Saa mbili na nusu afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI ijai awamu hii ya pili. Miongoni mwa habari utakazosikia: jumuia ya sadiki kosoa Rwanda juu ya hatua zake dhidi ya ujumbe wa amani sami DRC, raia wa Senegal zaidi ya milioni saba kushiriki katika uchaguzi wa urais hivi leo, na urusi yaapa kuwaadhibu wote waliohusika katika shambulio la kigaidi jijini Moscow. Karibu msikilizaji. Wakuu wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADC katika mkutano wao uliotamatika hapo jana jijini Lusaka, Zambia, wamelaani na kukosoa hatua za Rwanda dhidi ya ujumbe wa SAMI DRC ambao ulitumwa kusaidia katika juhudi za kurejesha amani nchini DRC. Viongozi hao aidha wamesisitiza kuwa wataendelea kutoa msaada wa kidiplomasia na kijeshi kwa serikali ya DRC. Nchini Rwanda, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya dhidi ya kuongezeka kwa chuki wakati huu taifa hilo likielekea kwenye maadhimisho ya Aprili saba ya kumbukizi ya mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja kenda mia tisini na nne dhidi ya Watuti. Kenya imesema itabadili mbinu zake za kukabiliana na ugaidi ambapo sasa itaweka nguvu zaidi katika kujenga amani na kuzuia mizozo ili kukabiliana na itikadi kali na mapigano kwenye mipaka yake. Aidha, kwa mujibu wa katibu katika wizara ya usalama wa ndani Raymond Omolo, Kenya inalenga kuziwezesha mashirika ya kiraia yanayohusika katika kupambana na itikadi kali. Takriban watu 17 wameuawa wa hapo jana nchini Somalia baada ya wanamgambo wa al Shabab kushambulia kambi ya kijeshi katika eneo la Shabele. Shambulio hili la hivi punde likijiri baada ya wanamgambo hao mnamo ma Machi 14 kuvamia hoteli moja karibu na ikulu ya rais. RFI Nairobi 89.9 FM. Nchini Senegal zaidi ya vituo vya kupigia kura elfu kumi na sita vinatarajiwa kufunguliwa asubuhi hii kutoa nafasi kwa raia milioni saba wa nchi hiyo kushiriki zoezi la kuwachagua viongozi wapya kwenye kinyang'anyiro cha urais. Upinzani unatarajiwa kuwa kati ya mgombea wa chama tawala Ama Duba na mgombea wa upinzani Basirou Faye. Tayari waangalizi zaidi ya elfu mbili na mia nne wa kitaifa na kimataifa wametumwa katika maeneo tofauti kufuatilia uchaguzi huo. Nchini Niger, muungano wa asasi za kiraia M62 umetangaza kuunga mkono mkono hatua ya serikali ya nchi hiyo kusitisha ushirikiano wa kijeshi na Marekani. Muungano huo pia ukitangaza kupinga kutumwa kwa vikosi vyovyote vya kigeni nchini humo. Jeshi la Nigeria limetangaza kuwaokoa kuwa wanafunzi kumi na sita waliokuwa wametekwa katika jimbo la Sokoto kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Wanafunzi hao ni miongoni mwa waliotekwa na watu wenye silaha katika matukio ya hivi karibuni na tayari wamekadhibiwa kwa serikali ya jimbo hilo. Wataalam wa hali ya hewa katika eneo la pembe ya Afrika wameelezea hali ya upepo kuelekea upande wa Afrika kama sababu ya kuongezeka kwa viwango vya joto katika eneo hilo, hali ambayo imepelekea nchi hizo kuchukua hatua za dharura. Haya najiri wakati juma hili mamlaka kule Sudani Kusini zikitangaza kufunga shule zote kutokana na tishio la viwango vya joto kuongezeka hadi nyuzi joto 42 RFI. Rais wa Urusi Vladimir Putin ameapa kuwaadhibu waliohusika katika shambulio baya hapo jana jijini Moscow ambapo zaidi ya watu 130 waliuawa, huku akionekana kuinyoshea kidole cha lawama Ukrain licha ya kundi la Islamic State kukiri kuhusika na shambulio hilo. Putin ametangaza leo kuwa siku ya maombolezo, huku akisema wa watu wanaume wanne wanaoshukiwa wana kutekeleza shambulio hilo wamekamatwa. Wahusika wote wanne wa shambulio hili la kigaidi, wale wote waliorusha risasi na kuwaua watu wamekamatwa na kutia kizuizini. Walijaribu kujificha na walikuwa wakielekea Ukraine, ambapo kulingana na taarifa za awali, walikuwa wametengenezewa njia ya upande wa Ukraine kuwawezesha kuvuka mpaka. Kwa upande wake utawala wa Kiev umekana kuhusika na shambulio hilo, Rais Volodimir Zelenski akimshutumu Putin kwa kujaribu kuiwekea Ukraine lawama. Urusi hapo jana imetangaza kutoa kijiji cha Ivanivski nchini Ukrain, ukiwa ukionekana kuwa ushindi kwa Mosco wakati wa vikosi vya Ukrain vikikumbwa na changamoto ya ukosefu wa silaha. Mwezi uliopita vikosi vya Urusi vilidhibiti mji wa Avdiivka na sasa Mosco inalenga kutoa mji wa Chasiv yar -ER. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa kusitishwa kwa vita katika ukanda wa Gaza pamoja na kuruhusu zaidi kuingia kwenye eneo hilo. Guterres akisema dunia imeshuhudia unyama wa kutosha katika vita vya vi Israeli na Hamas. Kauli yake ameitoa wakati huu kamanda wa juu wa vikosi vya vi Israeli akisema kuwa wataendelea na operesheni zao dhidi ya hospitali ya Al Shifa huko Gaza hadi pale watakapopata ushindi dhidi ya Hamas. Msikilizaji, matangazo haya yanakujia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya.