Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslate ijai karibu tena kwa awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa habari utakazosikia: watetezi wa haki za binadamu wakosoa uamuzi wa serikali ya DRC kurejesha adhabu ya kifo; umoja wa Ulaya watangaza msaada wa dola bilioni nane kwa nchi ya Misri; na rais wa Urusi Vladimir Putin asifia ushindi wake katika uchaguzi wa urais mwishoni mwa juma. Karibu tena msikilizaji. Watetezi wa haki za binadamu kwenye ukanda wa nchi za Afrika Mashariki wamekosoa uamuzi wa mwishoni mwa juma uliopita wa serikali ya DRC ambayo ilitangaza kurejesha adhabu ya kifo iliyokuwa haitekelezwi nchini humo kwa karibu miongo miwili. Kwa Francis Auma, mwanaharakati kutoka shirika la Muhuri hapa nchini Kenya, hatua ya DRC inarudisha nyuma hatua zilizopigwa Kauli hii ni kweli daktari, ameona kisheria hii ni imekeuka pakubwa sana haki za kibinadamu. Kwa hakika, jambo hili lafaa liangaliwe kwa mapana na marefu, na wale washikadau wote waingilie kati na kupigia debe ili wabunge wageuze ile penal code, na vile vile watu wawe na kama vile nchi zingine ambao wameratify na kuingia mikataba ile international law kusema kuwa hii ni illegal. Na nchi nyingi sana wafanye hizo. Hii ni adhabu ambayo imekeuka haki za kibinadamu na ni wakati ambao umepita na wakati sababu wao wenyewe wa, wa, wa, wa, wanajua masuala, lakini ni uzoefu wetu kuzembea tu. Uamuzi wa Kinshasa umechukuliwa wakati huu nchi hiyo ikijaribu kudhibiti uasi mashariki mwa nchi hiyo. Kwingineko nchini humo, ibada ya mazishi mwanasiasa wa eh, upinzani aliyepatikana amefariki Julai mwaka jana, Shirubi Okende yatafanyika siku ya Jumanne tarehe kumi na tisa na Jumatano tarehe ishirini. Kwa mujibu wa taarifa, hii ni baada ya kukamilika kwa uchunguzi kuhusu kifo chake ambapo kulingana na ripoti ya uchunguzi Okende alijua ripoti ambayo hata hivyo upinzani na familia familia ya mwanasiasa huyo imepinga vikali. Kule nchini Tanzania, mahojiano ya mkuu wa majeshi mstaafu wakati utawala wa hayati Rais John Pombe Magufuli yameibua maswali kadhaa baada ya kifo chake ikiwemo suala la kikatiba ambapo kulishuhudiwa kuchelewa kuapishwa kwa rais mpya. Mahojiano yake yamerushwa kipindi ambacho raia wa nchi hiyo wanafanya kumbukizi ya miaka mitatu tangu kifo chake. Lakini je, ameacha urithi gani kwa nchi? Daktari Nicodemas min anaangazia hili akiwa nchini Kenya. Legasi ya Magufuli Tanzania ya pande mbili, kuna ambao walikuwa na mkubali sana, na kuna wengine ambao walikuwa hawakubali na sera zake, lakini licha yote, Magufuli atakumbukwa kwa jinsi gani alivyochagiza maendeleo Tanzania kwa kipindi kifupi alichokuwa madarakani. Sidhani tunaweza kusema kwamba hamna kitu kinatekelezeka kwamba kwamba hayupo mfumo wa demokrasia na mfumo wa uongozi, kuna kule kupokezana, kwamba unafanya kwako sahivi, na baadaye mwenzako anaambiwa anakuja kukurithi, anaendelea Labda tunaweza kusema kwamba tunamkumbuka kwa mambo fulani, lakini hatuwezi kusema kwamba kuna jambo ambalo aliendi kwa ajili Magufuli hayupo. Ni mtazamo wake Daktari Nicodemus Minde, mchambuzi maswa wa maswala ya siasa, akiwa nchini Kenya. Sh shule zote nchini Sudan Kusini kuanzia hivi leo zitafungwa, wakati huo taifa hilo likijiandaa kwa wimbi la joto kali cha hadi nyuzi joto 45 linalotarajiwa kudumu kwa kipindi cha wiki mbili, wizara za afya na elimu zikiwataka wazazi kuhakikisha wanao wanasalia majumbani, huku mamlaka zikiendelea kufuatilia hali na kufahamisha umma. Msikilizaji, huenda vyama vya upinzani vikaendelea kuwepo kwa muda mrefu katika siasa za Afrika, lakini uwepo wao unatishiwa hasa kutokana na baadhi ya wa wanasiasa wake kurubuniwa na vyama tawala kutengeneza mizozo ya ndani. Mfano, nchini Zimbabwe, Nelson Chamisa ameacha chama chake; nchini Burundi, Agathon Rwasa kafukuzwa kwenye chama chake, huku Uganda mzozo ukifukuta ndani ya chama cha Bobi Wine, huku kilichokuwa chama cha c igawanyika. Daktari Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za ukanda akiwa nchini Kenya vyama tawala mara nyingi huwa na wasiwasi nyingi sana na vyama pinzani ambavyo vina nguvu nyingi, kwa sababu chama kinachotawala kinapochukua usukani kinajaribu juu chini ili kupunguza nguvu za adui na adui. Adui wakati huu huwa ni kile chama pinzani kwa sababu kihistoria inakuwa ni kwamba chama kinachotawala sasa kimekuwepo kwa miaka kumi mitano kumi kumi na tano ishirini na vimekuwa vikipiga siasa za upinzani, na kwa hivyo chama cha upinzani kikiendelea kuwa na nguvu kinaondoa kina alama kwa kile chama kinachotawala. Utawala. Kiongozi anapoingia katika utawala, anafanya juu chini ili kupunguza pumzi nguvu uwezo wa chama pinzani. Mtazamo wake Daktari Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za ukanda, akiwa nchini Kenya. Msikilizaji, baada ya mafuriko ya mwaka jana, hali ya ukame imeathiri pakubwa kilimo nchini Zambia, hali ambayo Rais Hakainde Hichilema alitangaza hali ya dharura kutokana na ukame. Mvua hazijanyesha karibu katika robo tatu ya majimbo ya nchi hiyo, huku mafuriko yakiharibu mazao, kama anavyoeleza hapa Chris Mzembe kutoka shirika la Kea wakulima huweka akiba kwa ajili ya msimu wa mvua kwa matumaini kwamba watalima vyakula vyao wenyewe na kisha kuuza vya ziada kwa ajili ya mapato. Hii ina maana kwamba wametumia pesa zote kununua mbolea, nguvu kazi na vilevile kununua mbegu, na kisha mazao hayafanyi vizuri, hivyo ina maana uwekezaji wote umepotea. Chris Mzembe, afisa kutoka shirika la Kea nchini Zambia. Jogia joit hujuze mada ya habari rafiki. Shukran sana Minslet. Leo katika makala ya habari rafiki, tunaangazia DRC ambayo imesema itaanza tena kutekeleza adhabu ya kifo, wakati huu mamlaka zikipambana kuzuia ghasia za makundi ya waasi, uamuzi ambao umelaaniwa vikali na mashirika ya kutetea haki za binadamu. Tunamuuliza msikilizaji, je, ana maoni gani kuhusu hatua wa hiyo na anaamini adhabu ya kifo itasaidia na je nchi yake itatekeleza adhabu hii? Tunamwomba tume maoni yake kuenda nambari yetu ya WhatsApp. Akianza na alama ya kujumlisha Nne, moja moja sufuri, sufuri sufuri sufuri. Umoja wa Ulaya umetangaza kuipa Misri kiasi cha dola za Marekani bilioni nane kama mkopo na msaada, fedha inazotoa wakati huu nchi hiyo wa nchi wanachama zikijaribu kukabiliana na wimbi la wahamiaji. Ursula von der Leyen ni rais wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya. Nguzo ya nne ni uhamiaji na uhamaji. Tayari tuna ushirikiano mzuri sana na hii inahitajika zaidi kuliko hapo awali. Ndio sababu tutawekeza angalau yuro milioni mia mbili kutoka katika kifurushi cha leo. Tutaendelea na kazi ya kuwezesha uhamiaji wa kisheria, kwa mfano ubia wa talanta. Na sambamba na hilo, tutaendelea kutegemea kujitolea kwa Misri kudhibiti uhamiaji haramu, katika usimamizi wa mipaka, kupinga biashara haramu na kuwarejesha nyumbani. Aidha, hiyo imetangaza kutoa msaada zaidi kwa nchi hiyo kusaidia katika sekta ya nishati na ujenzi wa uchumi wake. Tume ya sheria nchini Togo inatazamiwa kupitia pendekezo la sheria ya kufanyia katiba marekebisho lililowasilishwa bungeni mwishoni mwa mwezi Disemba mwaka jana. Na iwapo pendekezo hilo litaidhinishwa, bunge litakuwa na mamlaka zaidi, tofauti na ilivyo kwa sasa, ambapo rais ana mamlaka makubwa ya kufanya maamuzi. Polisi nchini Moroko hapo jana wamenasa tani kumi nukta tano za bangi kutoka kwenye boti linalotumika kufanya uvuvi na kuwakamata washukiwa kumi na watatu. RFI. Licha ya mgomo na hata baadhi ya raia kuharibu karatasi za kupiga kura katika uchaguzi wa Urusi, Rais Vladimir Putin ameibuka na, na ushindi wa zaidi ya asilimia 80 katika uchaguzi unaotajwa na wengi kuwa hauaminiki. Kwa ufahamu zaidi, huyu hapa Emmanuel Makundi. Akizungumza na wafuasi wake mjini Moscow, Putin alisema nchi yake aitishiki dhidi ya kile alichodai nguvu kutoka nje, ushindi huu ukimfanya kuwa mwanasiasa aliyeongoza taifa hilo kwa muda mrefu zaidi. Uchaguzi wa mwishoni mwa juma lililopita ulifanyika katika mazingira ambayo baadhi ya wa wapinzani wake wakuu waliuawa, kufungwa au kulazimika kuikimbia nchi yao, huku yeye mwenyewe akituhumiwa kuratibu operesheni za ukamataji dhidi ya wanaomkosoa hadharani. Aidha, katika hotuba yake Putin alizinyoshea kidole nchi za Magharibi na hasa Marekani aliyodai inajipambanua kama kinara demokrasia wakati hali ni tofauti. Katika hatua nyingine, alizungumzia vita ya Ukraine ambapo amedai majeshi yake yamefanikiwa kwa kiasi kikubwa kumaliza kile alichosema ubaguzi dhidi ya wachache, huku akiapa wa kutorudi nyuma hadi pale atakapopata ushindi kamili. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesti limelaani hatua ya Urusi kujaribu kubadili utambulisho wa eneo la Krimia kwa kutumia sera za kikabila, sera ambazo Amnesti inasema inatumia katika maeneo mengine inayodhibiti nchini Ukraine. Marekani imekosoa Korea Kaskazini kwa kurusha makombora kadhaa ya masafa marefu, wakati huo waziri wake wa mambo ya kigeni Antony Blinken akizuru Korea Kusini kukutana na maafisa wa juu pamoja na kuhudhuria kongamano kuhusu demokrasia, Marekani ikisisitiza kuwa usaidizi wake kiulinzi kwa Seoul utasalia imara.