Na msikilizaji, hivi sasa ni saa moja na nusu Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli Awamu ya kwanza ya matangazo yetu. Baada ya taarifa, utakazosikia ni pamoja na kwamba mpango wa Kenya kutuma polisi nchini Haiti huenda ukachukua muda zaidi baada ya mwanasiasa Ekuru Aukot kutishia kufika mahakamani. Uchaguzi ulioahirishwa nchini Senegal sasa utafanyika baadaye mwezi huu, wakati Nikki Haley akijiondoa kwenye kura za mchujo za chama cha Republican nchini Marekani. Popote ulipo hujambo na karibu msikilizaji. Mpango wa Kenya wa kutuma polisi wake nchini Haiti huenda ukawa matatani kwa mara nyingine, baada ya mwanasiasa mmoja nchini humo kudai ataenda mahakamani kupinga makubaliano ya hivi karibuni kati ya serikali na nchi ya Haiti. Anayetufahamisha zaidi kuhusu hili ni Ruben Lukumbuka. Mwanasiasa Ekuru Aukot aliliambia shirika la habari la Reuters kuwa makubaliano kati ya Rais William Ruto na waziri mkuu wa Haiti Ariel Henry ni batili na alishindwa kushughulikia pingamizi la jaji wa mahakama aliyezuia kutumwa kwa polisi hao. Au court amesema, Henry ambaye aliingia madarakani baada ya mauaji mwaka 2021 ya rais Juvenal Moise hana uhalali wa kisheria kuingia makubaliano hayo na kwamba sheria za Haiti zinazoongoza polisi hazifanani na zile za Kenya. Mbunge wa Uganda aching apendi ambaye alipendekeza watu wenye jinsia moja ama wenye uhusiano wa jinsia moja nchini Uganda kuhasiwa, wakati wa mjadala wa kuadhibu mashoga nchini humo, amenyima visa na Marekani ya kuhudhuria mkutano wa Umoja wa Mataifa utakaofanyika Marekani juma lijalo. Mashirika ya kiraia nchini Sudani Kusini msikilizaji anaituhumu serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa kwa makusudi kuzidhoofisha taasisi za nchi hiyo kwa lengo la kuhamasisha utawala wa kiimla na rushwa. Matamshi hayo yamekuja wakati huu Umoja wa Mataifa kupitia kwa mkuu wa operesheni za kulinda man Jean Pierre Lukua akionya nchi hiyo kurudi nyuma ikiwa hakutakuwa na taasisi imara kuelekea uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka huu. Affect... Mambo mengi yataathiri uchaguzi nchini Sudan Kusini. Uchumi mchanga umechochea mapigano kuhusu rasilimali na kusababisha ukosefu wa ajira, haswa kwa vijana. Kwa kuongezea, ushindani wa kisiasa kati ya watawala, kuongezeka kwa mapigano kati ya jamii na mzozo unaosababishwa na wimbi la wakimbizi na wakimbizi wanaotoroka vita nchini Sudan, yote yameunganishwa kufanya tathmini kwamba uchaguzi ukifanyika, utafanyika katika mazingira ya mivutano na kuwepo kwa nafasi ndogo ya demokrasia na kisiasa nchini humo. Sauti yake Jean Pierre Lukua, mkuu wa operesheni za kulinda amani kwenye Umoja wa Mataifa. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hapo kesho linatarajiwa kupiga kura kushinikiza kusitishwa kwa vita nchini Sudan, vita ambavyo vimedumu kwa kipindi cha miezi kumi na moja sasa, ilikuruhusu raia katika taifa hilo la Sudan kushiriki mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani ambao utaanza Vita vilivyodumu kwa karibu miezi kumi na moja sasa nchini Sudan kati ya majenerali hasimu vinahatarisha kutokea kwa janga kubwa la njaa duniani, limesema shirika la mpango wa chakula la umoja wa Mataifa. Taarifa ya WFP imetolewa wakati huu serikali ya kijeshi ikiruhusu misaada ya kupitia kwenye njia za Chad na Sudani Kusini, uamuzi ambao umepokelewa vizuri na mashirika ya kibinadamu. Stehn Dujerik ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. We the to allow. Tunakaribisha uamuzi wa serikali wa kuruhusu misaada kupitia vivuko vya mpakani, kuruhusu ndege zaidi za kibinadamu kuingia Sudan. Naibu katibu mkuu wetu wa maswala ya kibinadamu Martin Griffits alisisitiza kuwa ni muhimu kuhakikisha misaada inavuka mpaka na kwamba jamii zinazonaswa kwenye mapigano zinahitaji msaada zaidi, akisema muda huu ni wa muhimu zaidi na msikilizaji, ni sauti yake Stephane Dujarric ki msemaji wa Umoja wa Mataifa. Ali Bilali, kwenye habari rafiki leo tunajadili nini? Bwana Benson Wakoli, Tanzania imekuwa ikiomboleza kifo cha aliyekuwa rais wao Ali Hassan Mwinyi, huku wananchi wa Namibia wakimpoteza kiongozi wao Hage Geingob. Kifo cha viongozi hao wawili kinazua mjadala wa jinsi kuwaenzi viongozi wakiwa hai. Nini maoni yako kuhusu hili? Je, ni wakati gani mwafaka wa kuwaenzi viongozi katika nchi yako? Tusumia juma mfupi kwene kwenye nambari 2541140 na msikilizaji, hivi sasa ni saa 12 na dakika 34 kule Kigali nchini Rwanda, yani matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio France International. Raia nchini Senegal sasa wanapaswa kujiandaa kwa uchaguzi mkuu unaotarajia kufanyika mwishoni mwa mwezi huu, baada ya mfululizo wa matangazo hapo jana kuhusu tarehe mpya ya uchaguzi. Kufahamu kilichojiri hapa, taarifa yake Emmanuel Makundi. Kumekuwa na mkanganyiko wa tarehe ambapo wakati rais Macky Sall akitangaza uchaguzi kufanyika tarehe 24, mahakama ya kikatiba yenyewe inasema uchaguzi huo ni lazima ufanyike Machi 31. Hata hivyo kwa vyovyote vile takavyokuwa uchaguzi utafanyika kabla ya muhula wa rais Sal kukamilika Aprili 2, jambo ambalo ndilo lililokuwa mgogoro miongoni mwa wadau nchini humo. Rais Sal aliibua sintofahamu ya kisiasa nchini humo baada ya kuahirisha uchaguzi uliokuwa ufanyike tarehe 25 ya mwezi uliopita, uamuzi ambao ulisababisha maandamano ya nchi nzima kushinikiza uchaguzi kufanyika kabla ya kumaliza muda wake. Uamuzi huu umepokelewa kwa hisia mseto, ingawa wengi wameufurahia uchaguzi kufanyika kabla ya rais Sal kumaliza muda wake ambapo pia tangazo hili linakuja saa chache tangu wabunge wapitishe muswada wa sheria kuhusu kutoa msamaha kwa wafungwa wa kisiasa. Kwenye taarifa zaidi, msikilizaji, ni kwamba vuguvugu liliongoza maandamano makubwa mwaka elfu mbili na ishirini nchini Mali la M5 RFP, ambalo ni Rally of Patriotic Forces, limeamua kumwondoa kama kiongozi wa vuguvugu hilo, waziri mkuu wa sasa wa mpito Choguel Maiga, hatua inayoonekana kuwepo mpasuko ndani yake. Hata hivyo, inaelezwa kuwa baadhi ya wanachama wa vuguvugu hilo lililogawanyika wamepinga hatua hiyo. Omar Barte ni mchambuzi wa siasa za Mali. Wakati wowote kulikuwa na shida, alitegemea kila mara L5 mp. Na sasa sehemu ya wanachama wa vuguvugu hilo wamejitenga naye. Hili linaweza kumfanya kupata matatizo zaidi na utawala wa kijeshi, ili aendelee kushughulikia wadhifa wake. Ninahisi kwamba hana taarifa yoyote, na hata yeye mwenyewe amekuwa akisema kupitia runinga kwamba hana taarifa yoyote na kwamba anayesimamia mambo yote ni rais wa mpito. Ni sauti yake Omar Berte, mchambuzi wa siasa za Mali. Zaidi ya watu mia mbili, wengi wao wakiwa ni wanawake waliokimbia makwao kutokana na mashambulio nao, uh, wamehofiwa msikilizaji, huenda wametekwa na magaidi wa Boko Haramu kaskazini mwa Nigeria, eneo la Gaburngala. Mia mbili hawa wanadai walikuwa wameenda kuteka kuni wakati walipotekwa. Viongozi wa kijeshi katika mataifa ya Niger Burkina Faso na Mali wamekubaliana kuunda jeshi la pamoja kupambana na makundi ya wanajihadi katika mataifa yao ikiwa ni hatua ya hivi karibuni kuchukuliwa na viongozi hao watatu kupambana na utovu wa usalama katika mataifa yao. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI pwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Rais wa Marekani Jo Biden na mpinzani wake Donald Trump hapo jana walipata ushindi katika kura za majimbo, hatua inaashiria kuwa huenda wakachuana tena katika uchaguzi ujao. Wakati huu aliyekuwa mpinzani wa mpinza pekee wa Trump katika chama cha Republican, Nikki Haley, akitangaza kujiondoa. Haya najiri wakati huu rais Biden akitarajiwa kuhutubia taifa kupitia bunge katika hotuba ya mwaka. Wachambuzi wa mambo na mtazamo gani kwa kilichojiri? Profesa Mashare Mnene anaangazia hili akiwa Nairobi, Kenya. Kuna uwezo Trump anaweza shinda uchaguzi ambao unakuja, kwa sababu ana nafasi, na haitakuwa mara ya kwanza kufanyika hivyo. Kwa hiyo kwa watu wasio na wasiwasi, 1884 rais ambaye alikuwako alishindwa 1889, na akashinda. Kwa hivyo si jambo la kwanza kufanyika hivi. Ikiwa kuna watu ambao wanashuku ati Trump haifai, hiyo ni siasa, maana hata yeye naye Trump anashuku wengine hawafai. Kwa hivyo hiyo ni kawaida ni mtazamo wake, Profesa Mashare Mnene, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. Shinikizo zaidi za kutaka Israeli kuruhusu misaada kuwafikia raia wa Gaza, eneo la kaskazini zinazidi kutolewa, umoja wa Ulaya ukitaka njia mbadala kutumia bahari kutumika. Taifa la Afrika Kusini linataka mahakama e ya haki ya kimataifa ICJ kuangazia mikakati zaidi ya dharura dhidi ya Israeli ili kusitisha uvamizi wake kule Gaza. Wapiganaji wa Houthi kule Yemen wameshambulia meli katika eneo la guba ya Eden na kuwaua watu watatu Mansur na wakilazimika kuitoroka meli hiyo e, taarifa hii imetolewa na Marekani. Wanajeshi wa Urusi nao wameendelea kuchukua udhibiti mashariki mwa nchi ya Ukraini, miji mitatu eneo hilo sasa ikiwa inakaliwa na wanajeshi hao wa Urusi. Msikilizaji, matangazo yanazidi kujia mbashara kutoka Nairobi hapa Kenya. Ni saa moja na dakika arobaini.