Ni saa kumi na mbili kamili jijini Nairobi, nchini Kenya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Florence Kivuva. Hujambo na karibu kwenye matangazo yetu ya awamu ya kwanza jioni hii, ikiwa ni tarehe 8 Machi mwaka 2024, na hizi ni baadhi ya taarifa kuu tulizonazo. Ulimwengu waadhimisha siku ya wanawake, huku visa vya ukeketaji vikizidi kuongezeka, na tumekuandalia mengi kutoka nchini Kenya na kwingineko duniani. Wanafunzi zaidi ya mia mbili watekwa nyara na watu waliojihami kwa silaha nchini Nigeria. Marekani yatangaza mpango wa kujenga bandari ya muda katika pwani ya Gaza, karibu na bahari ya Mediterania. Ikiwa ni siku ya wanawake duniani, basi nichukue nafasi hii kuwatakia wanawake wote maadhimisho mema. Wakati dunia inapoadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake hivi leo, ripoti mpya ya shirika linalohudumia watoto UNICEF inaonyesha kuwa idadi ya waathirika wa vitendo vya ukeketaji duniani imefikia watu milioni 230. Hili ni ongezeko la asilimia 15 tangu mwaka 2015, licha ya hatua kupigwa kwenye taifa ambayo jamii zimekuwa zikitekeleza vitendo hivi. Mwanahabari wetu Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa mwandishi kinara wa ripoti hiyo Claudia Copa, habari hii sio nzuri kutokana na idadi kuwa kubwa zaidi kuwahi kuripotiwa. Ripoti iliyotolewa sambamba na Siku ya Kimataifa ya Wanawake, bara la Afrika linatajwa kuongoza kuwa na idadi kubwa zaidi ya waathiriwa wa ukeketaji ikiwa na zaidi ya watu milioni 144, ikifuatiwa na Asia watu milioni 80, na Mashariki ya Kati watu milioni 6, kulingana na utafiti uliofanywa katika nchi 31 ambapo mila hiyo ni ya kawaida. Hata hivyo, licha ya ripoti kuonyesha kuna ongezeko, baadhi ya nchi zimeripoti kufanikiwa kudhibiti vitendo vya ukeketaji ikiwemo Sierra Leone, Ethiopia, Burkina Faso na Kenya ambako vimepungua. Tendo la ukeketaji dhidi ya wasichana huweza kusababisha mtu kutokwa na damu, kupata maambukizo, au pia kuwa na madhara ya muda mrefu kama vile matatizo ya uzazi, shida wakati wa kujifungua, au maumivu wakati wa tendo la ndoa. Wanaharakati sasa wanayataka mataifa kuongeza kasi hasa katika kudhibiti vitendo hivi kwa kuelimisha jamii na kutunga sheria kali dhidi ya wanaotekeleza. Ni kushukuru, Emmanuel Makundi. Kauli mbiu ya mwaka huu siku hii ya kimataifa ya wanawake ni kuwekeza kwa wanawake ili kuchochea maendeleo. Mwenzangu Carol Korir amezungumza na Daktari Lena Matata, mwanasayansi na mtafiti katika shirika la DNDi linaloangazia magonjwa yaliyotengwa ili kumfahamu zaidi na kazi zake. Mi niko kwenye kitengo cha magonjwa ya virusi, kwa mfano magonjwa ya HIV, ugonjwa wa denge na virusi vingine. Daktari Lena, nini kilikuvuta ukaingia katika sayansi utafiti? Kuna baadhi ya watu ambao wanaishi tuseme mashinani sana, kwa hivyo wao magonjwa yao yamepuuzwa na si vyema, kwa hivyo nilitamani kuwasaidia. Hivi ni kwa nini bado hatuna wanawake wengi ambao wanachagua taaluma hii ya sayansi ama utafiti? Shule za msingi na sekondari ni muhimu sana, tuanze kuwapendekeza wanafunzi wote na si vijana pekee, lakini pia wasichana kwenye masomo ya sayansi. Kwa hivyo lazima msingi uanze wakati mtoto yuko kwenye shule za msingi. Kuna vikwazo gani ambavyo tunaweza azungumzia ambavyo vinaweza kuwavunja moyo wanawake ambao wangependa kuwa madaktari, watafiti, ama wanasayansi? Kuna baadhi ya walimu ambao wakikuona kwamba wewe ni dada wanapendekeza ya kwamba wewe utafanya kazi ambazo ni akina dada wanafuatilia uh, kama kazi za upishi, kwa hivyo hawakupati ile msaada ya kuweka masomo mbele. Daktari Lena Matata ni mtafiti katika shirika la DNDi. Wanawake na watoto hasa barani Afrika katika nchi zinazokabiliwa na utovu wa usalama kama DRC na Sudan ndio wanaoathiriwa wa kwanza kunapotokea majanga. Nchini Kenya, shirika la Plan International Kenya limekuwa likiwafikia wanawake wanaokabiliwa na changamoto mbalimbali mbali kama njaa. An Kituki ni afisa wa jinsia kutoka shirika hilo. Tunavyojua dunia imeanza kukumbwa na majanga ya ukame, majanga mbalimbali ambayo yanaendelea kama, kumekuwa kuna ukame wengine kuna elnino, na wale ambao wanaathirika zaidi kwa hizo uh, wakati mambo kama hayo yanatokea, ni mtoto msichana na aswa wa mama, kwa sababu watahitajika aidha, uh, kutoka manyumba zao kufanya kazi zaidi, na mara nyingi hata ile yale uh, makao ambayo walikuwa nayo yanaweza kuenda. Kwa hivyo kama sisi shirika la Plan International, tumeweza kuweka mikakati ya jambo la kwanza ni ile kukinga uhai wao, kwamba ao watoto nao wamama na hizo familia hawataweza kupoteza maisha yao. Jambo lingine ambalo tunaweza kufanya ni kwamba tumeweza kuwasaidia kukua, tayari ama wakati mambo kama majanga inatokezea. An Kituki ni afisa wa jinsia katika shirika la Plan International Kenya. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametumia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake kuahidi kufanya kampeni ili waviaji au utoaji mimba uwe ni haki ya msingi kwa wanawake kwenye Umoja wa Ulaya. Ufaransa kwa leo la imekuwa nchi ya kwanza duniani ambayo katiba inalinda haki ya utoaji mimba kwa, kwa mazingira yoyote, yoyote. Repos... hatutapumzika hadi pale ahadi hii itakaposambaa kote duniani. Tutaendesha mapambano haya katika bara letu lote, Ulaya yetu ambayo makundi ya watu wanashambulia haki za wanawake kabla ya kushambulia haki za walio wachache wanaoonewa, wote uhuru wote hii ndio maana ningependa kuandika uhuru huu wenye ulinzi wa kutoa mimba kwa uhuru katika hati ya msingi ya Umoja wa Ulaya. Ni sauti yake Rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron. RFI Bukavu 98.0 FM. Huko Bukavu nchini DRC, watu kumi na nne wa familia moja, wakiwemo watoto kumi na wawili, wamepoteza maisha katika kijiji cha Bunumbu jimboni Kivu Kaskazini baada ya kula chakula chenye sumu, kwa mujibu wa Raha Lucas, rais wa shirika la kiraia katika eneo la Lugendo. Taarifa ya wizara ya habari imekanusha madai hayo na kusema hakuna tarehe wala ushirikiano wowote uliokubaliwa kati ya nchi hizo mbili. Hatua hii imekuja baada ya shirika la habari linalomilikiwa na serikali ya Urusi, TAS, kuandika makala kuwa Mosko ilikuwa imeingia kwenye makubaliano ya kijeshi na Kinshasa. Katika makala hayo, ilielezwa kuwa makubaliano hayo yalikuwa ni pamoja na mazoezi na mafunzo ya pamoja, na wanajeshi wa nchi hizo mbili watakuwa wanatembeleana kwa kutumia ndege na manuari za kivita. hata hivyo, DRC inasema iliwahi kuingia kwenye maelewano ya awali na Urusi mwaka elfu moja mia tisa tisaini na tisa lakini hakuna mkataba uliowahi kusainiwa. Kupitia kikosi cha Wagna, Urusi katika miaka hivi karibuni imekuwa ikitoa msaada wa kiusalama katika mataifa ya Afrika kama Jamhuri ya Afrika ya Kati, Mali, Niger na Burkina Faso. Ni e, kushukuru sana Hilary Ngati. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekanusha ripoti kuwa imesaini ushirikiano wa kijeshi na Urusi. Hilary Ngati anaeleza zaidi. Tukisalia nchini DRC wakati huu waasi wa M23 wanapoendelea kukabiliana na jeshi la serikali katika jimbo la kivu kaskazini, shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka, MSF, limesitisha huduma kwenye baadhi ya maeneo na kuwaondoa wafanyakazi wake. Emmanuel Lampat ni mwakilishi wa MSF nchini DRC. Ni wazi kwamba ongezeko la majeruhi, lakini pia uwezo uliopo kwenye mji wa Goma limekuwa kubwa hadi kupita kiasi. Pia wimbi jipya la wakimbizi wa ndani wanaoongezeka kwa wakimbizi wengine walioko ni wengi sana, kando kando ya mji wa Goma ambapo watu wamepewa hifadhi. Kwa kweli tunahofia kutokea kwa magonjwa ya milipuko. Na jambo la pili, mapigano kati ya mahasimu yamekaribia sana makambi ya wakimbizi na sasa yameongezeka sana viungani mwa nchi kama Minova, Nyanzale na Kibiru. Ni sauti yake Emmanuel Lampart, mwakilishi wa MSF nchini DRC. Watoto wanane wamepoteza maisha na wengine 78 wamelazwa hospitalini kisiwani Panza, wilaya ya kusini Pemba, Zanzibar, baada ya kula nyama ya kasa. Mwanawe kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, Abdel Fatah al Burhan, Muhamed Fatah Arman, amepata ajali na kujeruhiwa vibaya baada ya kugongana na gari alipokuwa akiendesha pikipiki yake katika mji mkuu wa Uturuki, Ankara. RFI. Watu wenye silaha wamewateka wanafunzi zaidi ya 200 wakiwa shuleni kaskazini magharibi mwa Nigeria. Victor Abuso, hili lipoje? Mmoja wa walimu na wanakijiji wamethibitisha tukio hilo lilotokea siku ya Alhamisi kwenye shule inayoitwa no Kuriga katika jimbo la Kaduna. Hili ni tukio kubwa la utekaji nyara wa wanafunzi kuwahi kufanyika nchini Nigeria ndani ya miaka mitatu. Walioshuhudia wanasema mtu mmoja ameuawa katika tukio hilo ambalo pia limeshuhudia idadi kubwa ya wanafunzi na walimu wakifanikiwa kutoroka baada ya watu wenye silaha kuivamia shule hiyo. Tukio hili limekuja miaka 10 baada ya magaidi wa Boko Haram kuwateka wanafunzi 250 wa shule ya wasichana Chibok, ambao baadhi yao mpaka sasa hawajapatikana. Utekaji unaotekelezwa na watu wenye silaha hutokea mara kwa mara nchini Nigeria, ambapo watu hao hutaka kikombozi kabla ya kuachia huru waliowateka baada ya kuingia madarakani mwaka uliopita Rais Bola Tinubu aliahidi kumaliza utovu wa usalama nchini Nigeria na kuvutia wawekezaji zaidi. Umoja wa Afrika umekaribisha na kupongeza tangazo la serikali ya Senegal kuwa uchaguzi mpya wa urais sasa utafanyika tarehe ishirini na nne mwezi huu baada ya taifa hilo kujikuta kwenye sintofahamu ya kisiasa baada ya uchaguzi wa Februari kuahirishwa. Victor Motori anaeleza zaidi. Mbali na umoja wa Afrika, umoja wa Ulaya na Marekani pia zimepongeza hatua hiyo ya Senegal. Wakati huu kampeni za uchaguzi huo zikitarajiwa kwanza, siku ya Jumamosi wiki hii, Sall alitangaza tarehe mpya ya uchaguzi wa Machi 24 iliyodhibitishwa na Mahakama ya Katiba, hatua ambayo inayotarajiwa kumaliza mvutano wa kisiasa katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat amesema hatua ya Senegal kutangaza uchaguzi huo wa haraka itasaidia kutatua changamoto za kisiasa nchini humo kwa amani. Aidha, mkuu huyo wa tume ya AU amesema tangazo la rais Sall kuwa ataondoka madarakani wakati muhula wake utakapofika tamati Aprili tarehe mbili imethibitisha kuwa nchi hiyo inasalia kuwa mfano mzuri wa kuigwa kwenye suala la demokrasia barani Afrika. Shukrani sana Victor Muturi. Kundi la wanamgambo wa Islamic State limekiri kuhusika na shambulio la Februari 25 lililosababisha vifo vya watu 15, katika kanisa la kikatoliki kaskazini mashariki mwa Burkina Faso. Kundi hilo limetoa taarifa mapema jana kupitia gazeti lake la Al-Naba, wakati huu nchi hiyo ikikabiliana na visa vya utovu wa usalama. RFI, Sauti za Dunia. Marekani imetangaza mpango wa kujenga bandari ya muda katika pwani ya Gaza karibu na bahari ya Mediterania kusaidia kutoa misaada ya kibinadamu kwa raia wa Gaza walioathirika na uvamizi wa Israel. Tangazo hili limetolewa na Rais Joe Biden ambaye hata hivyo amesema hakuna mwanajeshi wa Marekani atakayeruhusiwa kuingia Gaza wakati huu wakati wa ujenzi wa bandari hiyo. Marekani inaongoza juhudi za kimataifa kuhakikisha misaada zaidi inafika Gaza. Leo naagiza jeshi la Marekani kuongoza huduma za dharura kwa kujenga kituo cha muda karibu na bahari ya Mediterranean katika pwani ya Gaza, ambayo itapokea meli za misaada zitakazobeba chakula, dawa, maji na kutoa makazi ya muda. Kituo hiki kitachangia utoaji wa huduma za kibinadamu kuingia Gaza kila siku, na sharti Israeli wajibiki, sharti Israeli iruhusu misaada kuingia Gaza, na kuingia Gaza. Na kuhakikisha wafanyakazi wa msaada hawashambuliwi, sure. Wakati Biden akitoa tangazo hilo, jeshi la Israel limeendelea kutekeleza mashambulio kwenye ukanda wa Gaza usiku wa kuamka leo na kusababisha vifo vya watu 78. Waziri wa ulinzi wa Ufaransa Sebastien Lecorn, katika mahojiano na shirika la utangazaji la Ufaransa BFMTV, amesema kuwa hawana mpango wowote wa kuwatuma wanajeshi wa kivita nchini Ukrain. Kauli hiyo imekuja baada ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kusema hivi karibuni kuwa kutuma wanajeshi magharibi nchini Ukraine hakuwezi kukataliwa katika siku zijazo. Bei ya vyakula duniani imeshuka kwa mwezi wa saba mfululizo, huku bei ya nafaka kama sukari na nyama ikipanda, shirika la chakula na kilimo limetangaza hii leo. Uchunguzi mmoja wa Umoja wa Mataifa umebaini kuwa utawala wa Iran ulihusika na vurugu zilizotokea na zilizosababisha kifo cha Maksa Amin mnamo Septemba mwaka 2022. Vurugu hizo zilichochea maandamano ya nchi nzima. Wachunguzi pia wamesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitumia nguvu zisizohitajika kuyazuia ya maandamano yaliyozuka baada ya kifo cha Amen. Zimekatika dakika