Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi. Victo Moturi. Miongoni mwa yale tuliokuandalia ni pamoja na daktari wa na mwanasiasa upinzani nchini DRC Denis Mkwege ataka vikosi vya MONUSCO kutoondoka Mahakama ya kikatiba nchini Senegal imesema imeafiki kuwa uchaguzi ulioarishwa ufanyike Machi 24. Na kundi la Hamas laondoka jini Kairo baada ya mazungumzo yake na Israel kuvunjika. Karibu tuandamane ya pamoja. Nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka 2018 Daktari Denis Mukwege amelandikia barua ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kulitaka kufuta mpango wake wa kuondoa jeshi la kulinda amani MONUSCO nchini humo kufikia mwisho wa mwaka huu. Jupita Mayaka anaeleza zaidi. Mkwege ambaye pia ni mwanasiasa aliyewania urais mwaka uliopita na kushindwa na Rais Felix Tshisekedi amesema kwenye barua yake kuwa ombi lake linatokana na kuendelea kwa utovu wa usalama na hali mbaya ya kibinadamu jimboni Kivu Kaskazini. Aidha, amesema kwa sasa sio muda mwafaka wa kukiondoa kikosi cha MONUSCO kwa sababu maisha ya raia hasa wa mashariki yatakuwa kwenye hatari na kuondoka kwa kikosi hicho kutasababisha hali ya usalama kuwa mbaya zaidi. Badala ya kuondoka, Mkwegi amelipendekezea baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kubadilisha utaratibu wake wa operesheni nchini DRC ili kuweka mazingira yatakayowezesha ya jeshi la DRC kuwa imara na kujihami vilivyo, kabla ya kikosi cha UN ya kikosi kuondoka. Barua hii ya Mkwege imekuja baada ya wiki iliyopita MONUSCO kufunga kambi yake ya Kamanyola jimboni Kivu Kusini, wiki iliyopita kwa miaka 25. Mwaka uliopita Rais Felix Tshisekedi aliambia Umoja wa Mataifa kuanza kuondoa vikosi vyake nchini humo baada ya kushindwa kutokomeza makundi ya waasi hasa mashariki mwa nchi yake. Msoda tata wa kuwatafuta wakimbizi haramu nchini Rwanda kutoka nchini Uingereza utarejeshwa bungeni mwezi huu baada ya bunge la juu kupinga na kupendekeza marekebisho kadhaa. Wadau kutoka mataifa mbalimbali duniani mbali wamekutana jijini Nairobi kujadili mageuzi yatakosaidia kupambana na milipuko ya majanga kuelekea kongamano la kimataifa yatakofanyika jijini Geneva mwezi Mei. Carol Coril amefuatilia mazungumzo hayo na kuandaa ripoti ifuatayo. Baada ya janga la uviko 19 lililosibu dunia, shirika la afya duniani lilipendekeza kufanyika marekebisho ya sera za kukabiliana na majanga ili kuwa na sauti moja hali kama hiyo inapotokea. Martins Livinas ni mratibu wa huduma za dharura WHO nchini Kenya. Tupo kwenye awamu ya mwisho wa mchakato huu, ni muhimu mataifa wanachama kushiriki. Ni hatari kwa mikutano ya kifamilia mtu kusema sitoshiriki, wataamua mambo kwa niaba yake na wakati mwingine si ya kukupendelea. Nchi mbalimbali zimekuwa zikilalamikia kulemewa maambukizi ya uviko 19, kwa kutokuwa na mifumo na miundombinu thabiti ya kiafya. Daktari Martin Sirengo anaratibu uhusiano kati ya wizara ya afya ya Kenya na mashirika ya kimataifa. Hii ilitokana na mafundisho ambayo tulipata kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Hiyo kamati inahusisha wataalamu kutoka nchi mbalimbali kuweka pamoja mkataba wa kupambana na majanga. Katika rasimu ya mkataba huo, nchi nyingi zinahisi kuna haja ya kutatua suala la nchi za afrika kubaguliwa wakati wa majanga. Kibet Kisorio ni mwanasheria katika bodi ya udhibiti dawa katika wizara ya afya unajaribu kutafuta mkataba ama inapeana uh, mwelekezo iwapo janga ilitokezee, itakuwa inatumika dunia mzima kupeana madawa kwa walio hawana uh, haya yoyote kwa njia yoyote ile ya kusaidia iwapo kutokezea na janga. mashirika ya kiraia pia yanashinikiza biashara ya chanjo kuwekwa wazi. Agri Aluso anawakilisha muungano wa mashirika ya kiraia kuhusu majanga ukanda wa Afrika. Lazima kila nchi wa dunia washirikane wa na, tusiweke msingi wa biashara juu, tuweke haki ya kibinadamu mbele. Shirika la afya limekuwa likizionya nchi mbalimbali kujiandaa kwa majanga wakati wowote baada ya korona tukusalia nchini Kenya ni kwamba kumetokea kizaazaa katika mahakama ya Malindi baada ya Paul Ndenge Makenzi kudai kwamba alikuwa anatendewa vibaya baada e, na polisi kusalia nje ya koti kwa muda mrefu. Makenzi na washukiwa wenzake in wanakabiliwa na mashtaka mia moja tisini na moja ya mauaji mbele ya jaji Mugure Dhande. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lenye wanachama kumi na tano linazingatia kutoa wito wa kusitisha mapigano mara moja kabla ya Ramadhan katika vita vya karibu mwaka mmoja katika kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya paramitari, zimesema ripoti za wanadiplomasia RFI. Mahakama ya katiba nchini Senegal imesema imeafiki kuwa uchaguzi ulioahirishwa ufanyike Machi 24 kama ilivyopendekezwa Rais Maksali. Uamuzi huu umepokelewa kwa hisia mseto, ingawa wengi wamefurahia uchaguzi kufanyika kabla ya muhula wa Rais Sali kukamilika, ambapo pia tangazo hili linakuja saa chache tangu wabunge wapitishe mswada wa wa sheria kuhusu kutoa msamaha kwa wafungwa wa kisiasa. Uradisi wa mambo wanazitazamaje suala hili Mali Ali anaangazia hili akiwa Ufaransa. Kwa kweli kuahirishwa kwa mara nyingine, sitegemei, lakini kile ambacho tunaweza tukashuhudia labda ni kasoro ambazo zinaweza kutokea katika uchaguzi huu ambao kama ukiangalia vizuri, ume, umeandaliwa umechukuliwa hatua hii ya kuandaliwa mwezi huu wa tatu tarehe ishirini na nne kwa shinikizo ambalo lilofanyika. Kwa hiyo mi nadhani, kwa hiyo mambo mengi yalikuwa yameshafanyika, ila tu tunatakiwa tufuatilie sana hisia za watu kwa sababu matokeo sana ndiyo huwa yanaleta vurugu kwa kweli, lakini uchaguzi unaweza ukafanyika tarehe hiyo ambayo ni mwezi huu wa tatu. Kumeshuhudiwa maandamano na maafa tangu Rais Maksali kutangaza kuahirishwa kwa uchaguzi wa urais uliopangiwa Februari ishirini na tano mwaka huu. Niger, Mali na Bukinafaso zimetangaza kuunda jeshi la pamoja pambana na makundi ya kijihadi katika nchi zao. Fran Ki anaeleza zaidi. Mkuu wa jeshi wa Niger Musa Salo Barmu ametangaza muungano huo na ambapo amesema operesheni hiyo ya kijeshi itaanza hivi karibuni. Hata hivyo, hajaeleza kikosi cha jeshi hilo linaundwa na wanajeshi wangapi. Hatua hii inakuja baada ya mwezi Septemba mwaka uliopita, nchi hizo ambazo pia zilitangaza kujiondoa kwenye jumuiya ya ECOWAS zilitangaza muungano mpya wa kijeshi kijeshi baada ya kujiondoa kwenye kikosi cha kimataifa cha G5. Hali ya usalama katika nchi hizo tatu imeendelea kuwa mbaya kwa muda wa miaka kumi kutokana na uwepo wa makundi ya kijihadi na kuondoka kwa wanajeshi wa Ufaransa, koloni ya zamani ya nchi hizo tatu, ambayo imesababisha hali kuendelea kuwa mbaya. Jeshi hilo la pamoja pia linatarajiwa kuchukua nafasi ya kikosi cha cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa, MINUSMA, ambacho mwezi Disemba mwaka uliopita kiliondoka kwenye nchi hizo baada ya kufukuzwa na viongozi wa kijeshi. Tume ya uchaguzi ya kitaifa nchini Chad imetangaza kipindi cha kuwasilisha magombea kwa, kwa uchaguzi wa urais ambacho kilianza jana na kitaendelea hadi Machi 15, wakati huu taifa hilo linapojiandaa kushiriki uchaguzi mkuu Mei sita mwaka huu. Serikali ya Zimbabwe imelaani vikali vikwazo vipya iliyowekewa na Marekani dhidi ya rais wa nchi hiyo, Rais Amason Mnangawa na maafisa wengine wakuu kwa tuhuma za rushwa na ukiukaji wa haki za binadamu. Nchini Namibia, jamii ambazo mababu zao walichinjwa na vikosi vya ukoloni vya Kijerumani na mali zao kuchukuliwa zaidi ya karne moja iliyopita wameitisha mazungumzo mapya na Berlin ili kujadili kurudishwa kwa ardhi ya mababu zao. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi fr sw. Ujumbe wa kundi la Hamas umeondoka jini Cairo baada ya mazungumzo na wasuluhishi wa mzozo wake na Israel kuvunjika kufuatia jitihada za siku kadhaa za kujaribu kupata mkataba wa kusitisha vita kabla ya kuanza kwa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Victor Buso, kulikoje? Mwakilishi wa juu wa Hamas amesema wanakwenda jijini Doha kwa mashauriano zaidi, huku akiilaumu Israeli kwa kukwamisha harakati za kupata makubaliano ya kusitisha vita. Aidha, amesema wanasubiri majibu kutoka kwa Israeli baada ya kutoridhishwa na namna mpinzani wake anavyotaka vita hivyo visitishwe. Ripoti zinasema kwamba Israeli inataka Hamas kutoa orodha ya mateka wote waliohai lakini kundi hilo linasema kwamba hilo linawezekana tu baada ya mkataba wa kusitisha vita kupatikana. Rais wa Marekani Joe Biden ambaye ametuma wajumbe wake kusaidia kupata suluhu, wiki hii alitoa wito kwa Hamas kukubali mpango wa kumaliza vita na Israeli siku chache kabla ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hata hivyo, matumaini ya kupata mkataba yanadidimia wakati huu jeshi la Israeli linapoendelea kushambulia Gaza kwa mwezi wa sita sasa, na usiku wa kuamkia leo watu wengine themanini na watatu waliuawa na kufikisha idadi ya Wapalestina waliopoteza maisha, wengi wao watoto na wanawake, kufikia zaidi ya elfu thelathini na mia nane. Israel hii leo imeshutumu Afrika Kusini kwa kuwa mkono wa sheria wa Hamas baada ya Pretoria kuwasilisha tena ombi kwa mahakama ya kimataifa ya haki ICJ ili kuchukua hatua dhidi ya Israel, huku msemaji wa serikali ya Afrika Kusini akikanusha tuma hizo. Urusi Halamisi imemwita ime, ime, ime balozi wa Marekani na kutishia kumfukuza wanadiplomasia wa nchi hiyo kwa kile Urusi ilichosema ni kuingilia masuala yake ya ndani ya Moscow. Ikulu ya Marekani kupitia kwa msemaji wake Karim Jean Pierre imekanusha madai kuwa inashinikiza waziri mkuu wa Haiti Ariel Henry kujiuzuru nafasi yake wakati huu vurugu za makundi ya kialifu zikienea zaidi. Kauli ya Marekani imekuja wakati huu kiongozi wa kundi inalojaribu kudhibiti mji mkuu wa nchi hiyo akionya vurugu zaidi ikiwa Henry hatajiuzuru. La hasha, hatufanyi hivyo, wala hatumshinikizi waziri mkuu kujiuzulu, hilo hatulifanyi. Lakini tumesisitiza kuwa sasa ni wakati wa kukamilisha makubaliano ya kisiasa ya kuisaidia kuiweka Haiti kwenye njia ya mustakabali bora, na hilo ni jambo ambalo tumekuwa tukifanyia kazi kwa muda, tumekuwa tukifanyia kazi na CARICOM. kwa hiyo sio jambo jipya. Tumekuwa na mazungumzo pia na washirika wa Haiti kuirejesha kwenye utaratibu wa kidemokrasia kupitia uchaguzi huru na wa haki, utawala, jumuiya na kugawana madaraka. Hii itawapa raia fursa ya kumchagua waziri mkuu wao kidemokrasia. Katika hatua nyingine, baraza la usalama la Umoja Mataifa limekuwa na kikao cha faraga kujadili vurugu zinazoshuhudiwa kwenye taifa hilo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Alhamisi amekutana na viongozi wa vyama vikuu vya kisiasa nchini humo kusisitiza umuhimu wa msaada kwa Ukraine kabla ya uchaguzi wa Umoja wa Ulaya. Chama kikuu cha wafanyakazi nchini Ufaransa kimeonya uwezekano wa mgomo unaowashirikisha madaktari hasa wakati wa michezo ya Olimpiki jijini Paris mwaka huu, tangazo hilo likija baada ya maandamano ya siku za hivi karibuni dhidi ya ongezeko la umri wa kustaafu nchini humo. Matakwa ya kimataifa ya leseni za uvumbuzi yalipungua mwaka jana kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka kumi na nne kutokana na viwango vya juu vya riba, Umoja wa Mataifa umesema Alhamisi. Wadau kutoka mataifa mbalimbali yanaendelea kujadili mageuzi yatakayosaidia kupambana na mlipiko wa majanga kuelekea kongamano la kitaifa litakalofanyika jijini Jeneva mwezi Mei, mataifa haya yakitazamiwa kuafikiwa kuhusu mkataba mmoja wa