Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni dhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Coril Kwenye awamu ya pili, rais wa Rwanda Paul Kagame kukutana na rais wa DRC Felix Tshisekedi kuhusu usalama mashariki mwa DRC. Mtangazaji na mwanaharakati wa Mali Ras Bath ahukumiwa kifungo cha miezi 18 gerezani. Waziri Mkuu wa Haiti Ariel Henry atangaza kujiuzulu. Marekani ikiongeza msaada wa kifedha Ujambo na karibu. Hali mashariki mwa DRC bado inazua mazungumzo makali ya kidiplomasia, huku makabiliano yakizidi kuwa makali kati ya M23 na jeshi la Congo. Rais wa Angola Joao Lorenzo, mpatanishi wa Umoja wa Afrika katika suala hili, amekutana na rais wa Rwanda mjini Luanda. Kwa mujibu wa mamlaka ya Angola, mkutano kati ya Paul Kagame na Felix Tshisekedi ukitazamiwa kufanyika hivi karibuni. Ali Bilali na maelezo zaidi. Ni Tete Antonio, waziri wa mambo ya nje wa Angola, ambaye alitoa tangazo hilo siku ya Jumatatu kufuatia mkutano kati ya rais wa Angola Joao Lorenso na rais wa Rwanda Paul Kagame na kuambia vyombo vya habari kwamba rais Kagame atakubali kukutana na rais Chisekedi katika tarehe itakayopangwa na mpatanishi hivi karibuni. Waziri wa Angola, hata hivyo, alichukua tahadhari kubainisha kwamba kila upande bado unapaswa kufanya kazi katika kuwezesha hatua hii. Ofisi ya rais wa Rwanda haijathibitisha ahadi hiyo, ingawa ilithibitisha kupitia akaunti yake ya mtandao wa X kwamba wakuu wa nchi wamekubaliana juu ya hatua muhimu za kuchukuliwa ili kukubaliana na sababu kuu za mzozo. Felix Chisekedi alikubali kimsingi kukutana na mwenzake wa Rwanda, kulingana na taarifa ya tete ya Antonio iliyochapishwa Februari 27 na ikulu ya Kinshasa. Hata hivyo, amekumbusha kwamba rais Chisekedi alikuwa ameweka masharti kadhaa kabla ya kufanyika kwa mkutano kama huo. Tukisalia DRC, watu kumi na wanane wamefariki kwenye ajali ya barabara katika barabara ya sekana kasumba lewesa katika jamhuri hiyo ya kidemokrasia ya Congo. Mwendesha mashtaka Ufaransa wa mahakama ya kit katika mataifa, ki ki mahakama ya kitaifa kupambana na no ugaidi iliyoundwa mnamo elfu mbili kumi na tisa na pia anayehusika na uhalifu dhidi ya ubinadamu ikiwa ni pamoja na faili za washukiwa w wa mauaji ya kimbari wanaoishi Ufaransa ametimelia ya Rwanda lengo likiwa kuashiria ushirikiano kati ya mamlaka ya nchi hizo mbili ambayo imeongezeka katika miaka hivi karibuni na kuharakisha majaribio nchini Ufaransa. Jean Ricard ni mwendesha mashtaka ya kitaifa ya kupambana na ugaidi. Kwa mara ya kwanza mwishoni mwa mwaka huu tutakuwa na kesi tano, kitu ambacho hakikuwepo miaka mitano. Kutakuwa kila wakati na kesi za rufaa, hivyo hakuna kupunguza, badala yake kumekuwa na kasi katika hukumu. Kuhusu suala la mke wa rais wa zamani wa Rwanda, Agatha Abri Rimana, ambaye anashukiwa pia kuhusika katika mauaji ya kimbari nchini Rwanda, mwendesha mashtaka huyo amesema hakuna faili itayoachwa nyuma. Mapigano makali yameshuhudiwa jana katika maeneo tofauti jijini Khartum kati ya jeshi na waasi wa RSF licha ya azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutaka vita kusitishwa. Benson Wakoli, tuna nini habari rafiki? Naam, leo katika makala ya barafiki ni kwamba waumini wa dini ya Kiislamu kote duniani wameanza mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kipindi hiki mataifa mengi ya Afrika Mashariki tu yakiendelea kushuhudia mfumuko wa bei za bidhaa. Kwa, kwa hivyo tunamuuliza msikilizaji, serikali zetu zifanya nini kupunguza mfumuko wa bei za bidhaa, na atueleze hali nchini mwako ikoje. Atutumie maoni yake ya kia, sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp akianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 420. Nchini Mali mtangazaji na mwanaharakati Ras Bath amehukumiwa kifungo cha miezi kumi na minane gerezani ikijumuisha miezi tisa jela akiwa kizuizini kwa mwaka mmoja. Mtangazaji huyo wa redio na mwanaharakati wa Mali alifunguliwa mashtaka kwa kuiga kosa kufuatia maoni aliyotoa kuhusu kifo cha waziri mkuu wa zamani Sumelu Bubee Maiga. Kwa hivyo Ras Bath ametumikia ame kifungo chake, lakini bado yuko kizuizini. Rasbath ni mwanaharakati na msemaji wa Muungano wa Ulinzi wa Jamhuri. Alikamatwa Machi elfu mbili ishirini na tatu. Bubakar Samake ni mkuu wa itifaki wa Rasbath. Tunapinga uamuzi huo, kwangu sio haki, hakuna chochote kwenye faili. Alikamatwa kwa kuiga makosa na hakuna ushirikiano wowote wa uhalifu. Hili ni swala la kisiasa kwangu. Mimi ni mwanajamhuri, ni mtu wa imani sana na hana utani na vyombo vya sheria, kwa sababu yuko upande wa haki iliyo bora. Sisi tunaendelea na hamasa sababu hatujawahi kuchoka, tunaendelea na, na hamasa hadi pale ataachiwa huru. mara ya kwanza mwanaharakati huyo aliachiwa Julai elfu mbili ishirini na tatu kwa mashtaka ya kuiga kosa, kabla ya kuhukumiwa kwa rufaa yake asubuhi ya leo hadi kifungo cha miezi tisa gerezani, hukumu ambayo Rasbath at atatumikia kwa kiasi kikubwa. Familia za wafunzi, wanafunzi mia mbili hamsini waliotekwa kutoka shule jimbo la Kaduna kaskazini magharibi mwa Nigeria zimeendelea kusubiri kwa hamu kupata habari kuhusu wanafunzi hao Wakati huu serikali ikisema imewatuma wanajeshi kufanya msako kwenye misitu tofauti. Ikulu ya Alasan Watera nchini Ivory Coast imetangaza mazishi ya rais wa zamani Henry Konan Bidie aliyefariki Agosti mosi mwaka uliopita yatafanyika kuanzia Mei 20 hadi Juni 2. Mazishi haya yatafanyika kwa awamu tatu, mazishi ya kitaifa, mwili kuwagwa na familia yake na pia chama chake cha pidi. Tarehe 15 na 16 njo kusherekea siku ya Francophonie pale Alliance Francaise mjini Mombasa. Mwaka huu nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inamulikwa: muziki, maonyesho ya picha, vipaji vya mapishi, onesho la filamu ya Life is Beautiful, huku Papa Wemba akionyeshwa katika runinga kubwa. Hakuna kiingilio. Taarifa zaidi kupitia ukurasa wa Facebook na Instagram wa Alliance Francaise Mombasa, kwa kushirikiana na RFI. Waziri mkuu wa Haiti Ariel Henry ametangaza kujiuzulu. Tangazo hili limetangazwa na rais wa Guyana Irfan Ali, ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya ya nchi za Caribbean, CARICOM. Tunatambua kujiuzulu kwa waziri mkuu Ariel Henry baada ya kuundwa kwa baraza la mpito la rais na kutajwa kwa waziri mkuu mpya wa mpito. Napenda kumshukuru Ariel kwa utumishi wake na kwa kazi iliyoifanya kwa ajili ya watu wa Haiti. Imekubaliwa kuwa kuundwe baraza la mpito la urais lenye wanachama saba watakaopitia kura na wengine wawili watakaokuwa waangalizi. Wakati akiwa ziarani nchini Kenya karibu wiki mbili zilizopita, magenge yenye silaha yalifunga uwanja wa ndege jijini Port of Prince na kumzuia Ariel kurejea nyumbani na kukwama nchini Puerto Rico. Jeshi la Israel limeendeleza mashambulio kwenye ukanda wa Gaza kuwalenga wapiganaji wa Hamas licha ya kuanza kwa mwezi mtukufu wa Ramadhan hapo jana, huku Wapalestina saba wakiwawa wakati wanasubiri msaada wa, wa kibinadam nalo shirika la afya duniani limesema li wahudumu wa afya zaidi ya elfu mbili kaskazini mwa Gaza wanakabiliwa na baa la njaa. Balozi wa Palestina kwenye Umoja wa Mataifa Riad Mansur ameendelea kuhimiza usitishwaji wa vita. Plus, kila kitu kimeharibiwa. Wanafunzi zaidi ya laki sita hawaendi tena shuleni, wengine hawaendi tena kwenye vio vyao vikuu. Hakuna maji, hakuna umeme. Hakika hali imeendelea kuwa mbaya zaidi. Tunahitaji vita hivi visitishwe mara moja, ili kuwasaidia watu wanaohitaji msaada ya kibinadamu na kuzuia watu kuendelea kuyakimbia makazi yao. Wakati haya ya kijiri, mkuu wa intelijencia nchini Marekani Avril Haines amesema mzozo wa Gaza huende kachochea matukio ya kigaidi duniani miaka mingi ijayo. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema vikosi vyake vimefanikiwa kwa kiasi kikubwa kuyakabili mashambulio ya Urusi ikiendelea, akiendelea kusisitiza msimamo wake kuhusu wito wa kiongozi wa Katoliki Papa Francis wa kufanya mazungumzo na Moscow utafiti wa taasisi ya utafiti ya afya nchini Marekani imebaini uviko 19 ulipunguza miaka ya kuishi mwanadamu kwa miaka moja na miezi sita, haswa watu wazima ambao kasi ya kukutana na umaiti iliongezeka kwa asilimia 22. Ni saa mbili na dakika arobaini.