Ni saa kumi na mbili jioni jijini Dar es Salaam, Tanzania, wakati ambapo ni saa kumi na moja kamili huko Goma, DRC. Hii ni idhaa ya RFI Kiswahili. Jupita Mayaka. Yaliyomo jioni hii katika awamu ya kwanza ya matangazo: muungano wa Sadik walani kuingiliwa kwa ujumbe wake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Senego yaandaa uchaguzi wa urais baada ya miaka kadhaa ya mzozo wa kisiasa na mapigano makali ya ripotiwa huko Gaza, huku umoja wa Mataifa ukionya kuhusu hali mbaya ya kibinadamu. <mucho> ni kukumbusha msikilizaji kuwa leo ni Machi 24, ulimwengu unaadhimisha siku ya kifua kikuu, ili kutoa hamasisho kwa umma kuhusu athari zake na juhudi za kumaliza janga hili. Karibu kwa matangazo ambayo yanakujia moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Viongozi kutoka Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika SADC wameahidi kuisaidia DRC kurejesha amani mashariki mwa nchi hiyo huku wakiikosoa Rwanda kwa kujaribu kudumaza juhudi zake kwenye umoja wa Afrika na umoja wa Mataifa. Aidha, viongozi hao wamesema wanajeshi wao chini ya tume ya SAMI DRC watahakikisha wanawasambaratisha waasi wa M23. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Lugete Musa Lugete anaangazia hili akiwa Mwanza, Tanzania. Rwanda amekuwa na maslahi ya kuwaunga vikosi mbalimbali vya waasi vilivyoko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kama m ishiri na tatu na waasi wa FDLR. Kwa hiyo sasa, Rwanda anaamini vikosi hivyo vikitumwa tayari vinaweza vikaua raia wake ambaye amewapa uwasi huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Lakini pia wote tunajua kwamba Rwanda, hata umoja wa mataifa kupitia baraza la ulinzi na usalama limeshaionya Rwanda kuhusu kuwasaidia waasi wa m ishiri na tatu, wakina Sultani makenga na wengine wengi. Kwahiyo Rwanda analaumu kwamba raia Waka. Swala la mazungumzo kati ya Rwanda na nchi zinazozunguka SADC na Afrika Mashariki kuhusu Kongo limeshindikana. Kama diplomasia imeshindikana, ni vyema vikosi vya SADC kuhama kutoka chapter 6 ya umoja mataifa wa mataifa kwenda chapter 7 kuanza kuwashughulikia waasi wa Kongo. Katika hatua nyingine, SADC imesema inaunga na itaendelea kusaidia juhudi za kidiplomasia kumaliza mzozo wa mashariki mwa DRC. Nchi za Tanzania na Burundi zimeanza mazungumzo rasmi kuhusu maswala ya kiufundi ya kujenga reli ya kisasa ya SGR baada ya kupata ufadhili kutoka benki ya maendeleo ya Afrika kufadhili mradi huu ambao ulikuwa umekwama kwa zaidi ya miaka miwili. Kule nchini Kenya, Naibu Rais Rigathi Gachagua amesisitiza kuwa serikali haitarudi nyuma katika mapambano dhidi ya watengenezaji pombe haramu, akizitaka idara za usalama kuimarisha vita dhidi ya mihadarati na utumizi wa dawa za kulevya. Nchini Sudan Kusini huenda ikaongeza muda zaidi wa kipindi cha mpito, wakati huu kukishuhudia ucheleweshaji mkubwa wa utekelezaji wa vipengele muhimu vya mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili na kumi na nane na swala so, la uchaguzi wa mwezi Disemba linaonekana kuwagawa viongozi wa serikali ya umoja, huku makamu wa kwanza wa rais Rek Machar akisisitiza uchaguzi kuairishwa, tofauti na msimamo wa rais Salva Kiir. Wachambuzi wa mambo wanamtazamo gani? Jawadu Muhamed anaangazia hili akiwa Tanzania. Nchi haijawa tayari huweza kufanya uchaguzi huo ukawa uhuru na wa haki, lakini hata bajeti yenyewe ya taifa hilo inaonekana kuyumba sana katika kulifanya taifa hilo liingie kwenye uchaguzi. Pengine wanahitaji muda zaidi katika kuweka maandalizi na mazingira ambayo yatawafanya ya Wasudani e, wamchague kiongozi ambaye atakuwa anatokana na mfumo wa demokrasia ya kweli. Inaweza ikaleta lapshalapsha e, lapsha za mapigano au pengine kuleta mkwamo wa kisiasa. Ugonjwa ni kama unasambaa kwa kasi mataifa mengi la kuahirisha uchaguzi pahala ambapo wanaokuwa madarakani huhisi kwamba uchaguzi ukifanyika katika wakati huo hawako katika nafasi nzuri ya kushinda. Kumekuwa na shinikizo kwa viongozi wa Sudan Kusini kutekeleza kwanza vipengele vya mkataba wa amani kabla ya kufanya uchaguzi. Kitengo cha intelijensia nchini Somalia kimesema kimefanikiwa kuwakamata washukiwa kumi na sita ambao wanadaiwa kuhusika katika shambulio la Machi kumi na nne mjini Mogadishu, shambulio lililogharimu maisha ya watu watatu na washukiwa watano katika moja ya hoteli maarufu iliyo jirani na ikulu nchi za Falme za Kiarabu imepinga tuhuma zilizotolewa na utawala wa kijeshi wa Sudan katika baraza la usalama la Umoja Mataifa kuwa nchi hiyo inatoa silaha na risasi kwa kundi la wapiganaji wa RSF ambao wamekuwa vitani na jeshi la serikali kwa takribani mwaka mmoja sasa. Makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho ni kila siku ya Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa kumi na mbili na dakika ishirini jioni saa za Afrika Mashariki RFI wengine kwa Afrika. Raia nchini Senegal wamepiga kura hivi leo kuchagua rais mpya katika uchaguzi ambao unatarajiwa kuwa na ushindani kati ya mgombea anayeungwa mkono na rais Makisal, waziri mkuu Amadu Ba na kinara wa upinzani Basiru Diamae Faye. Kuangazia kinachoendelea kwa sasa hivi hi hapa taarifa yake Emmanuel Makundi. Wapiga kura zaidi ya milioni saba walijiandikisha kushiriki uchaguzi huu ambao wadadisi wa mambo wanasema utaamuliwa kwa sera za wagombea wote wawili, ambapo Ba analenga kuendeleza sera zilizokuwepo huku Fae akiahidi mabadiliko makubwa. Tayari wagombea wote wawili wamejinasibu kuwa watapata ushindi katika duru ya kwanza, ingawa uwezekano wa kwenda raundi ya pili ni mkubwa kutokana na uwepo wa wagombea wengine kumi na watano ambao huenda wakagawana kura. Mbali na Fae na Ba kupewa nafasi, mgombea mwingine anayetajwa kuwa huenda hapata matokeo ya kushangaza ni meya wa zamani wa jiji la Dakar, halifa Sal. Katika hatua nyingine, rais maki Sall amewaonya wagombea dhidi ya kujitangaza washindi kabla ya matokeo rasmi ya tume ya uchaguzi, akisema kufanya hivyo kunaweza kuhatarisha amani ya nchi hiyo. Nchini Nigeria, zaidi ya wanafunzi mia moja thelathini waliokuwa wametekwa nyara katika eneo la Korega jimboni Kaduna mwanzoni mwa mwezi huu wameachiliwa hivi leo, kwa mjibu wa msemaji wa jeshi meja jenerali edward Buba. Muungano wa mashirika ya kiraia nchini Niger umesema unaunga mkono kuondoka kwa vikosi vya kigeni nchini humo, vikiwemo vile vya Marekani, muungano huo ukisema wanachotaka ni ushirikiano mpya na mataifa ya Magharibi. Mahakama ya kikatiba nchini Chad imewazuia wagombea kumi wa urais wakiwemo vinara wawili wa upinzani, mahakama ikisema maombi yao yamekataliwa kwa sababu yana dosari. Na Uchina na Urusi bado zinaweza kuwa wapinzani wakubwa wa maslahi ya Marekani, haswa barani Afrika, kutokana na mizozo inayoendelea kuripotiwa kwenye bara hilo. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya tathmini ya umma ya vitisho kwa Washington. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Mapigano makali yameripotiwa tena hivi leo kwenye mji wa Gaza, wakati huu Israeli ikiapa kufanya operesheni zaidi hadi kusini mwa mji huo licha ya mazungumzo yanayoendelea na mshirika wake Marekani kupinga. Aidha, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa kusitishwa haraka kwa mapigano, huku akionya kuhusu hali mbaya ya kibinadamu inayowakabili raia wa Gaza. Long line katika eneo moja la mpaka, kuna mamia ya malori yamezuiwa kuingiza misaada ya kibinadamu. Ni ukiukaji mkubwa wa maadili. Uvamizi wowote wa ziada utafanya mambo what's kuwa mabaya zaidi, mabaya zaidi kwa raia wa Palestina, what's mabaya zaidi kwa mateka na mabaya zaidi kwa watu wote wa eneo la ukanda. Ni wakati wa Israel kuwajibika kwa kuruhusu uingizwaji usio wa vikwazo wa misaada ya kibinadamu katika eneo lote la Gaza, na katika roho ya huruma ya mwezi wa Ramadhan, ni wakati pia wa kuachiliwa mara moja kwa mateka wote. Haya yanajiri wakati ujumbe wa Marekani na Israeli ukiondoka Qatar baada ya kushindwa kufikia makubaliano na kundi la Hamas. Mji wa Kiev na maeneo mengine ya nchi ya Ukraine yamewekwa katika hali ya tahadhari baada ya mfululizo wa mashambulio ya ndege zisizo na rubani za Urusi, mamlaka zikisema zilifanikiwa kudungua ndege zaidi ya kumi na nane. Raia wa Urusi hivi leo wamefanya maombolezo ya kitaifa kuwakumbuka majeruhi na watu waliuawa katika shambulio la kigaidi la mwishoni mwa juma ambapo idadi imefikia watu 137 huku kundi la Islamic State likikiri kuhusika katika shambulio hilo. <tune> Ni saa