Ni saa mbili na nusu jijini Nairobi, nchini Kenya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Florence Kibuba ni kukaribishe tena kwenye awamu yetu ya pili ya matangazo asubuhi hii, na hizi ni baadhi ya taarifa kuu tulizo nazo Muda wa vikosi vya jumuiya ya Afrika Mashariki wakamilika nchini DRC. Mahakama ya ECOWAS yakataa ombi la serikali ya kijeshi nchini Niger la kuondolewa kwa vikwazo vilivyowekwa baada ya mapinduzi. Na rais wa Marekani Joe Biden afanya mazungumzo ya simu na waziri mkuu Benjamin Netanyahu na kumsisitiza haja ya kuwalinda raia katika vita hivyo. Msikilizaji, leo ni tarehe ya mwisho ambayo vikosi vya jumuiya ya Afrika Mashariki vinatakiwa kuwa vimeondoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo tayari mamia ya wanajeshi wa Kenya waliokuwa wakihudumu kwenye vikosi hivyo wakiwa tayari wameshaondoka mashariki mwa nchi hiyo. Minslet Ijae anakamilisha taarifa hii mwishoni mwa wiki iliyopita wanajeshi wa kenya wapatao mia tatu waliondoka mashariki mwa nchi hiyo wanajeshi hao wakiwa miongoni mwa kundi la kwanza la vikosi vya eac vilivyowasili rasmi jimboni kivu kaskazini mwaka uliopita tangu kuondoka kwa wanajeshi hao wa kenya wanajeshi wa sudani kusini uganda na burundi wanaohudumu katika kikosi cha eac bado hawajaondoka nchini humo katika mkutano uliofanyika wiki iliyopita jijini arusha viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki walithibitisha uamuzi wa serikali ya kinshasa wa kutaka vikosi hivyo kuondoka nchini kwa kushindwa kurejesha usalama mashariki mwa nchi hiyo. Haya yanaajiri wakati huu mkuu wa ujumbe wa kulinda amani wa umoja wa mataifa MONUSCO, Bintou Keita akielezea wasiwasi wake juu ya mapigano yanayoendelea mashariki mwa nchi hiyo huku akitoa wito kwa pande zinazopigana kusitisha vita. Tukisalia nchini humo ni kwamba waasi wa M23 wameripotiwa kuchukua mji wa kimkakati wa Mushake wilayani Masisi, wakati huu mapigano kati yake na jeshi la serikali FRDC, wakisaidiwa na s aj wazalendo ya kishika kasi Mushaki, ambao ni mji mdogo wa Sake, uko umbali wa kilomita 27 kutoka Goma. Na licha ya taarifa hizi, jeshi la serikali halijathibitisha chochote. Alexis Bahunga ni mbunge wa eneo hilo raia Mshaki wanatuita na, na kutupasha kwamba wajui eh, wa M23 waliingia hapo asubuhi wa baada ya mapambano na jeshi letu la kumi, na hivi sasa wako wanajirekeza ngambo ya Karuba. Hiyo inaleta hofu kupopulasio yetu ya Masisi, yaani njia ya kwenda Masisi sanso walikale Rubaya imefungwa, na hivi sasa chakula Goma itapanda bei, biashara huko Masisi navyo vile vile watu ni sauti yake Alexis Bahunga, mbunge katika eneo hilo. Takribani wafungwa wa 53 kutoka gereza kuu la Makala jijini Kinshasa wamehamishwa kupelekwa katika kambi ya kizuizini ya Luzumu, Kongo ya Kati. Mamlaka ya magereza huko Makala inapanga kuhamisha wafungwa wengine zaidi ya mia nne ili kupunguza idadi na kuepuka msongamano. Jiji la Kigali nchini Rwanda ni miongoni mwa miji mitatu ya Afrika ambayo imechaguliwa kunufaika na fedha zinazolenga kujenga uwezo wa kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi na kupunguza utoaji wa hewa ukaa, wakati huu mazungumzo kuhusu hali ya hewa duniani COP28 yakiendelea ya kule Dubai. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ameamrisha uchunguzi wa kina ufanywe kuhusu maporomoko yaliyosababisha vifo vya watu 76 mwishoni mwa wiki iliyopita katika eneo la Hanang wilayani Manyara. Nimeelekeza kufanya taarifa za uchunguzi wa kina wa janga hili, maeneo ambayo tunaweza tukahamisha watu, na kwa bahati nzuri tumeshapata eneo, wataalamu wameweza kupata eneo ambalo tunahisi serikali tutahamishia watu huko, na tunaweza tukawa nao bega kab... kwa bega katika kukamilisha ujenzi wao na kuhakikisha wamepata makazi ambayo yatakuwa ni makazi yao ya kudumu na waweze kuondoka kwenye makambi. Kwa hiyo taarifa za uchunguzi uh, kupata kiini lakini, na kina cha janga hili ziharakishwe, zipatikane kwa mapema. Ili tujue tunachukua hatua zipi. Ni sauti yake rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan. Msikilizaji, Kenya imetuma ujumbe wake nchini Haiti wakati huu ikijiandaa kuwatuma maafisa elfu moja kusaidia kukabiliana na machafuko yanayoongezeka ya magenge ya uhalifu katika taifa hilo la Karibia. Bunge liliunga mkono mswada uliowasilishwa na kamati ya bunge ya utawala na usalama wa ndani na kuridhia ombi la serikali kuwatuma maafisa hao wa usalama. Ikiwa imesalia miezi kumi na mbili kabla ya Sudan Kusini kuandaa uchaguzi wa kwanza tangu kujipatia uhuru wake, ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini humo UNMISS imehimiza serikali ya Rais Salva Kiir kuzidisha harakati za kuhakikisha utekelezaji kamili wa mkataba wa amani wa mwaka 2018, pia imeelezea wasiwasi wake juu ya ripoti za ghasia katika majimbo ya Abiei na Warap. Stefan Dujarik ni msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa: ujumbe huu unakaribisha hatua ya hivi majuzi ya vikosi vya Umoja wa Mataifa vinavyohitajika katika jimbo la Upper Nile, huku ukiitaka serikali kutoa fedha zinazohitajika ili kuhakikisha sekta ya usalama yenye muundo dhabiti ambayo inaweza kuwalinda raia na kuwapa mazingira salama na kukutana na naibu mwakilishi wa misheni Gwang Kong kuelezea wasiwasi wao kuhusu ripoti za vurugu katika eneo la utawala wa serikali. Tunatafuta uhamishaji wa, wa mapigano na kuleta hali ya umoja. Ni sauti yake Stefan Dujarek, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. <laughs> Bonjour. Ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala habari rafiki, ni madahuru tunakupa nafasi huyo msikilizaji wetu kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 420. Ndiyo, habari rafiki Mahakama ya ECOWAS imekataa ombi la serikali ya kijeshi nchini Niger la kuondolewa kwa vikwazo vilivyowekwa baada ya mapinduzi. George Ajoi na maelezo zaidi. Kufuatia mapinduzi ya mwezi Julai yaliyomwondoa madarakani rais wa Niger Mohamed Bazoum, jumuiya ya ECOWAS iliweka vikwazo, ikiwa ni pamoja na kufunga mipaka na nchi wanachama kusimamisha shughuli za kifedha, wakati pia nchi jirani ya Nigeria ikikata umeme ambao ulikuwa ukisambazwa nchini Nijer kwa asilimia sabini. Nijer ilipinga vikwazo hivyo katika mahakama ya haki ya ECOWAS katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, ikisema kuwa vikwazo hivyo vinasababisha matatizo makubwa kwa raia wake kwa kupunguza usambazaji wa chakula na dawa. Akitoa uamuzi wake jana, jaji Dupe Atoki alisema kwamba serikali ya kijeshi nchini Nijer ni kinyume kabisa na katiba na kuongeza kuwa taifa hilo halitambuliwi kama nchi mwanachama wa kikanda. Washington imemtuma mwanadiplomasia wake mjini Algiers nchini Algeria katika juhudi za kufufua mazungumzo kuhusu Sahara Magharibi RF. Wakati huu Israeli ikiripotiwa kuendeleza mashambulio yake katika miji mikuu katika ukanda wa Gaza. Hapo jana Rais Joe Biden wa Marekani alifanya mazungumzo ya simu na Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu na kumsisitiza haja ya kuwalinda raia katika vita hivyo. Kauli ya Rais Biden imetiliwa mkazo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken ni muhimu na inasalia muhimu kwa Israel kuipa kipaumbele ulinzi wa raia. Bado kuna pingo kati ya nia ya kuwalinda raia na matokeo halisi tunayoyaona. Tunaendelea kutambua ugumu wa zaidi katika kazi hii, kwani Israel inakabiliana na magaidi ambao wanatangamana kwa makusudi na raia. Hata hivyo, Israel ina wajibu wa kufanya kila linalowezekana kulinda raia na kuongeza msaada Ni sauti yake waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Cameron amewataka wabunge wa Marekani kuidhinisha msaada mpya kwa Ukraine ili kusaidia vita vya Kiev dhidi ya vikosi vya Urusi. Bunge hilo linatarajiwa kuidhinisha dola bilioni 60 zikiwa zimesalia siku nne kabla ya mapumziko ya sherehe za Krismasi. Nchi za Guyana na Venezuela zimekubaliana kuweka njia za mawasiliano katika mzozo unaokuwa kwa kasi kuhusu eneo lenye utajiri wa mafuta wakati huu Brazil ikiimarisha wanajeshi wake karibu na mpaka wake na Washington. Marekani hata hivyo imesema inafuatilia mzozo huu kwa karibu. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amerejea mahakamani hii leo, wakati huu kesi yake kuhusu ulaghai wa takribani dola milioni 250 ikisikilizwa. Kulingana na Trump, kesi hiyo haina msingi wala ushahidi wowote wa na kwa upande mkubwa inachochewa kisiasa. Dakika zimekatika 40.