Hapa jijini Nairobi, nchini Kenya ni saa mbili na nusu. Kule Goma nchini DRC. Hii ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. George Ajoi. Tumekuandalia mengi tu katika awamu hii ya pili, lakini kwanza tuangazie muktasari. Mahakama ya Kinshasa nchini DRC imekataa kuachiliwa kwa muda kwa mwanahabari Stanis Bujareka. Rais wa Guini Bissau Umaru Embalo ametetea uamuzi wake wa kulivunja Bunge, huku akiwashutumu wanasiasa wa upinzani kwa kupanga njama ya kuipindua serikali yake. Na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Cameron amesema kwamba hakuna usawa wa kimaadili kati ya vitendo vinavyofanywa na kundi la Hamas na kile cha Israel. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu awamu ya pili, kukukumbusha kwamba matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Kwa mara ya tano, mahakama ya Kinshasa Gombe huko DRC inayosikiliza kesi inayomkabili mwana habari Stanis Bujareka imekataa kutoa majibu kuhusu ombi la kuachiliwa kwa muda kwa mwanahabari huyo, baada ya hapo jana ma mawakili wake kuitaka mahakama hiyo kukubali ombi lao. Undani wa taarifa hii na Ruben Lukumbuka. Mawakili wa mwanahabari huyo Stanis Bujakera wanasema hawajafurahishwa na hatua hii ya mahakama hiyo ya Kinshasa Gombe kukataa kwa mara ya tano kuzingatia dhamana walioomba kwa ajili ya mteja wao, wakihoji utaratibu mpya uliochukuliwa katika kesi hii. Upande wa utetezi unaamini kuwa mashtaka yaliyotolewa dhidi ya mwanahabari huyo hayana msingi wowote kufuatia kile kinachoelezwa kuwa mpaka sasa hakuna ushahidi wowote uliowasilishwa kwenye mahakama ili kumuweka hatiani Stani Bujakera. Mwandishi huyo wa habari anatuhumiwa kwa kugushi mihuri ya serikali, kueneza uvumi wa uongo kuhusu mauaji ya aliyekuwa waziri wa uchukuzi Sherubin Okende na kusambaza ujumbe potofu kinyume cha sheria. Haya ni makosa ambayo yanaweza kumgharimu kifungo cha miaka kumi jela. Stanis Bujakera alikamatwa Septemba 8 mwaka huu katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili mjini Kinshasa nchini DRC. Katika hatua nyingine, mashariki mwa DRC kambi za wakimbizi katika eneo hilo ni ishara tosha kuwa serikali haijafanikiwa kutatua suala la usalama, wakati huu nchi hiyo ikielekea kwenye uchaguzi wa baadaye mwezi huu na raia wanahisi kutengwa. Jupita Mayaka na taarifa zaidi. Wengi wa raia wanahisi kutengwa, baadhi yao wakisema wanaishi kama wanyama, wengine wakidai hawakujisajili kwa ajili ya uchaguzi unaokuja, huku wengine wakitilia shaka shughuli hiyo itaendeleaje wakati wao wanaishi kama wakimbizi. Maeneo mengi ya mashariki ni kitovu cha makundi yenye silaha ambayo yamesababisha hali ya kibinadamu kuendelea kuwa mbaya, huku Madaktari Wasio na Mipaka wakisema makumi kwa maelfu ya familia zinaendelea kutoroka mapigano jimboni Kivu Kaskazini. Kutokana na hali hii huenda raia katika baadhi ya maeneo ikiwemo himaya ya Masisi na Ruchuru wakakosa kupiga kura kwa sababu ya kuwepo kwa kundi la M23 ambalo linaendeleza mapigano. Wakati huo huo, mvua zinazoendelea kunyesha maeneo ya Bomongo kusini mwa Ubangi nchini DRC yamesababisha raia kuyahama makwao huku mafuriko yakishuhudiwa kila mahali. Mahakama moja nchini Ubelgiji hapo jana imesikiliza kesi ya washukiwa wawili wa, wa, wa mauaji ya halaiki ya Rwanda mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne kama ilivyowasilishwa na baadhi ya asasi za kiraia wakiwatuhumu Stafin Twahiriwa kuwa kiongozi wa wanamgambo wa, wa itarahamwe mjini Kigali na Pierre Basabose mfadhili wa mauaji huyu. hapa wakili wao hapo awali kulikuwa na kosa la ubakaji kama uhalifu wa kivita katika kesi, lakini waathiriwa hawakuwa wametoa u. Lakini hapa mahakama ilisikiliza kutoka kwa waathiriwa wengi wa ubakaji, mshtakiwa alikuwa akifanya mauaji ya kikabila. Ni sauti yake Michelle Hirsch ni mmoja wa mawakili wa upande wa utetezi katika mahakama ya Brussels huko Ubelgiji. Mwanasiasa wa upinzani nchini Rwanda Victoire Igabire amekosoa mpango wa uhifadhi wa wamiaji kati ya serikali ya Uingereza na nchi hiyo. Nchini Kenya, waziri wa fedha Profesa Njuguna Ndungu ameiomba ameiambia kamati ya bunge la taifa kuhusu fedha kwamba taifa hilo linakumbwa na hali mbaya ya kiuchumi huku akiongeza kuwa serikali inapata wakati mgumu kuwalipa mishahara wafanyikazi wa umma. Kulingana na waziri Ndung'u, serikali haijaweza kukusanya mapato ya kutosha katika kipindi hiki cha msimu wa Elnino. Kenya imekumbwa na misimu miwili ya ukame mbaya zaidi, na sasa kuna mvua ya El Nino. Hali hii pia inachangia mdororo wa uchumi. Hatupati mapato ya kutosha kutokana na ushuru, na kwa sasa tunapata taabu kulipa mishahara. Lakini kwa sasa tunaomba muda kidogo, tutafanya kila tuwezalo kusuluhisha hili. Ni sauti yake Profesa Njunguna Ndungu, waziri wa fedha nchini Kenya. ponzioki unayepi katika makala ya habari Rafiki. Shukran sana George Ajowi. Mazungumzo ya kuleta mapatanishi kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya RSF yaliyokuwa yakifanyika Jeda, Saudi Arabia, yamesitishwa bila makubaliano yoyote, na tunamuuliza msikilizaji, unadhani hatua hii inaashiria suluhu haitapatikana karibuni? Njia nyingine inaweza kutumika kulazimisha pande ya simu kusitisha mapigano? Tuma maoni yako kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254 moja moja sifuri, sifuri, sifuri. Rais wa Guinea Bissau Umaru Sisoko Embalo amevunja ukimya wake na kuelezea kuwa tukio la hivi karibuni katika makao makuu ya jeshi la polisi kuwa ni jaribio la mapinduzi ya kijeshi lililotibuka. Katika mahojiano na kituo cha France 24, Embalo ametetea uamuzi wake wa kulivunja bunge huku akiwashutumu wanasiasa wa upinzani kwa kupanga njama ya kuipindua serikali yake. Hakuna tena vitisho, kila kitu kimedhibitiwa mikononi. Wapo watu sabini na watano wamekamatwa wakati huu, na hii leo mkuu wa majeshi ametuonyesha silaha zote zilizochukuliwa. Ilikuwa jaribio la mapinduzi ya serikali, upinzani umekuwa ukipanga haya. Spika wa bunge alitoa maagizo kwa kamanda wa kikosi cha ulinzi wa kitaifa na kuviendea vyombo vya sheria. Sasa, kwa kuwa bunge liliingilia hali hii, nimeamua kulivunja bunge hili. Mimi ni mwanasiasa wa demokrasia. Wiki ijayo tutatangaza baraza jipya la mawaziri, na sasa serikali hiyo mpya ndiyo itakayopendekeza tarehe mpya ya kufanyika kwa chaguzi za wabunge. Ni sauti yake Rais wa Guini Bissau Umaru Sisoko Embalo. Ivory Coast inaadhimisha miaka 30 ya kifo cha Felix Ufeith Bwanyi ambaye alikuwa rais wa kwanza wa taifa hilo na kuongoza kwa kipindi cha miaka thelathini na mitatu. Rais wa Cameroon Paul Bia amempokea kiongozi wa kijeshi nchini Gabon Jenerali Oligi Ngema mjini Yaunde katika kile kinachoonekana kama mkutano wa kutetea maridhiano. RFI. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Cameron amesema kwamba hakuna usawa wa kimaadili kati ya vitendo vilivyofanywa na kundi la Hamas na kile cha Israel kinachofanya kulinda, kinachofanya kulinda raia wake huku akisisitiza kuwa sharti Israel iheshimu sheria za kimataifa. Katika kauli yake ama kauli hii ametoa wakati huu waziri mkuu Benjamin Netanyahu akidai vikosi vyake vimezunguka makazi ya Yahya Sinawar anayeamini kuwa mhusika mkuu wa mashambulio ya Hamas ya Oktoba 7 If war crimes are committed that should be charged. Uhalifu wa kivita unatekelezwa, hilo linafaa kuzungumziwa sasa hivi, lakini sio kwa nchi binafsi kutangaza hilo. Kuna tofauti ya kimsingi kati ya Israeli na Hamas. Wakati Israeli inatumia ulinzi wake kujaribu kuwalinda raia wake, Hamas inatumia raia wake kulinda roketi zake, wala hawawajali raia waliojeruhiwa. Hata hivyo, tumeendelea kuiambia Israeli kwamba sharti iheshimu sheria ya kimataifa ya kibinadamu katibu mkuu wa umoja wa mataifa antony guterres ameonya kuhusu hali ya kuvurugika kabisa katika ukanda wa gaza wakati huu vikosi vya israel vikiongeza mashambulio katika mji wa khan younis ujerumani ina ama itatoa umoja wa ulaya kuzingatia vikwazo vya walowezi wa Israel kwenye itikadi kali kutokana na ghasia dhidi ya Wapalestina. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanakutana na wenzao wa China mjini Beijing hii leo katika mazungumzo yanayo awaliwa na mgawanyiko kati ya umoja huo na mashirika makubwa ya kiuchumi kuhusu kuanzishwa kwa biashara na vita dhidi ya Ukraine. Na watu watatu wameuawa na mmoja kujeruhiwa kwa kupigwa risasi katika chuo kikuu cha Nevada mjini Las Vegas nchini Marekani. Afrika Mashariki