Saa moja na nusu jijini Kigali nchini Rwanda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Florence Kivuva ni kukaribishe tena kwenye awamu yetu ya pili ya matangazo asubuhi hii, na miongoni mwa taarifa kuu tulizo nazo ni pamoja na watu 14 wakiwemo watoto 12 wa kufariki dunia mashariki mwa DRC baada ya kula chakula kinachosemekana kuwa na sumu. Nigeria yafanya juhudi za kuwaokoa wanafunzi waliotekwa, na Umoja wa Ulaya kufungua njia ya misaada kwa ajili ya Gaza. Wanakijiji kumi na nne kutoka kwa familia moja wakiwemo watoto kumi na mbili wamefariki siku ya Ijumaa huko mashariki mwa DRC, vyanzo vya hospitali vikishuku kwamba huenda vifo hivyo vilisababishwa na sumu ya chakula. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka amefuatilia taarifa na hii hapa taarifa yake. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika eneo la Lugendo mkoani Kivu Kusini, mashariki mwa nchi hiyo, ambako tukio hilo liliripotiwa ni kuwa, baada ya kutumia mchanganyiko wa uji raha, Lucas anasema wote ambao walikuwa wametumia walijipata na matatizo ya tumbo, wengine waliharisha hadi kufa. Kwa upande wake chifu wa eneo hilo Gilbert Bahati Mboga amefahamisha kuwa miongoni mwa watu hao kumi na wanne waliofariki ni mama wawili na watoto wa shule kumi na wawili na akaongeza kuwa wanafamilia wengine wanne ambao walikuwa wamekula chakula sawa walilazwa katika kituo cha matibabu kinachomilikiwa na serikali kwenye kijiji hicho. Hata hivyo chanzo cha kifo hicho kilichotokea hakijathibitishwa na madaktari wa eneo la afya huko Kivu Kusini. Maelfu ya wanawake nchini Kongo walitumia siku ya kimataifa ya wanawake iliyoadhimishwa hapo jana katika kuandamana ili kuomboleza watu waliouawa kwenye mapigano yaliyokumba eneo hilo kwa miongo kadhaa. Rais wa Kenya William Ruto amemteua katibu mkuu wa jumuia ya Afrika Mashariki Peter Madhuki kuwa balozi wa Kenya nchini Urusi. Uteuzi huo umekuja wakati daktari Madhuki ambaye amekuwa EAC tangu mwaka 2021 akikabili na tuhuma za ubadhirifu wa fedha. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetaka kusitishwa mara moja kwa mapigano nchini Sudan wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI.fr/sw. Umoja wa Afrika umekaribisha na kupongeza tangazo la serikali ya Senegal kuwa uchaguzi mpya wa urais sasa utafanyika tarehe ishirini na nne mwezi huu baada ya taifa hilo kujikuta kwenye sintofahamu ya kisiasa baada ya uchaguzi wa Februari kuahirishwa. Victor Moturi anaeleza zaidi. Mbali na Umoja wa Afrika, Umoja wa Ulaya na Marekani pia zimepongeza hatua hiyo ya Senegal, wakati huu kampeni za uchaguzi huo zikitarajiwa kwanza siku ya Jumamosi. Wiki hii Sal alitangaza tarehe mpya ya uchaguzi wa Machi 24 iliyodhibitishwa na mahakama ya katiba, hatua ambayo inayotarajiwa kumaliza mvutano wa kisiasa katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat amesema hatua ya Senegal kutangaza uchaguzi huo wa haraka itasaidia kutatua changamoto za kisiasa nchini humo kwa amani. Aidha, mkuu huyo wa tume ya AU amesema tangazo la Rais Sal kuwa ataondoka madarakani wakati muhula wake utakapofika tamati Aprili tarehe mbili, imethibitisha kuwa nchi hiyo inasalia kuwa mfano mzuri wa kuigwa kwenye suala la demokrasia barani Afrika. Hata hivyo kampeni rasmi kuelekea uchaguzi huo zinatarajiwa kuanza hivi leo. Rais wa Nigeria Bola Tinubu ametuma vikosi vya majeshi kuwaokoa zaidi ya wanafunzi 280 waliotekwa nyara na watu waliojihami kwa bunduki kutoka shule moja kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Chama kikuu cha upinzani nchini Ghana, National Democratic Congress, kimemchagua waziri wa zamani wa elimu Profesa Jen Nana Uh, Apoku kuwa mgombea mwenza wa mgombea wake wa urais John Mahama katika uchaguzi wa Disemba. Msikilizaji, vita kati ya wakulima na wawindaji nchini Afrika ya Kati vimesababisha mioto ya nyika katika maeneo yaliyoko mashariki mwa mji mkoo Bangue. Mkuu wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen amesema kuwa ukanda wa baharini kuelekea Gaza unaweza kuanza kufanya kazi kuanzia leo ili kurahisisha ufikiaji wa misaada katika eneo lililoathiriwa na mzozo. Kamati ya kitaifa ya Republican imewachagua washirika waliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump, akiwemo binti mkwe wake kushika nyadhifa za juu za uongozi, na hili ni kuzidisha nguvu za rais huyo wa zamani kwenye chama kabla ya uchaguzi wa Novemba. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan amerejelea pendekezo lake la kuwakutanisha maafisa wa Ukraina na Urusi kwa mazungumzo ya amani mara baada ya kukutana na rais Volodimir Zelenski wa Ukraina. Shambulio linaloshukiwa kuwa la waasi wa kihuthi nchini Yemen limesababisha milipuko karibu na meli kwenye ghuba ya Eden. Milipuko hiyo inatokea baada ya kombora la wahuthi shambulia meli ya biashara siku ya Jumatano. Asif Ali Zardari, mjane wa waziri mkuu wa kwanza mwanamke aliyewawa Pakistan, Banazir Buto, anatarajiwa kuchaguliwa kuwa rais hii leo. Ni saa mbili na dakika