Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, Caroline Corel iliyokuandalia asubuhi ya leo. Kenya yasitisha mpango wa kuwatuma polisi wake nchini Haiti kupambana na makundi ya kihalifu. Utawala Gine wa kijeshi nchini Guinea watoa hakikisho kurejesha utawala wa kiraia wa upinzani ukidai kucheleweshwa. Umoja wa Ulaya wasema baa la njaa linatumika kama silaha ya kivita kwenye ukanda wa Gaza. Asubuhi njema msikilizaji, karibu katika matangazo awamu ya kwanza RFI Kiswahili. Kenya imetangaza kuwa inasitisha mpango wake wa kuwatuma polisi wake nchini Haiti kuongoza kikosi cha kimataifa kusaidia kurejesha amani na utulivu katika taifa hilo ambalo magenge yenye silaha yanadhibiti mji mkuu wa Port-au-Prince. Victor Buso anaeleza zaidi. Katibu wa kudumu kwenye wizara ya mambo ya nje nchini in Kenya, Korir Sing'oei, amesema serikali nchini humo imefikia uamuzi huo baada ya kujiuzulu kwa waziri mkuu Ariel Henry, na mpango huo utaendelea baada ya kuundwa kwa serikali mpya. Aidha, Sing'oei amesema mazingira kwa sasa siyo rafiki kwa kikosi cha Kenya kwenda Haiti kwa sababu ya ukosefu wa uongozi wa kisiasa, lakini mpango huo utaendelea baada ya kupatikana kwa kiongozi mpya. Kenya imekuwa ikisema kwamba iko tayari kutuma kikosi chake cha polisi elfu moja kuongoza kikosi hicho cha kimataifa licha kukabiliwa na vikwazo vya kisheria baada ya mahakama kuu mwezi Januari kuamua kwamba mpango huo wa Kenya ni kinyume cha katiba. Waziri Mkuu Ariel Henry alitangaza kujiuzulu mapema mwezi Machi. Alizuru Nairobi na kusaini mikataba ya ushirikiano wa kiusalama na mwenyeji wake Rais William Ruto, lakini akashindwa kurejea nyumbani kufuatia vitisho vya magenge yenye silaha. Wakati haya ya kijiri, Marekani inayoongoza kutoa ufadhili wa kifedha kufanikisha kikosi hicho cha kimataifa nchini Haiti inasema hakuna haja ya Kenya kusitisha kuwatuma polisi wake. Matthew Miller ni msemaji kwenye wizara ya mambo ya nje nchini Marekani. Bila shaka tunatia wasiwasi na kucheleweshwa kwa mpango huo the, the hili, which which of, uh, Haiti, hili ni suala ambalo tunafikiri kwamba alipaswe kufanyika. Kenya inasema kwamba inataka kuwepo kwa serikali huko Haiti ambayo itashirikiana nayo. Hili ni jambo ambalo linaeleweka. Uh, na wakati huu tunaposubiri kuundwa kwa serikali mpya, tunaona kwamba mpango huo unapaswa kuendelea bila kuchelewa tukisubiri utaratibu mwingine kuendelea. Sauti yake Matthew Miller, msemaji kwenye wizara ya mambo ya nje nchini Marekani. Mahakama nchini Uganda imetupilia mbali kesi ya shirika la wanaharakati wanaounga mkono mapenzi ya jinsia moja iliyotaka lisajiliwe na serikali, mahakama ikisema jina la shirika hilo Sexual Minorities of Uganda halikuwa sahihi. Maharamia wa Somalia wameiteka meli kubwa ya mzigo inayomilikiwa na kampuni ya Bangladesh pamoja na mabaharia wake ishirini na watatu wakati meli hiyo ikitokea Maputo ikielekea milki za Falme za Kiarabu, wamesema wamiliki wa meli hiyo. Shirika la kimataifa linalotetea haki za watoto Save the Children, limeonya kuwa zaidi ya watoto, akina mama wajawazito na wale ambao wamejifungua wanaozidi laki mbili nchini Sudan huenda wakapoteza maisha kutokana na njaa iwapo msaada wa dharura hautawafikia. Bilali, tunazungumzia nini kwenye habari rafiki? Nam, Karor Korir. Kenya imetangaza kusitisha mpango wa kutuma polisi wake elfu moja nchini Haiti baada ya kujiuzulu kwa waziri mkuu Ariel Hari. Hata hivyo inasema mpango huo utaendelea baada ya kupatikana kwa serikali mpya. Unazungumziaje uamuzi huu wa Kenya? Unafikiri nini suluhu ya mzozo wa Haiti? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda kwenye nambari yetu ya WhatsApp 254 110 000 420 Kupitia idhaa hii ya RFI, waziri mkuu wa Guinea Ba Ori alifafanua kwamba ratiba inakwenda katika mwelekeo wa kurejea utaratibu wa kikatiba mwaka 2025 na sio tena mwishoni mwa mwaka huu kama vile utawala wa CNRD ulivyoeleza hapo awali, uamuzi ambao haushangazi upinzani na mashirika ya kiraia, kwa sababu hatua za muda wa mpito tayari zimeshuka nyuma sana. Kwa upande wake, Selu de Len Dialo, rais aliyekuwa mishoni wa chama cha UFDG wamesema tangazo la waziri mkuu Baori la mpito hadi mwaka elfu mbili ishirini na tano si jambo la kushangaza. Sio tu kwamba nimewasiliana naye kumuhimiza kuzingatia kipaumbele kikamilifu taarifa zinazopaswa kuwekwa mbele katika mpangilio wa uchaguzi, kurejeshwa kwa uhuru wa umma, na kutimiza masharti yote muhimu kwa ajili ya kuandaa uchaguzi shirikishi. Ninatumai sana kwamba anaweza kubadilisha msimamo wa eh, viongozi wa kijeshi. Nchi yetu itoke kwenye shida ambazo inaendelea kuzama kila siku. Wakati huo huo, mkuu wa serikali ya Guinea anatumai kura ya maoni ya katiba kuandaliwa mwishoni mwa mwaka huu. Ujumbe wa serikali ya Marekani unaoongozwa na waziri wa maswala ya Afrika Molly Fee umewasili Niame, Niger, kwa ziara ya siku mbili, lengo likiwa kufanya mazungumzo na utawala wa kijeshi kuhusu ushirikiano zaidi, haswa baada ya Niger kuonekana kuwa karibu na nchi ya Urusi. Watu wenye silaha wamewateka raia karibu hamsini katika kijiji kimoja, jimbo la Kaduna, kaskazini magharibi mwa Nigeria, wakati huu jeshi likiendeleza msako kuwaokoa wanafunzi mia mbili hamsini waliotekwa juma lilopita eneo hilo tarehe 15 na 16 njo kusherekea siku ya Francophonie pale Alliance Française mjini Mombasa. Mwaka huu nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inamulikwa, muziki, maonyesho ya picha, vipaji vya mapishi, onesho la filamu ya Life is Beautiful, huku Papa wemba akioneshwa katika runinga kubwa. Hakuna kiingilio. Taarifa zaidi kupitia ukurasa wa Facebook na Instagram wa Alliance Française Mombasa kwa kushirikiana na RFI tunaendelea na taarifa moja kwa moja kutoka jiji kuu la Nairobi kupitia 89.9 na 105.5 ukiwa maeneo ya Mombasa, vilevile unaweza kutufuatilia kupitia mitandao ya kijamii ya RFI Kiswahili Facebook. Umoja wa Ulaya unasema baa la njaa linatumika kama silaha ya kivita kwenye ukanda wa Gaza, wakati huu waziri mkuu wa Israel benjamin Netanyahu akiapa kuendeleza vita dhidi ya Hamas hadi ushindi utakapo patikana mkuu wa sera za kigeni kutoka umoja huo Joseph Borrell amekuwa kwenye umoja wa mataifa kuzungumzia hali ya kibinadam kwenye ukanda wa gaza, The situation in gaza is unbearable. hali ya gaza inaendelea kuwa mbaya sana maisha ya wa wapalestina yapo hatarini kila siku kila kitu kinaharibiwa kwa hatua iwe ni vyuo na vitu vingine maelfu ya watu wanakabiliwa na baa la njaa Ikumbukwe kwamba janga hili la kibinadamu limesababishwa na watu. Kwa hivyo ni muhimu sana kwa Israeli kuacha kuzuia misaada ya kibinadamu kufikia walengwa. Ni sauti yake mkuu wa sera za Umoja wa Ulaya bwana Joseph Borrell. Nchini Marekani, rais Joe Biden na mtangulizi wake Donald Trump wanaelekea kupambana tena katika kinyang'anyiro cha kuwania urais mwezi Novemba baada ya wawili hao jana Jumanne, ikiwa ni Super Tuesday, kupata ushindi mkubwa kutoka kwa wafuasi wa vyama vyao ili kupeperusha bendera ya Democratic na Republican. Matokeo kutoka majimbo ya Georgia, Mississippi na Washington yanaonyesha kuwa wawili hao wameshinda kura nyingi. Bunge la kitaifa nchini Ufaransa limepitisha li mkataba wa usalama na nchi ya Ukraine uliokuwa umesainiwa na Rais Emmanuel Macron na Rais Volodymyr Zelensky mwezi uliopita, bunge la Senate likitazamiwa kujadili mpango huo baadaye leo. Umoja wa Mataifa katika ripoti iliyochapishwa hapo jana umesema idadi ya vifo vya watoto walio katika umri chini ya miaka mitano vilipungua kwa asilimia hamsini na moja mwaka elfu mbili ishirini na mbili ripoti ambayo shirika la afya duniani WHO limeipongeza ikisema ni hatua chanya katika kuhakikisha watoto wana haki sawa bila kuzingatia mazingira wanakozaliwa. Mamlaka nchini Saudi Arabia zimesema tukio ambapo mwalimu wa Kiyahudi kutoka Marekani aliamrishwa kuvua kilemba chake lililekwa vibaya na lilitatuliwa japo rabai huyo aliamua kukatiza ziara yake. Matangazo ya RFI Kiswahili yanakukujia pia kupitia RFI Kiswahili Facebook.