Saa mbili na nusu Afrika Mashariki, msikilizaji, haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli, awamu ya pili. Baada ya taarifa ambazo tumekuandalia ni pamoja na kwamba mpango wa Kenya kutuma polisi nchini Haiti uende ukachukua muda zaidi baada ya mwanasiasa kurofoti kutishia kufika mahakamani kuupinga. Upinga uchaguzi ulioahirishwa nchini Senegal sasa utafanyika baadaye mwezi huu, wakati Marekani nayo ikikaa na kushinikiza waziri mkuu wa Haiti kujiuzulu. Popote ulipo, ujambo na karibu msikilizaji. Tuanze na taarifa kwamba shambulio jipya linalohusishwa na kundi la ADF limesababisha vifo vya watu takriban 11 mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika kijiji cha Kanyamusehe umbali wa kilomita 25 kaskazini mwa jiji la Beni. Kwa mujibu wa duru za usalama, waasi hao wenye uhusiano na kundi la Islamic State walishambulia kijiji hicho usiku wa kuamkia Jumanne wakati watu wamelala. Kanali ehuta Umeonga ni kiongozi wa Beni. Jeshi yetu iko nafatilia raia na walisindikiza hata majeshi kwa kuwaonyesha sehemu zote. Jeshi yao inaendelea kufata adui nyayo yake yote vile ya Beni kule njo wanapata chakula, na kazi yetu ya mulimo ni wa, waasi hawana mahali kawaida, na sisi hatuwezi tukachoka. Tutawafata na tutawateketeza tu. Jeshi haiwezi ikalala na watatetea inchi hadi mwisho na raia ibakika amani na salama. Kundi hili ambalo ni moja makundi hatari ya zaidi yaliyoua watu nchini DRC lilitangaza kuwa mshirika wa Islamic State mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Tukisalia kule DRC, siku mbili za mapigano mashariki mwa nchi hiyo, ambapo zimeshuhudia waasi wa M23 wakiuteka muji wa Nyanzale, yamesababisha pia watu zaidi ya laki moja kukimbia makazi yao, imesema taarifa ya Umoja wa Mataifa. Maelezo zaidi na Hilaringati. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, takriban watu elfu themanini walikuwa wanaishi katika muji wa Nyazale, jimboni Kivu Kaskazini, pamoja na maelfu ya watu wengine waliokimbia makazi yao kutokana na mapigano ya awali katika eneo hilo. Jumatatu ya wiki hii kundi la M23 lilianzisha mashambulio dhidi ya miji kadhaa na kupanua udhibiti wake kuelekea kaskazini katika maeneo ya Rushuru na Masisi. Raia 15 wakiwemo watoto waliuawa huko Nyazale katika mashambulio ya makombora, kulingana na wahudumu wa afya na mashahidi waliowasiliana kwa njia ya simu na mashirika ya habari, mapigano yameendelea kuripotiwa katika maeneo kadhaa, ikiwa ni pamoja na muji wa Kibirizi ambao haukuwa na wakazi wala wafanyikazi wa kibinadamu. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa mpaka kufikia mwishoni mwa mwaka 2023 watu milioni 7 walikimbia makazi yao nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakiwemo milioni mbili na laki tano katika jimbo la kivu kaskazini pekee shirika la mpango wa chakula duniani wfp limeeleza hali ya wasiwasi inayoendelea kukumba raia nchini drc zaidi ya watu milioni 40 nchini humo wakikabiliwa na uhaba wa chakula wfp ikisema ikiwa juhudi za dharura zitachukuliwa kudhibiti hali huenda basi hali ikawa mbaya hata zaidi Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limechapisha ramani yake inayoashiria maendeleo ya hali ya haki za binadamu likitoa wito kwa rais wa DRC Felix Tshisekedi kuzingatia zaidi masuala ya haki za binadamu katika kipindi hiki cha mhula wake wa pili. Katika nyaraka zilizochapishwa hivi karibuni Human Right Watch inaitaka serikali ya DRC kuzingatia uhuru wa watu kujieleza na usalama wa raia katika maeneo yenye migogoro. Thomas Fesi ni mtafiti mkuu wa shirika hilo nchini DRC sont bahati mbaya sana, ahadi nyingi zinaonekana kuwa mbali kutekelezwa, ukizingatia kukamatwa kwa watu kiholela na vitisho kadhaa dhidi ya wanaharakati wa mashirika ya kiraia, wanahabari na watu wengine. Unyanyasaji huu pia unaambatana na mambo ya kisheria, lakini lazima vitendo hivyo vikomeshwe. Ulinzi wa raia pia ni muhimu uzingatiwe, wakati huu mgogoro wa M23 unapoendelea huko Kivu kaskazini na mauaji kule Ituri, kwa kuwa Rwanda inaunga mkono M23 siyo sababu ya kuihalalisha makundi yenye silaha ambayo yamehusika na maswala ya uhalifu. Mageuzi katika vyombo vya sheria pia ni muhimu sana. Ni sauti yake Thomas Fesi, mtafiti wa Human Rights Watch nchini DRC. Mbunge wa Uganda Ching Opendi, ambaye alipendekeza watu wenye jinsia moja, wenye uhusiano wa jinsia moja nchini Uganda kuhasiwa, wakati wa mjadala wa kuadhibu mashoga nchini humo, amenyima visa ya kuzuru Marekani. Mpango wa Kenya kutuma polisi wake nchini Haiti huenda ukawa matatani kwa mara nyingine baada ya mwanasiasa mmoja nchini humo kudai atafika mahakamani kupinga makubaliano ya hivi karibuni kati ya serikali hizo mbili. Ruben Lukumbuka anakamilisha taarifa hii. Mwanasiasa Ekuru Aukot aliliambia shirika la habari la Reuters kuwa makubaliano kati ya Rais William Ruto na Waziri Mkuu wa Haiti Ariel Henry ni batili na alishindwa kushughulikia pingamizi la jaji wa mahakama aliyezuia kutumwa kwa polisi hao. au court, amesema Henry, ambaye aliingia madarakani baada ya mauaji mwaka 2021 ya rais Juvenal Moise, hana uhalali wa kisheria kuingia makubaliano hayo na kwamba sheria za Haiti zinazoongoza polisi hazifanani na zile za Kenya. Naam, Ali Bilali, tueleze nini, tunajadili nini kwenye habari rafiki? Nam, bwana Benson Wakoli. Tanzania imekuwa ikiomboleza kifo cha aliyekuwa rais wao Ali Hassan Mwinyi, huku wananchi wa Namibia wakimpoteza kiongozi wao Hage Geingob. Kifo cha viongozi hao wawili kinazua mjadala wa jinsi kuwaenzi viongozi wakiwa hai. Nini maoni yako kuhusu hili? Je, ni wakati gani mwafaka wa kuwaenzi viongozi katika nchi yako? Tutumia ujuma mfupi kwenda kwenye nambari 25411420. Raia nchini Senegal sasa wanapaswa kujiandaa kwa uchaguzi mkuu utakaofanyika mwishoni mwa mwezi huu, baada ya mfululizo wa matangazo hapo jana kuhusu tarehe mpya ya uchaguzi. Emmanuel Makundi na mengi zaidi. Kumekuwa na mkanganyiko wa tarehe, ambapo wakati rais Macky Sall akitangaza uchaguzi kufanyika tarehe 24 mahakama ya kikatiba yenyewe inasema uchaguzi huo ni lazima ufanyike Machi 31. Hata hivyo kwa vyovyote vile itakavyokuwa uchaguzi utafanyika kabla ya muhula wa rais Sal kukamilika Aprili 2, jambo ambalo ndilo lililokuwa mgogoro miongoni mwa wadau nchini humo. Rais Sal aliibua sintofahamu ya kisiasa nchini humo baada ya kuahirisha uchaguzi uliokuwa ufanyike tarehe 25 ya mwezi uliopita, uamuzi ambao ulisababisha maandamano ya nchi nzima kushinikiza uchaguzi kufanyika kabla ya kumaliza muda wake. Uamuzi huu umepokelewa kwa hisia mseto, ingawa wengi wameufurahia uchaguzi kufanyika kabla ya rais Sal kumaliza muda wake ambapo pia tangazo hili linakuja saa chache tangu wabunge wapitishe muswada wa sheria kuhusu kutoa msamaha kwa wafungwa wa kisiasa. Afisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inalitaka bunge la Gambia kusitisha mara moja mjadala unaolenga kuondoa marufuku ya ukeketaji wanawake, afisi hiyo ikisema hatua hii inachukiza. Ukeketaji wanawake nchini Gambia ulipigwa marufuku mwaka elfu mbili Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia wahamiaji katika ripoti yake imesema zaidi ya wahamiaji 8565 walifariki mwaka uliopita. Wengi wa wahamiaji hao walifariki ndani ya bahari ya Mediterranean wakijaribu kuelekea Ulaya. RFI. Na msikilizaji, Ikulu ya Marekani kupitia kwa msemaji wake Karina Jean Pierre imekanusha madai kuwa inashinikiza waziri mkuu wa Haiti Ariel Henry kujiuzulu nafasi yake, wakati huu vurugu za makundi ya wa wahalifu zikienea zaidi. Kauli ya Marekani imekuja wakati huu kiongozi wa kundi kudhibiti, mji mkuu, wa kundi linalojaribu kudhibiti mji mkuu wa nchi hiyo akionya vurugu zaidi za ikiwa Henry hatajiuzulu. Not, lahasha hatufanyi hivyo wala tumshinikizi waziri mkuu kujiuzulu. Hilo hatulifanyi, lakini tumesisitiza kuwa sasa ni wakati wa kukamilisha makubaliano ya kisiasa ya kuisaidia kuiweka Haiti kwenye njia ya mustakabali bora, na hilo ni jambo ambalo tumekuwa tukifanyia kazi kwa muda. Tumekuwa tukifanyia kazi na CARICOM kwa hiyo sio jambo jipya. Tumekuwa na mazungumzo pia na washirika wa Haiti kuirejesha kwenye utaratibu wa kidemokrasia kupitia uchaguzi huru na wa haki, utawala jumuishi na kugawana madaraka. Hii itawapa raia fursa ya kumchagua waziri mkuu wao kidemokrasia. Katika hatua nyingine, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limekuwa na kikao cha faragha kujadili vurugu zinazoendelea Haiti. Shinikizo zaidi za kutaka Israeli kuruhusu misaada kuwafikia raia wa Gaza katika eneo la kaskazini zinazidi kutolewa, Umoja wa Ulaya ukitaka njia mbadala kutumika kuwafikia waathiriwa. Taifa la Afrika Kusini linataka mahakama ya haki ya kimataifa ICJ kuangazia mikakati zaidi za dharura dhidi ya Israeli ili kusitisha uvamizi wake kule Gaza. Wapiganaji wa kihuthi kule Yemen wameshambulia meli katika eneo la guba ya Aden na kuwaua watu watatu, Mansur wakilazimika kuitoroka meli hiyo. Wanajeshi wa Urusi nao wameendelea kuchukua udhibiti mashariki mwa taifa la Ukraini, miji mitatu eneo hilo sasa ikiwa inakaliwa na Urusi. Haya ni matangazo ya msikilizaji yanayokuja mbashara kutoka hapa Nairobi, Kenya. Hivi punde, msikilizaji unapata