Saa moja na nusu Afrika Mashariki, msikilizaji. Haya ni matangazo, idha ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Benson Wakoli. baadi ya taarifa ambazo tumekuandalia asubuhi hii ni pamoja na kwamba mpango wa Uingereza wa kusafirisha wahamiaji hadi nchini Rwanda wapata pigo kwa mara nyingine. Ufaransa atuhumiwa kuwatesa raia kipindi cha ukoloni kule nchini Algeria, wakati ripoti ya Umoja wa Mataifa ikituhumu wapiganaji wa Hamas kwa kutekeleza vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Popote ulipo hujambo na karibu hii. Kwa awamu ya kwanza ya matangazo yetu asubuhi hii, tunaanza na taarifa kwamba waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak hapo jana amepata pigo la kwanza kuhusu mswada wake tata wa kuwapeleka wahamiaji nchini Rwanda baada ya bunge la wataalam kuitaka serikali kuweka sheria zitakazowalinda wahamiaji hao. Emmanuel Makunde amekuwa kifuatilia kinachoendelea na kutuendelea taarifa ifuatayo. Chini ya mpango huu ambao bado haujaanza kutekelezwa, waomba hifadhi wanaowasili nchini humo watatumwa kuishi nchini Rwanda wakati wakisubiri uamuzi wa mchakato wa maombi yao. Awali, waziri mkuu Rishi Sunak alitumia bunge la kitaifa ambako anaungwa mkono kupitisha mswada huu ambao unakataza mahakama yoyote kuzuia kutekelezwa kwake. Uamuzi wa baraza hili la wabunge wasiochaguliwa unamaanisha kuwa serikali italazimika kupitia upya mapendekezo yaliyotolewa kabla ya kuanza kutekeleza. Bunge hili linaloundwa na wanasiasa wa zamani na wafanyakazi wa umma walitaka ushahidi kuwa Rwanda ni nchi salama, pamoja na mswada huo kuzingatia sheria za ndani na zile za kimataifa. Hata hivyo, bunge la House of Commons linaweza kubatilisha uamuzi wao. Kwingineko ni kwamba mahakama kuu nchini Kenya imeruhusu bunge kuendelea na mjadala kuhusu mswada unaopendekeza ushuru wa makato ya nyumba kwa wafanyakazi, mahakama hiyo ikifuta kesi ya kupinga kuzuia bunge kujadili mswada huo. Mahakama ya kimataifa inayoshughulikia kesi za uhalifu wa kivita ICC hapo jana imethibitisha kuwa itaanza kusikiza kesi ya uhalifu dhidi ya kiongozi wa kundi la waasi wa Uganda Lord Resistance Army, Joseph Kony, ambaye amekuwa mafichoni karibu miongo miwili. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka anakamilisha taarifa hii. Mahakama hiyo ilitoa hati ya kukamatwa kwake mwaka wa elfu mbili na tano, wakiwemo makamanda kadhaa wa juu wa kundi hilo linalodaiwa kuteka mamia ya wasichana na wavulana wanaotumikishwa kama wanajeshi na watumwa wa ngono. Katika tangazo lake, majaji wa mahakama hiyo wamesema watasikiliza kesi yake hata bila ya yeye mwenyewe kuwepo mahakamani, ambapo itaanza kusikilizwa Oktoba 15 mwaka huu. Hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa majaji kuketi kusikiliza kesi hiyo iliyofunguliwa mwaka wa 22 makosa yaliyofanywa na Koni yakitajwa kuwa miongoni mwa uhalifu mbaya zaidi dhidi ya binadamu. Kisheria, mahakama hiyo inaweza kuthibitisha mashtaka ya Koni bila ya uwepo wake. Tukisoli nchini Uganda, ni kwamba raia katika taifa hilo wanaendeleza shinikizo kwenye mitandao ya kijamii kutuhumu serikali kwa rushwa ambayo imekithiri huko, hospitali zikiendelea kukosa huduma muhimu na barabara zilizoharibika. Msemaji wa bunge la Uganda, ambalo pia limetajwa kuhusika pakubwa kwenye rushwa, Chris Obore akisema madai hayo ya raia itachunguzwa na kushughulikiwa. Inji ya Somalia sasa ni mwanachama rasmi wa Jumuia ya Afrika Mashariki baada ya juma hili kukabidhi nyaraka zote zilizokuwa zinahitajika. Hatua hii inakamilisha rasmi mchakato uliokuwa umeanza tangu mwezi Novemba mwaka jana. Peter Mathuki ni katibu mkuu wa jumuia hiyo ya Afrika Mashariki y pwani ya Somalia itatuletea kilomita zaidi ya mia tatu, ya na hii itakuwa maana kubwa katika, katika uchumi nikimaanisha gharama za usafirishaji kwa bidhaa kutoka nchi za Afrika Mashariki kwenda nje na kutoka nje. Haya yanajiri wakati huu wataalamu wakiitaka jumuiya kusaidia Somalia kutatua changamoto za kiusalama zinazosababishwa na uwepo wa kundi la Al Shabaab. Bara la Afrika linahitaji dola trilioni mbili nukta tano kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kufikia mwaka elfu mbili na thelathini. Kamishina wa Umoja wa Mataifa kuhusu uchumi Hanan Moisi ameonya kwamba ukosefu wa kufadhili mapambano dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi barani Afrika kunaliweka bara hilo kwenye hatari. Je, Ali Bilali, leo tunajadili nini kwenye Habari Rafiki? Nam bwana, na Benson Wakoli. Leo tunajadili kuhusu chama cha wanamuziki nchini Kenya kulalamikia wasanii kunyimwa malipo kutokana na kazi zao. Hali hii ni tofauti na ilivyo nchini Tanzania, ambapo wasanii wamekuwa wakinufaika na matokeo ya kazi zao. Unadhani wasanii tunawatendea haki kwa kutochangia malipo ya kazi zao? Hili lipoje nchini mwako? Tutumie ujumbe kwenda kwenye nambari kwanza alama kujumlisha 254 110 000 4420. Ni matangazo yanayokuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Msikilizaji, asasi za kiraia takriban 20 nchini Algeria jana zilirejesha hitimisho la uchunguzi uliofanywa na timu ya maafisa wa serikali ya Ufaransa, ambapo Paris ilishutumiwa kwa kuwatesa wananchi wa Algeria wakati wa ukoloni. Mashirika hayo yalitaka serikali ya nchi hiyo kuwajibisha wahusika. Nelson Anderson ni rais wa shirika lisilokuwa la kiserikali linalopinga ukoloni mambo leo Ombi letu hapa <mimiletu> ni kutaka kufahamu utaratibu uliokuwepo katika kutolewa maamuzi ya kisiasa ya kijeshi, na ya utawala pia, ya kisheria yaliyoruhusu kutumia njia ya mateso kutoka kinadharia hadi kivitendo. Ni sauti yake Nils Anderson, rais wa shirika lisilokuwa la kiserikali na liopinga ukoloni mambo leo. Waziri Mkuu wa Chad Ses Massar ambaye wiki iliyopita alihitimisha ziara yake huko Marekani, kwa sasa yupo Ufaransa. Ameambia idhaa yetu mama ya Arifai kwamba serikali yake inapanga kuanzisha uchunguzi kimataifa kuhusu mazingira ya kifo cha mwanasiasa upinzani Yayadilo Masra. Amefahamishwa kuwa kila mmoja atakayekamatwa na kosa la kushiriki katika kifo hicho atachukuliwa hatua za kisheria. Isdin Tambodilo ni mpwa wa marehemu Yayadilo. Tuna huzuni na tuna hasira na hatuwezi kufanya msiba huu hadi pale tutakapoelezwa sababu za kuuawa kwake. Tunahuzunika kwa sababu tumempoteza mpendwa wetu na pia tuna hasira kwa sababu Yaya ya Dilo aliuawa majira ya mchana, mbele ya watu wote, hata mbele ya jumuiya ya kimataifa. Tunaiambia serikali kwamba licha ya kuwa na nguvu zote na vifaa vyote, katika pambano hili hawatafaulu. Kauli ya waziri mkuu wa Chadi inakuja siku moja baada ya umoja wa Ulaya kuitaka serikali ya Njamena kutoa ufafanuzi kuhusu kifo cha mwanasiasa huyo. Mamlaka ya hali ya dharura nchini Nigeria imesema imeanza kuimarisha usalama zaidi kwenye magala ya chakula kutokana na uvamizi wa raia kwenye magala hayo unaosababishwa na kupanda kwa gharama ya maisha. Wizara ya fedha nchini Ghana imemshauri rais Nana Akufo-Addo dhidi ya kuidhinisha sheria inayopinga ushoga nchini humo, wizara hiyo ikisema hilo lita ababisha njia ya kupoteza pesa za ufadhili kutoka kwa Benki ya Dunia. RFI. Ripoti mpya ya wataalam wa Umoja wa Mataifa imeonyesha kuwa vitendo vya ubakaji vinavyo vilifanywa na kundi la Hamas wakati lilipotekeleza shambulio kwenye ardhi ya Israeli Oktoba 7 mwaka uliopita, ambapo pia walichukua watu kadhaa mateka. Mwakilishi wa UN kuhusu ukatili wa kingono Pramila Paten amesema kuna ushahidi usio na shaka kuwa wapiganaji hao waliobaka wanawake na wasichana kabla ya kuwachukua mateka. Kuhusiana na mateka waliopelekwa Gaza, tulipata taarifa za wazi na zenye kushawishi kwamba ukatili wa kijinsia, ikiwa ni pamoja na ubakaji, mateso ya kingono, ukatili wa kinyama na no udhalilishaji umefanywa dhidi ya mateka, na pia tuna sababu za kuridhisha na za kuamini kwamba ukatili huo unaweza kuwa unaendelea kutekelezwa dhidi ya wale ambao bado wanazuiliwa. Lakini hata hivyo lazima niseme kwamba niko upande wa wenye maoni kuwa ugunduzi huu hauhalalishi ghasia zaidi kwa njia yeyote ile, lakini kwa kweli unatilia mkazo violence, hitaji la usitishaji vita haraka iwezekanavyo. Sauti yake Pramila Patten, mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kuhusu ukatili wa kingono. Jeshi la Israeli kwa mara nyingine limeripoti kushambulia raia wa Palestina waliokuwa nasubiri misaada kule Gaza. Mahakama ya juu nchini Marekani imekataa ombi la mahakama ya Colorado la kutaka jina la aliyekuwa Rais Donald Trump kutolewa kwenye kura za mchujo za chama cha Republican, hii ikiwa ni afueni kwa Trump anayelenga kuwania tena urais. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza kuguswa kwa haki na hali ya usalama inayozidi kudorora kwa kasi nchini Haiti, wakati huu makundi yaliyojihami yakiendeleza vurugu na kuchangia raia kukimbia makwao. Na msikilizaji hivi sasa