Saa moja kamili za asubuhi jijini Juba nchini Sudan. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Machi 26, mwaka 2024. Tureo mengi lakini kwanza muhtasarinu. mm -hmm. Vyama vya upinzani nchini Sudan vinapinga ongezeko kubwa la ada wanayotakiwa kulipia ili kujisajilisha kama wagombea wa nafasi za uchaguzi Rais mteule nchini Senegal aahidi ushirikiano katika uongozi wake na jumuiya ya kimataifa. Na viongozi mbalimbali wa dunia wamekaribisha azimio linaloruhusu misaada zaidi kwa waathiriwa wa vita huko Palestine. Habari kamili, msikilizaji. Nchini Sudani Kusini, vyama vya upinzani vinapinga ongezeko kubwa la ada wanaotakiwa kulipia ili kujisajilisha kama wagombea wa nafasi mbalimbali kuelekea uchaguzi wa mwezi Disemba mwaka huu na ambapo sasa watalazimika kulipia dola za Marekani elfu hamsini. Hilary Ingati lipoje hili Hatua hii inakuja wakati ambapo raia wa Sudani Kusini wanatarajiwa kushiriki uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia mwezi Desemba mwaka huu, uchaguzi ambao tayari upinzani unahoji kiwango cha tozo ya kuchukua fomu za kugombea. Tangazo la kuvitaka vyama vya kisiasa kulipa dola elfu hamsini kushiriki uchaguzi huo lilitolewa na kamati iliyopewa jukumu la kuratibu uchaguzi huo. Awali vyama vya siasa vilitakiwa kulipa ada ya dola mia moja na hamsini huku kamati inayoratibu maandalizi ya uchaguzi huo ikikosa kutoa sababu ya kuongeza ada. Haya pia najiri wakati huu muungano wa vyama kumi na vinne vya upinzani vikishiriki maandamano kupinga hatua hiyo jijini Juba na katika nchi jirani ya Sudan, kiongozi wa kundi la Sudan Liberation Movement Mini Arko Mlaui ametangaza kupigana dhidi ya wapiganaji wa RSF wanaoongozwa na Mohamed Dagalo, akisema uamuzi wa wake umetokana na kile anachodai ni ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu unaofanywa na kundi hilo. Hatua hii inamaanisha nini? Abdullahi Boru ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Washington Marekani. Serikali hii inataka kuhakikisha kwamba ita, itakuwa na uunguaji mkono makundi mengi ili kuhakikisha kwamba watapata nafasi ya kutawala moja kwa moja. Penginepo uchaguzi ukifanyika, kiongozi wa kila kundi anataka yeye ndio aonekane kwamba mbabe aliyechangia kwa serikali kushinda. Matatizo mengine yatajitokeza kabla ya uchaguzi huo matatizo mengine yatajitokeza pale ambapo watatunga serikali na watahitaji kumpa kila mtu nafasi yake ya kuwa waziri au ngazi kubwa serikalini. Ni mtazamo wake Abdullahi Boru, mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akizungumza akiwa Washington, Marekani. Kenya itahitaji takriban shilingi za Kenya bilioni kumi na moja sawa na dola milioni 83 kama gharama za awali ya kutengeneza kinu cha kwanza cha utafiti wa nyuklia nchini humo katika kile kinachotarajiwa kuwa hatua ya kuelekea katika uzalishaji wa nishati ya nyuklia siku zijazo. Katika mahojiano na gazeti la Jenafrik, rais wa Rwanda Paul Kagame amelaani kile alichokiita siasa za awali zinazoendesha ushirikiano kati ya viongozi wa Kongo na Burundi wanaunga mkono kundi la FDLR, kundi ambalo wanamgambo lililoidhinishwa li, na Umoja wa Mataifa kuhusika na mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 dhidi ya Watutsi nchini Rwanda. Katika makala ya habari rafiki, kwa karibu wiki mbili sasa, madaktari nchini Kenya wamekuwa kwenye mgomo kulalamikia mazingira ya kazi na kushinikiza kuajiriwa kwa, kwa madaktari zaidi. Hali kama hii ya mgomo pia ikishuhudiwa katika miezi ya hivi karibuni nchini Nigeria. Tunamuuliza msikilizaji, hali katika sekta ya afya nchini mwake ikoje na serikali za Afrika zifanye nini kuepuka migomo kwenye sekta ya afya? Shiriki nasi na kwa kutuma maoni yako ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha moja moja o na msikilizaji, natumai umemsikia vizuri mwenzangu Mislet Jai na uh, mada ya habari rafiki. Nchini Senegal, Basiru Diomaye Faye, rais mteule kutoka upinzani, anaelekea kuwa kiongozi wa nchi hiyo kuingia madarakani akiwa na umri wa miaka 44 katika historia ya nchi hiyo. Amesema kuchaguliwa kwake kunamaanisha kuwa raia wa nchi hiyo wamefanya maamuzi mazito ya kutaka mabadiliko na kuahidi kuongoza kwa unyenyekevu, kuongoza maridhiano ya kitaifa na kupambana na rushwa. Kwa kunichagua kwa rais wa jamhuri, wananchi wa Senegali wameamua kuachana na mfumo wa zamani. Ninajitolea kuongoza kwa unyenyekevu, katika uwazi, kwenye vita dhidi ya rushwa kwa ngazi zote. Ninajitolea kikamilifu katika ujenzi wa taasisi zetu na ujenzi wa msingi wa nguzo yetu ya kuishi pamoja. Ningependa kuambia jamii ya kimataifa na washirika wetu wa pande mbili na upande mwingine kwamba Senegal daima itashikilia nafasi yake, itasajia kuwa nchi rafiki na mshirika salama na yote, na na nasi, wa kutegemewa na mshirika yeyote anayeshirikiana nasi kwa ushirikiano mwema na waheshima na nitaji kwa pande zote Faya ametoa kauli hii wakati huu dalili zote zikionyesha kuwa ameshinda uchaguzi huo na kinachosubiriwa ni tangazo la tume ya uchaguzi. Rais Makisal tayari amempongeza kwa kupata ushindi, huku waziri mkuu wa zamani Amadou Ba aliyeonekana kuwa mpinzani wake kwa kuwa nafasi ya pili, naye pia amekubali kushindwa na kumpongeza mpinzani huyo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hapo jana Jumatatu ametuma salamu za pongezi kwa Basiru Diomaye Faye kwa ushindi wake katika uchaguzi wa rais uliofanyika nchini Senegal, akisema anatarajia kufanya naye kazi. Bassirou Diomaye Faye, rais mtarajiwa wa Senegal ambaye amedumisha ameshinda ame uchaguzi akiwa na umri wa miaka 44, hapo jana, ni kiongozi ambaye mwaka mmoja uliopita raia wengi wa Senegal hawakuwa wanamtambua. Lakini je, Basirou Diomaye Faye ni nani? Benson Wakoli amefanikiwa kuingia madarakani kutokana na ungwaji mkono wa kiongozi wa upinzani Osman Songo ambaye mamlaka zilimzuia kuwania urais licha kwamba alikuwa na ungwaji mkono mkubwa kutoka kwa vijana. Fae alikuwa naibu wa Songo katika chama cha Pastive kabla ya mamlaka kukifuta chama hicho. Kitaaluma, Fae amesomea maswala ya ukaguzi wa kodi na alifanya masomo hayo kwenye shule moja na Songo ambaye alikuwa kwenye shule hiyo miaka sita kabla yake ya na pia Fae ametokea katika familia ambayo wazazi walikuwa wakulima. Aidha, wawili hawa walikutana kwenye mamlaka ya kukagua kodi nchini Senegal, na ndipo wakaanzisha chama cha Pastef mwaka elfu mbili na kumi na nne. Marafiki wa karibu wa Faye wanamsimulia kama mutu mwenye msimamo na asiyeshawishika kiupesi, hilo likimfanya kuwa ngome katika chama cha Sonko. Faye hata hivyo hajawahi kuchaguliwa katika wadhifa wowote wa kisiasa nchini Senegal, na hii ni mara yake ya kwanza kuchagulia liwa katika wadhifa wa urais na ameahidi kuongoza Senegal kwa kuzingatia sheria ili kupambana na ufisadi. Mswada wa marekebisho ya katiba uliopitishwa Jumanne hii na wabunge, maandishi hayo yanapendekeza mabadiliko kutoka kwa utawala wa rais hadi utawala wa bunge kule nchini Togo. Pendekezo hili limezua hisia nyingi katika tabaka la kisiasa na mashirika ya kiraia kwani uchaguzi ujao wa sheria lazima ufanyike chini ya mwezi mmoja, na mamlaka ya wabunge ilikamilika tangu mwisho wa mwaka jana. Nchini Mali, Machi 26 ndiyo tarehe ya kuanguka kwa utawala wa kijeshi wa Jenerali Musa Traore mwaka 1991, miaka 33 baadaye. Kwa kushangaza, siku hii inaashiria mwisho wa kipindi cha mpito ambacho kilifunguliwa na mapinduzi ya kijeshi ya Agosti mwaka elfu mbili na ishirini. Lakini licha ya ahadi zilizotolewa na mamlaka ya sasa ya mpito ya Mali, kwa hakika ahadi hizo bado ziko vizuri na zinaonekana kudhamiria kusalia madarakani. RFI, matangazo hayo yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Viongozi mbalimbali wa dunia wakiongozwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres wamekaribisha kupitishwa kwa azimio la baraza la usalama la umoja wa mataifa analotaka usitishwaji wa vita mara moja kati ya jeshi la Israel na wapiganaji wa Hamas kwenye ukanda wa Gaza ili kuruhusu misaada ya kibinadamu.