Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni dhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Courier tuliyokuandalia habari zetu. Awamu ya kwanza: wanamgambo wa Al-Shabab washambulia hoteli maarufu mjini Mogadishu karibu na makazi ya rais. Raia wa Senegal washerehekea kuachiwa kwa kiongozi wa upinzani Osman Sonko. Na kiongozi wa chama cha Demokratic katika bunge la Senate nchini Marekani asema Benjamin Netanyahu ni kikwazo cha amani ya kudumu kati ya Israel na Palestina. Hujambo na karibu. Magaidi wa Al Shabab wameshambulia hoteli maarufu karibu na makazi ya rais jijini Mogadishu nchini Somalia. Mengi zaidi na Victor Abuso. Maafisa wa usalama walioshuhudia tukio hilo lililofanyika Alhamisi usiku wamesema kwamba magaidi hao wa Al-Shabab waliokuwa wamejihami kwa silaha walivamia hoteli inayofahamika kwa jina la Asilahi na kuanza kufyatua risasi. Ahmed Dahir, afisa wa usalama mjini Mogadishu, ameeleza kwamba magede hao walibomoa ukuta na kuvamia hoteli hiyo, na mpaka sasa haijafahamika taarifa za uhakika idadi ya watu waliouawa au kujeruhiwa. Hata hivyo, inaelezwa kwamba wakati wa tukio hilo kulikuwa na watu wengi kwenye hoteli hiyo. Alshabab ambayo inashirikiana na Alqaida imekuwa ikitekeleza mashambulio ya kulenga hoteli za kifahari viongozi wa juu wa serikali ya Somalia na wale wa kigeni kwa kipindi cha miaka kumi na sita sasa. Shambulio hili linakuja siku moja tu baada ya Marekani kuwawekea vikwazo watu kumi na sita na mashirika mbalimbali kwenye nchi za pembe ya Afrika na mashariki ya kati kwa madai ya kuwaunga mkono magaidi wa Al-Shabab bei ya mafuta nchini kenya imeshuka kwa shilingi saba kwa lita moja na sasa itauzwa chini ya shilingi mia mbili hii ikiwa ni punguzo kubwa tangu mwaka elfu mbili ishirini kwa mujibu wa bei mpya zilizotangazwa jana na mamlaka ya udhibiti wa nishati tanzania imetangaza mpango wa kufungua mpaka mpya na rwanda eneo la kagera ikiwa ni mkakati wa kuongeza ushirikiano wa kibiashara na utawala wa kigali baada ya miezi minane na ya mashauriano kati ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na China kuhusu mkataba mpya wa uchimbaji madini, kampuni mbili za China zimeridhia kuwekeza karibu dola bilioni kumi kufadhili ujenzi wa kilomita elfu saba za barabara katika maeneo tofauti nchini humo. <coughs> Bonjour, ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala habari rafiki ni madahuru tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420 ndiyo habari rafiki Kumbuka makala habari rafiki na kukujia baada awamu ya pili ya matangazo yetu jioni ya leo kuanzia saa 12 na dakika 46. Mpinzani nambari moja nchini Senegal, mwanzilishi wa chama kilichovunjwa cha Pastef, Ousmane Sonko na luteni wake mwaminifu na mgombeaji wa uchaguzi wa urais wa Machi 24 Bassirou Diomaye Faye wameachiliwa huru na kutoka katika gereza la Cap Manuel alamise jioni, ambapo maelfu ya watu walijitokeza ali Bilale, ilikuwaje? Hao ni wafuasi wa kiongozi wa upinzani Usman Sonko, walijitokeza kumlaki wakati akiondolewa gerezani kufuatia sheria ya msamaha iliyopitishwa na bunge kwa makosa yaliyofanywa wakati wa vurugu za maandamano. Usman Sonko akiwa na mgombea mwenza Basiru Diomaye Faye waliachiliwa siku kumi kabla ya uchaguzi wa urais. Waliondoka katika gereza la Cape Manuel kwa gari lililokuwa na vioo vya giza, muda mfupi kabla saa sita usiku. Mara tu walipoondoka gerezani, msafara wa makumi ya magari ulichukua barabara kuelekea Cite Keur Gorgi, wilaya ya Dakar, ambako Usman Sonko anakoishi, na hivyo kusababisha msongamano mkubwa wa magari na maandamano ya moja kwa moja njiani. Mamia ya watu waliokuwa na mabango yenye kung'aa yaliyo na rangi za Pastef kwenye mikono yao na bendera ya Senego mikononi mwao Waliingia barabarani na kushangilia, wakipiga honi zao au wakipiga kelele kwa furaha ya kuachiwa kwa wapinzani hao. Bassirou Diomaye Faye alikamatwa mwezi Aprili kwa kudharau mahakama baada ya kuchapisha maneno kwenye mtandao wa Facebook. Usman Sonko alikamatwa mwishoni mwa Julai baada ya shutuma za wito wa uasi, miongoni mwa mambo mengine. Utawala wa kijeshi nchini Mali imevunjilia mbali chama kikuu cha wanafunzi kikituhumu kwa kutatiza masomo, kusababisha vurugu na mauaji kwa kuongoza maandamano katika maeneo tofauti. Barani Afrika, mtandao wa internet umetatizwa tangu Alhamisi asubuhi na hitilafu kubwa. Nchi nyingi haswa za Afrika magharibi zimeathiriwa na usumbufu huu. Nchi iliyoathirika zaidi Cote d'Ivoire, sababu kebo kadhaa ziliharibiwa zikiwemo nyaya mbili za nyambizi kwenye pwani ya magharibi ya Afrika. Huyu hapa Kalil Konate, waziri wa mpito wa kidijitali na uwekezaji dijiti wa Cote d'Ivoire. Ni hali mbaya isiyoelezeka kwa kuwa tangu siku mbili kuna kebo iliyoharibika wakati wa ukarabati huko Akwaba mjini Abidjan. Wakati huo huo, kebo ya chini ya maji ya kampuni ya Orange ikakatika. Hatua za dharura zilichukuliwa na kamati ya dharura iliyoundwa, ni kulinda maeneo ambayo hayakuathiriwa. Hivyo pande zote zilizoathiriwa zimejiunga na upande huu, na ambapo sasa kumekuwa na kasi ndogo. Ndiyo maana tumepanga shughuli za dharura tu kufanyika ili kuhusu baadhi ya mambo kwenda vizuri. Mataifa mengi yaliyoathiriwa zaidi ni kutoka ukanda wa Afrika Magharibi. Kutoka Afrika Magharibi, tuelekee kule kusini. Chama tawala nchini Afrika Kusini, ANC, kimesema kinapambana kuhakikisha kinajipatia viti vingi vya ubunge kwenye uchaguzi wa Mei, kikisema hakina nia ya kufanya muungano na vyama vingine vya kisiasa. Tarehe 15 na 16 njo kusherekea siku ya Francophonie pale Alliance Française mjini Mombasa. Mwaka huu nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inamulikwa: muziki, maonyesho ya picha, vipaji vya mapishi, onesho la filamu ya Life is Beautiful, huku Papa Wemba akionyeshwa katika runinga kubwa. Hakuna kiingilio. Taarifa zaidi kupitia ukurasa wa Facebook na Instagram wa Alliance Française Mombasa, kwa kushirikiana na RFI. Chuck Schumer, kiongozi wa chama cha demokrati kwenye bunge la senati nchini Marekani, ametaka Israel kuandaa uchaguzi mpya ili kumwondoa waziri mkuu Benjamin Netanyahu, ambaye amemwelezea kuwa mmoja wa vikwazo vya kupata amani ya kudumu kati ya Israel na Palestina. Four, four: kuna vizingiti vinne vinavyokwamisha kuwepo kwa, kwa nchi mbili na iwapo havitaondolewa hakutakuwepo kwa amani kwenye ukanda wa Gaza, Israeli na ukingo wa Magharibi. Vitu hivyo ni pamoja na kundi la Hamas na Wapalestina wanawaunga mkono wa Israeli wenye msimamo mkali, kiongozi wa Palestina Mahmud Abbas na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu, Benjamin Netanyahu ni sauti yake Cha Shuma, kiongozi wa chama cha Demokratic kwenye bunge la Senate nchini Marekani. Jeshi la Israel limekanusha kuwashambulia kikundi cha Wapalestina waliokuwa wanasubiri kupata msaada wa chakula kaskazini mwa Gaza, tukio ambalo lilisababisha vifo vya watu 20 na kujeruhiwa kwa wengine mia moja hamsini na watano. Kiongozi wa Palestina Mahmud Abbas amemteua Mhamud Mustafa, mshirika wake wa zamani kuwa waziri mkuu mpya, wiki moja baada ya Mohamed Shateyi kujiuzulu. Nchini Urusi, wapiga kura kwa siku ya tatu kuanzia leo wanashiriki kwenye uchaguzi wa urais unaotarajiwa kumpa Vladimir Putin nafasi nyingine ya kuongoza taifa hilo kwa miaka sita zaidi. Florence Kibuba anaeleza. Uchaguzi huu unafanyika wakati huu Urusi ikiwa kwenye vita na jirani yake Ukraine kwa mwaka wa tatu sasa. Na kuanzia leo mpaka Jumapili, mamilioni ya wapiga kura wanatarajiwa kupiga kura, ambapo Putin mwenye umri wa miaka 71 anakabiliwa na wagombea wengine watatu. Hata hivyo, wachambuzi wa siasa za Urusi wanasema itakuwa ni vigumu kumshinda Putin ambaye amehakikisha kuwa wagombea wake wakuu wamefungwa jela au kukimbia nchi. Mpinzani wake mkuu Alexey Navalny alipoteza maisha hivi karibuni akiwa gerezani. Aidha, wachambuzi wanasema hakuna matumaini kuwa uchaguzi huo utakuwa huru na haki, na Rais Putin anatarajiwa kupata ushindi mkubwa. Matangazo ya RFI Kiswahili moja kwa moja kutoka jiji kuu la Nairobi, ni saa moja na dakika