Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Minslate Ijai. Karibu kwa awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa habari, nchini DRC waziri wa zamani wa utalii ashtakiwa kwa kusambaza taarifa za uongo kuhusu mauaji ya mwanasiasa wa upinzani Shirube Okende. Familia ya rais wa Gabon aliyepinduliwa Ali Bongo yaitaka Umoja wa Mataifa kufanikisha kuondolewa kwake chini ya kizuizi cha nyumbani, na Umoja wa Mataifa wapitisha azimio la kidunia kuhusu teknolojia ya akili mnemba. Karibu msikilizaji. Kule DRC aliyekuwa waziri wa utalii Modero Nsimba ameshtakiwa mahakamani na waendesha mashtaka wa serikali kwa tuhuma za kusambaza taarifa za uongo kuhusu mauaji ya aliyekuwa mwanasiasa wa upinzani nchini humo Shirube Okende. Maelezo zaidi na Ruben Lukumbuka. Kukamatwa kwa Nsimba kulifuatia kutangazwa kwa sauti zenye utata kwenye mitandao ya kijamii, sauti hizo zikiwataja watu wawili wa familia ya rais Jacques Chisekedi na Christian Daiwel, mkuu wa wafanyakazi wa ujasusi wa kijeshi kuwa ndio walihusika katika mauaji ya mwanasiasa huyo. Katika sauti iliyorekodiwa, anasikika mtu akisema kwamba mmoja wa ndugu wa, wa rais wa DRC Felix Chisekedi alikuwa katika mgogoro wa ardhi na Okende na kwamba ndugu huyo aliomba idara ya ujasusi wa kijeshi kumkamata bwana Okende ambaye inadaiwa alikuwa amevaa kofia kabla ya kufa. Modero Simba anashtakiwa kwa kueneza uvumi wa uongo na tuhuma za kuharibu ushahidi, huku utetezi wake ukisema mahakama hiyo haina uwezo wa kumhukumu mteja wao kwa sababu mamlaka yake kama mbunge bado haijathibitishwa. Nchi ya Zambia hapo kesho itakuwa mwenyeji wa mkutano wa kilele kuhusu hali ya usalama katika ukanda wa SADC na hasa nchini mashariki mwa DRC na Cabo Delgado nchini Msumbiji, pamoja na kutathmini maendeleo ya ujumbe wa amani wa SAMIDRC na SAMIM. Katika kile ambacho kilitarajiwa na wengi, rais wa Uganda Yoweri Museveni hapo jana amemteua mtoto wake wa kiume kuwa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo, uteuzi unaodhihirisha wazi kuwa huenda kiongozi huyo anamwandaa mwanawe kumrithi atakapoachia madaraka. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Jenerali Muhozi Kainerugaba hivi karibuni amekuwa akifanya mikutano ya kisiasa nchi nzima, kinyume na sheria inayowazuia maafisa wa jeshi wanaohudumu kujihusisha na siasa za upendeleo. Hata hivyo, Kainerugaba anasema shughuli zake, ikiwa ni pamoja na uzinduzi wa hivi karibuni wa kikundi cha wanaharakati kinachojulikana kama Patriotic League of Uganda, hazina upendeleo na zinalenga kuhimiza uzalendo miongoni mwa Uganda. Aidha, washauri wake wawili wa karibu wamepewa nyadhifa za uwaziri katika mabadiliko madogo ya baraza yaliyofanywa na Rais Musa. Seveni, hatua inayochochea kuwa baba yake anaunga mkono shughuli za kisiasa za mwanaye. Museveni ambaye kwa mara ya kwanza alichukua madaraka mwaka 1986 na kuchaguliwa kwa zaidi ya mara sita tangu wakati huo hajasema ni lini atastaafu, huku akiwa hana mpinzani ndani ya chama tawala cha National Resistance Movement NRM, sababu ambayo wengi wanaamini kuwa jeshi litakuwa na sauti katika kuchagua mrithi wake. Mamlaka nchini Marekani zimemfungulia mashtaka raia wa Rwanda Eric Nshimie kwa tuhuma za kudanganya mara kadhaa kuhusu jukumu lake katika mauaji ya kimbari nchini Rwanda mwaka 1994 ili apewe hifadhi na uraia wa Marekani. Kenya sasa inaitaka kampuni ya mtandao wa TikTok ionyeshe kuwa inafuata sheria za faragha za ndani na uthibitishaji wa watumiaji, waziri wa mambo ya ndani Kithure Kindiki akisema jukwaa hilo linatumika kueneza propaganda, udanganyifu na kusambaza maudhui ya ngono. The social media platforms, mitandao hii ya kijamii ikiwemo TikTok imekuwa tishio kubwa, uwanja wa kutumika na wahalifu kutatiza usalama wa umma. Mitandao hii inatumika kueneza habari potovu ambayo haikubaliki na inayokiuka haki za binadamu. TikTok na kampuni zingine za mitandao ya kijamii ziko chini ya shinikizo kutoka kwa wadhibiti duniani kote wakitaka kuwakinga watumiaji dhidi ya maudhui hatari na wahalifu. Sudan Kusini imesema kuwa uchunguzi wake juu ya kifo cha mwanahabari Christopher Allen umethibitisha madai ya awali ya serikali kuwa mwanahabari huyo mwenye uraia wa Marekani na Uingereza alikufa kwa kupigwa risasi bila kukusudiwa katika makabiliano wakati akiripoti vita vya wenyewe kwa wenyewe vya nchi hiyo mwaka elfu mbili kumi na saba. Marekani inatarajia kuanza tena kwa mazungumzo yenye lengo la kumaliza mzozo nchini Sudan na kufungua njia za ufikishaji wa misaada ya kibinadamu baada ya mwezi wa Ramadhan kumalizika Katikati ya mwezi wa Aprili, mjumbe mpya aliyeteuliwa na Washington amethibitisha. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu juhudi hizi za Marekani? Hamduni Marcel na angazia hili akiwa Tanzania. Ni mgogoro ambao wao wenyewe wana, wana maslahi nao, kwa kiasi fulani wameuanzisha, wana jinsi ya kuja, jinsi wanavyonufaika na mgogoro huu. Kwa hiyo ndio maana jumuia ya kimataifa kwa maana ya eh, European Union, kwa maana ya hata Umoja wa Mataifa mataifa yaliyomiliki umoja wa mataifa kwa ujumla wake yananufaika na mgogoro wa Sudani, kwa sababu mataifa yenye nguvu katika umoja wa mataifa hasa ya magharibi na Marekani yana magugu zaidi katika mgogoro huu, kwa sababu kuna vita ya ukanda, kuna migogoro ambayo kumiliki maeneo ma e ya kimkakati ya kivita, kama ili eneo la pwani la, la, la ya pembe Cape Horn ni strategic area ambazo yakivuka mapigano katika ulimwengu huu wakubwa wa hao wanasasa mahala gani wanaweza kusimama na kuweza kupigana vizuri. Sauti yake Hamduni Marcel, mchambuzi wa siasa akiwa kule Tanzania. Bonjour, ndio kila siku za Ijumaa katika makala Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha mia mbili hamsini na nne mia moja na kumi sifuri sifuri sifuri mia nne na ishirini Ndiyo habari rafiki. Familia ya rais wa Gabon, Ali Bongo, aliyepinduliwa Agosti mwaka jana na askari wa jeshi, imeutaka Umoja wa Mataifa UN kuingilia kati ili kufanikisha kuondolewa kwake chini ya kizuizi cha nyumbani na familia yake iliyoko jela. Wakili Francois Zimarini, mmoja wa wanasheria wa familia ya Bongo, kama wakili wao sikuweza kukutana nao, ni kitu kisicho cha kawaida. Hakuna aliye juu ya sheria. Haiombe sheria ya kipekee, hapana. Kila mtu anatakiwa kuziheshimu haki za kimsingi za binadamu. Kila mtu anapaswa kupewa haki sawa, ana haki ya kudhaniwa kuwa hana hatia. Lakini hawa wamekosa haki zote hizo sababu walifungwa kutokana na agizo la kisiasa. Ni yaani, sasa miezi saba imetimia. Lakini sio tu walitupwa gerezani, bali walitendewa vibaya huko. Sauti yake Francois Zimari, mmoja wa mawakili wa familia ya Bongo. Spika wa bunge la Afrika Kusini Nosimviwe Mapisa hapo jana ametangaza kuchukua likizo maalum kutokana na uchunguzi unaoendelea dhidi yake kuhusu madai ya ufisadi wakati akihudumu kama waziri wa ulinzi. RFI Nchi wanachama za Umoja wa Mataifa hatimaye zimepitisha azimio la kwanza la kidunia kuhusu teknolojia ya akili mnemba, kwa lengo la kuhamasisha ulinzi wa taarifa binafsi za watu, kudhibiti hatari na ulinzi wa haki za binadamu. Azimio hili ambalo lilitolewa na Marekani liliungwa mkono na nchi zote 193. Linda Thomas Greenfield ni balozi wa Marekani kwenye UN. today UN, leo hii, wakati ambapo UN na AI zimekutana, tunayo fursa na wajibu kuchagua kama taasisi moja ya kidunia kudhibiti teknolojia hii kuliko kuiacha itudhibiti. Kwa hivyo hebu tusisitize kuwa AI itatengenezwa na kusambazwa kupitia uzingatiaji wa kibinadamu, utu, usalama, ulinzi, haki za binadamu na misingi ya uhuru sauti yake Linda Thomas Greenfield, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. Wa bunge nchini Marekani wamependekeza mswada wa matumizi ya dola trilioni moja nukta mbili utakaohakikisha ufadhili kwa serikali kuu, lakini utapiga marufuku ufadhili kwa nchi hiyo uh, kwa nchi hiyo kwa shirika la UN linalotoa misaada kwa wapalestina UNRWA, mswada ambao unahatarisha kutokea kwa janga kubwa la kibinadamu iwapo utaidhinishwa. Viongozi wa umoja wa Ulaya wamekubaliana kusonga mbele na mpango wa kutumia faida kutokana na mali iliyozuiliwa katika benki kuu ya Urusi kuisaidia Ukraine, uamuzi unaofanyika wakati huu utawala wa Kiev ukiomba msaada zaidi wa silaha. Na mamlaka katika mji mkuu wa Haiti zimetangaza kuongeza muda wa kafyu ambapo sahali hiyo itaendelea kutekelezwa hadi Machi 23 dakika arobaini baada ya