziri wa mambo ya nje Anthony Blinken akiongeza shinikizo kwa jeshi na vikosi vya kijeshi vya RSF kwa kukomesha mapigano ambayo amesababisha mgogoro kwa muda mrefu. Paul Nzioki unayepi katika makala habari. Rafiki shukran sana, George Ajowi. Mazungumzo ya kuleta mapatanishi kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya RSF yaliyokuwa yakifanyika Jeda, Saudi Arabia, yamesitishwa bila makubaliano yoyote, na tunamuuliza msikilizaji Unadhani hatua hii inaashiria suluhu haitapatikana karibuni? Njia nyingine inaweza kutumika kulazimisha pande ya simu kusitisha mapigano? Tuma maoni yako kwenda nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 25411000420. Chad na Mauritania zimeanza mchakato wa kukamilisha kujitoa kwenye muungano wa G5 ulioundwa kwa ajili ya kupambana na makundi ya kijihadi baada ya nchi nyingine tatu ambazo zilikuwa waasi kujitoa. Mengi zaidi na ponzioki okay. Muungano wa G5 Sahel uliundwa mwaka 2014 ukijumuisha nchi za Mauritania, Chad, Burkina Faso, Mali na Niger wakisaidiwa na Ufaransa. Baada ya siku ya Jumamosi, Burkina Faso, Mali na Niger kusema wanajiondoa kutoka kwa muungano huo, Chad na Mauritania wamefungua nafasi ya kuvunja muungano huo. Mataifa haya yamesema yanaheshimu uamuzi wa kujitawala wa Burkina Faso, Mali na Niger. Hili linajiri baada ya juma moja iliyopita, Burkina Faso, Mali na Niger kutangaza kuwa wana mpango wa kuunda shirikisho la pamoja kukabiliana na changamoto za usalama, wakati upya wakiegemea msaada kutoka Urusi. Rais wa Cameroon Paul Biya amempokea kiongozi wa kijeshi nchini Gabon, Jenerali Oligi Ngema mjini Yaunde, katika kile kinachoonekana kama mkutano wa kuleta maridhiano kati ya mataifa hayo mawili katika ukanda huo. RFI Waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Boris Johnson ameomba radhi kwa kile anachosema maumivu aliyosababisha kwa familia zilizougua au kupoteza ndugu zao kutokana na janga la uviko 19. I understand the feelings of the, of these. Ninaelewa hisia za waathiriwa na familia zao, na ninasikitika sana kwa uchungu wa maafa na mateso ya waathiriwa na familia zao, na ninashukuru na kuwajali mamia kwa maelfu ya wafanyikazi wa afya na watumishi wengine wa umma, watu katika kada zote za maisha wanaosaidia kulinda nchi yetu wakati wa janga hili la kutisha. Ninatumai kwamba uchunguzi huu utasaidia kupata majibu ya maswali magumu sana ambayo waathiriwa na familia hizo wanauliza. Ni sauti yake Boris Johnson, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza. Mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volka Tak amesema maelfu ya raia wa Palestina wanaishi katika kile amesema ni hali mbaya ya kutisha. Situation... hali mbaya tunayoishuhudia ikitokea kwenye ukingo wa Gaza ilionekana tangu awali na ingeweza kuzuilika. Wenzangu wa maswala ya kibinadamu wameielezea hali hiyo kama ya kutisha. Katika mazingira haya, kuna hatari kubwa ya kutekelezwa makosa ya uhalifu wa kivita. Hatua zinapaswa kuchukuliwa mapema na pande zote zinazohusika na mataifa yote. Ni sauti yake mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volka Tak.