Hapa jijini Nairobi nchini Kenya ni saa kumi na mbili na nusu na kule Kigali nchini Rwanda ni saa kumi na moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka Nairobi nchini Kenya. George Ajoi. Katika awamu hii ya pili tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tuangazie muktasari. Vita vinavyoendelea nchini Sudan huenda vikasababisha baa kubwa la njaa iwapo havitakomeshwa, WFP yaonya. Watu zaidi ya milioni sita nchini Zambia wanakabiliwa na baa la njaa. <clears throat> na wajumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kujadili mchakato unaoendelea kushuhudiwa nchini Haiti. Karibu msikilizaji. Shirika la mpango wa chakula duniani limeonya kuwa vita vinavyoendelea nchini Sudan huenda vikasababisha baa kubwa la njaa iwapo havitakomeshwa. Carol Coril na maelezo zaidi. Mkurugenzi mkuu wa WFP Cindy McCain akihitimisha ziara yake nchini Sudan kusini baada ya kukutana na wakimbizi kutoka Sudan amesema mapigano haya yameharibu maisha ya mamilioni ya watu. Aidha amesikitika kuwa miaka ishirini iliyopita mapigano ya Darfur yalisababisha baa kubwa la njaa lililovutia ulimwengu kuingilia kati kulikabili, lakini leo hii raia hao wanateseka kutokana na mapigano kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF. Cindy ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuingilia kati hali hiyo kumaliza mzozo huo Sudan na kuhakikisha usambazaji wa msaada umerejeshwa. Zaidi ya wakimbizi milioni 25 walioko Sudan, Sudan kusini na Chad wameathiriwa na baa la njaa, wakati huu jeshi likiwa limezuia usafirishwaji wa msaada kati ya nchi hiyo na Chad. Kumekuwa pia na madai kuwa wapiganaji wa RSF wamekuwa wakipora chakula cha msaada na kuzidisha hali hiyo mbaya. Sudan imekubali kwa mara ya kwanza kupokea misaada ya kibinadamu kupitia Chad na Sudan Kusini, serikali ya Sudan ikibainisha njia ya viwanja vya ndege katika mikoa tofauti ambayo misaada hiyo itapokelewa. Waasi wa M23 wameripotiwa kuteka mji wa Nyanzale, jimboni Kivu Kaskazini, kwa mujibu wa raia wa kawaida na viongozi wa kiraia, baada ya kuzuka kwa vita vikali kati yao na jeshi la DRC. Wakazi wa eneo hilo wanaokimbia makazi yao waliambia shirika la AFP kuwa waasi hao walionekana katika eneo la Kikuku wakiwa na magari mengi. Mahakama ya kikatiba nchini DRC imeagiza kuwa waliokuwa wabunge wa maeneo yaliyoshuhudia utovu wa usalama ya Rushuru, Masisi mkoani Kivu Kaskazini na kwa Moth mkoani Maindombe wawakilishe wananchi wao kwenye bunge la taifa hadi pale uchaguzi mpya utakapofanyika. Undani wa taarifa hii na Ruben Lukumbuka. Uamuzi huo wa mahakama ya kikatiba jijini Kinshasa umekuja kufuatia wakazi wa maeneo hayo kutopiga kura mwaka uliopita kwa sababu za kiusalama. Baada ya hatua hiyo, hisia mseto zimeripotiwa kutoka kwa wadau mbalimbali wa kisiasa, haswa kutoka chama cha PPRD chake rais wa zamani Joseph Kabila kikihoji wa uamzi huo Mumbere. Bwana Pua ni mbunge wa taifa anazungumzia hatua hii akiwa mjini Goma. kwetu sisi kama wabunge, ni kitu ambacho raia wakongomani wanapokea vizuri, sababu ndani ya bunge la taifa tulikuwa hatujaenea bado hiyo miji ambayo haikuchagua, sababu kulikuwa vita. Wakaaji wa hiyo miji hawawezi wakabaki bila watu ambao watawawakilisha ndani ya ubunge. Wachambuzi wa siasa na wadau wengine wamezungumzieje hatua hii? Jean Chrysostome Kijana ni mtaalamu wa siasa za DRC akiwa kwenye mji wa Bukavu mkoani Kivu Kusini. Uchaguzi wa sasa umefanyika eh, kupitia sheria nyipya ya uchaguzi. Sasa katikati ya kati, wale wabunge wa zamani wamoja, ni wafanyasiasa sawa vile wa PPRD. Tunajua kama PPRD haikushiriki. Kwa hiyo changamoto za uchaguzi mwaka huu namna gani? wale watu watatumika, ni kukiuka katiba ya nchi, ni kukiuka sheria. Baadhi ya maeneo ambayo uchaguzi huo haukufanyika huko Kivu Kaskazini yanashuhudia vita kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali, huko kwa Mut katika mkoa wa Maindombe ambako hali iliendelea kuwa mbaya kutokana na mapigano ya kikabila kati ya jamii za Teke na Yaka. Mswada unaolenga kudhibiti ongezeko la visa vya wanawake kumbebea mimba mwanamke asiye na uwezo wa kupata ujauzito au kubeba mimba nchini Uganda unaojadiliwa na wabunge nchini Uganda, huku umri wa kitendo hicho ukikadiriwa kuwa miaka kumi na minane. Nchini Kenya, waziri wa mambo ya ndani Kithure Kindiki ameamuru kufungwa mara moja kwa baa maeneo ya vileo na vilabu ndani ya maeneo ya makazi na vilevile vile shule. Kindiki amesema kuwa leseni zozote zinazotolewa kwa sasa kwa baa na maeneo ya vileo ni kinyume na masharti ya sheria ya kudhibiti vileo. RFI Watu zaidi ya milioni sita nchini Zambia wanakabiliwa na baa la njaa, utapiamlo na ukosefu wa maji kufuatia ukame wa muda mrefu na mvua za el nino, ambazo zimeathiri uzalishaji wa chakula. Shirika la kimataifa la kutoa misaada la Oxfam limesema hali hii ambayo imeathiri wilaya 84 kati ya 116 inatarajiwa kudumu kwa mwaka mmoja. Richwell Siamunene ni waziri wa zamani wa ulinzi nchini Zambia, anaelezea hali halisi. Lusaka peke yake inaweza kuwa na watu zaidi ya milioni moja nukta tano wanaohitaji chakula. Kwenye vijiji ni watu wote, kwa hiyo idadi ya watu milioni sita ni kidogo. Hichi ndicho tunahitaji, wale wanaotoa msaada huwe ni msaada endelevu, si kupewa mkate ambao kesho bado utakuwa na njaa. Yes, kiukweli hali inahitaji msaada in wa dharura, lakini sharti tuangalie mbinu zingine. Rais wa Zambia Hakainde Hichilema wiki iliyopita alitangaza baa la njaa kuwa janga la kitaifa, hii ikijiri baada ya nchi hiyo kukumbwa na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu ulioua watu zaidi ya mia saba. Mahakama jijini Bangi nchini Afrika ya Kati imemwachilia huru kiongozi wa upinzani Siprin Mboli baada ya kufikishwa mahakamani kwa madai ya kumchafulia jina Rais Faustin Achanje Taudera na kui, kui dharau mahakama. Upande wa utetezi wa aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani wa Gambia Osman Sonko umeitaka mahakama ya Uswizi kumwachilia uhuru kwa uharibifu ama uhalifu dhidi ya binadamu madai aliyotenda chini ya utawala wa rais Yahya Jammeh. Wabunge nchini Senegal wanajadili mswada wa kutoa msamaha kwa wale wote waliokamatwa na kushtakiwa kwa kuhusika na machafuko ya kisiasa kati ya Februari 2021 hadi Februari 2024. Victor Abuso na maelezo zaidi. Mjadala huu unakuja siku chache baada ya kupendekezwa na Rais macky Sall, tendo ambacho wachambuzi wa siasa za nchi hiyo wanasema ni mbinu za kiongozi huyo kuwatuliza raia wa nchi yake baada ya kuahirisha uchaguzi mkuu uliokuwa ufanyike mwezi Wanasiasa wa upinzani wamepinga mswada huo, wanaosema unalenga kuwakingia kifua maafisa wa juu serikalini na hasa wale wa usalama waliohusika na mauaji ya waandamanaji na wengine waliojeruhiwa. Iwapo mswada huo utapitishwa, huenda kushuhudiwa kuachiwa huru kwa, kwa mwanasiasa maarufu wa upinzani Osman Sonko aliyefungwa jela miaka miwili mwaka uliopita na kusababisha maandamano makubwa nchini humo. Senegal ambayo kwa miaka mingi imeonekana kwa mfano wa demokrasia bana kwa sasa ipo kwenye njia panda ya kisiasa, wakati huu uchaguzi mpya ukipendekezwa kufanyika tarehe 2 mwezi Juni, huku wapinzani wakishinikiza ufanyike kabla tarehe 2 Aprili, wakati muhula wa rais sal utakapofika tamati. Nchini Nigeria, raia waliokimbia makwao haswa wanawake na wasichana wametekwa, wame nyara na watu wanaoshukiwa kuwa wanajihadi wa Boko Haram katika jimbo la Bono kaskazini mashariki mwa Nigeria. Benki Kuu ya imetangaza kuwa inaongeza kiwango chake cha amana hadi asilimia 27.25 na kusababisha paoni kushuka na kupoteza theluthi moja ya thamani yake tupate kwenye facebook.com/rfisw RFI. Wajumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wanakutana kwenye kikao cha dharura kujadili mchakato ama machafuko yanayoendelea kushuhudiwa nchini Haiti, wakati huu magenge yenye silaha yakimshinikiza waziri mkuu Ariel Henry kujiuzulu. Hilari Ngati na maelezo zaidi. Mkutano huu unakuja wakati kiongozi wa magenge hayo Jimmy Charze maarufu kwa jina la Barbecue, yanaodhibiti maeneo mengi ya jiji kuu la Porto Prince, akionya kuwa hali itaendelea kuwa mbaya iwapo Ariel hataacha madaraka. Barbecue anaitaka jumuiya ya kimataifa kuacha kumuunga mkono Ariel na kushinikiza kujiuzulu, la sivyo Haiti itashuhudia vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kuanzia wiki iliyopita, wakati waziri mkuu huyo akiwa ziarani nchini Kenya, watu wenye silaha walianza kushambulia maeneo ya kimkakati kama uwanja wa ndege na vituo vya polisi. Machafuko yanayoendelea yamesababisha kiongozi huyo wa Haiti kushinda kurejea nyumbani, ripoti zikisema kuwa sasa yupo nchini Puerto Rico. Haiti imeendelea kukumbwa na utovu wa usalama tangu mwaka wa 2021 alipouawa rais Jovenel Moisi, na tangu kipindi hicho watu zaidi ya elfu kumi na tano wamekimbia makazi yao huku idadi kubwa ya watu ambayo haijafahamika wakiripotiwa kuuawa kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Nchini Marekani, Nikki Haley amejiondoa kwenye kinyang'anyiro cha kutafuta tiketi ya chama cha Republican baada ya rais wa zamani Donald Trump kupata ushindi kwenye kura za wajumbe wa chama hicho kwenye majimbo kumi na moja siku ya Jumanne, lakini hajasema iwapo anamuunga mkono Trump. Amekuwa na kauli hii baada ya kupata ushindi huo muhimu na kuwataka wafuasi wa Haley kumuunga mkono. Imekuwa ni kipindi cha ajabu kwa nchi yetu, historia ya nchi yetu imeelezwa kwa imeelezwa kwa njia Tofauti, lakini nahisi itaanza kupendeza kwa kuwa tunaenda kufanya kitu ambacho hakuna mtu ameweza kukifanya kwa muda mrefu. Tumeshuhudia nchi yetu ikipata pigo katika muda wa miaka mitatu iliyopita, na hakuna mtu aliwahi kufikiria kitu kama hicho kingefanyika. Hatungeona Urusi ikivamia Ukraine na Israeli kuvamiwa. Je, wachambuzi wa siasa wanazungumziaje kinachoendelea nchini Marekani? Profesa Masharia Munene ni mtaalamu wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi. Kuna uwezo Trump anaweza shinda uchaguzi ambao unakuja, kwa sababu ana nafasi na itakuwa mara ya kwanza kufanyika hivyo. Kwa hivyo kwa watu wasio na wasiwasi, 1884 raisi ambaye alikuwa ako alishindwa 1889 na akashinda. Kwa hivyo si jambo la kwanza kufanyika hivi. Ikiwa kuna watu ambao wanashuku ati Trump haifai, hiyo ni siasa, maana hata yeye naye Trump anashuku wengine hawafai. Kwa hivyo hiyo ni kawaida. Profesa Mashera Munene, mtaalamu wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Umoja wa Mataifa unasema mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ulikuwa mwaka mbaya zaidi kwa wahamiaji katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Shirika la kimataifa la uhamiaji la Umoja wa Mataifa linasema kuwa takriban watu 8565 walikufa kwenye njia za wahamiaji duniani kote mwaka 2023 na kufanya kuwa mwaka mbaya zaidi. Wapalestina 86 zaidi wameuawa katika eneo la Gaza na Israel na kujumuisha idadi ya watu tu waliokufa kufikia 3717 tangu mashambulizi hayo yalipoanza mwezi Oktoba tarehe saba. Yulian Navelenya, mjane wa kiongozi wa upinzani wa urusi marehemu Alexei Navalny, ametoa wito wa raia wa Urusi kufanya maandamano. Afrika Mashariki ni saa