Ni saa mbili na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali. Karibu katika matangazo yetu ya awamu ya pili leo Machi 66 mwaka 2024, kwanza tuanze kwa muhtasari. Marais Salva Kiir wa Sudan na Felix Tshisekedi wakutana kujadili maswala ya usalama mashariki mwa DRC. Rais mteule nchini Senegal aahidi ushirikiano katika uongozi wake na jumuiya ya kimataifa. Viongozi mbalimbali wa dunia wamekaribisha azimio linaloruhusu usitishwaji mapigano huko Gaza. Habari kamili, msikilizaji. Rais wa Sudan Kusini Salvakir, ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki, hapo jana amekutana na kufanya mazungumzo na rais wa DRC Felix Chisekedi jijini Kinshasa kujadili hali ya usalama na kisiasa kwenye ukanda, hasa uhusiano kati ya Kinshasa na Kigali. Victor Abuso yapi ametuama mazungumzo ya viongozi hawa wawili. Ziara hii ya rais Kir imekuja baada ya kutembelea Rwanda na Burundi wiki kadhaa zilizopita, na akiwa jijini Kinshasa ametoa wito kwa rais Tshisekedi kutekeleza mikataba ya amani ya Nairobi na Luanda ili kusaidia kuleta amani ya kudumu mashariki mwa DRC na kurejesha ushirikiano wa karibu na nchi jirani ya Rwanda. Aidha, Kir amesema ataendeleza harakati za kuhakikisha kwamba suluhu ya kudumu inapatikana kati ya Rwanda na DRC na utulivu unarejea eneo la mashariki inaloshuhudia mapigano kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali. Hata hivyo Rais Chisekedi, katika kikao na Rais Kir, ameendelea kumshtumu rais wa Rwanda Paul Kagame kuwa kikwazo cha kupatikana kwa amani ya kudumu kwa serikali yake kuunga mkono utovu wa usalama unaendelea mashariki mwa DRC, madai ambayo Kagame amekuwa akikanusha mara kwa mara. Baada ya kuzuru Kinshasa, rais kir anatarajiwa kuzuru Luanda kukutana na rais wa Angola Jao Lorenso, msuluhishi wa mgogoro wa eneo la mazua makuu, wakati huu ripoti zikisema kwamba viongozi wa Rwanda na DRC wameonyesha utayari kukutana kwa ajili ya mazungumzo. Katika mahojiano na gazeti la Jeune Afrique, rais wa Rwanda Paul Kagame amelaani kile alichokiita siasa za zamani zinazoendeshwa ushirikiano kati ya viongozi wa Congo na Burundi na kuungana kwao na kundi la FDLR, kundi la wanamgambo lililoidhinishwa na Umoja wa Mataifa linahusishwa na mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 dhidi ya Watutsi nchini Rwanda. Watu wanne wameuawa wakiwemo maafisa watatu wa polisi na wengine kumi na watano kujeruhiwa baada ya kutokea mlipuko katika mgahawa mmoja eneo la Mandera nchini Kenya, karibu na mpaka wa nchi ya Somalia. Ni shambulio linadaiwa kutekelezwa na magaidi wa al Shabab, kilomita chache tu kutoka kituo cha polisi cha Mandera. Ni shambulio linalofanyika siku chache baada ya serikali ya Kenya kutuma zana za vita eneo hilo kusaidia kupambana na utovu wa usalama eneo hilo. Samuel Mutunga ni kamanda wa polisi kaunti ya Mandera. So far we have lost four people. Hadi sasa tumepoteza watu wanne, kama nilivyosema, polisi watatu na raia mmoja wa kike, mfanyakazi huo mkahawa. Mkahawa umeharibiwa kabisa. Tuna shuku kilipuzi hicho kilitebwa usiku. Sauti yake Samuel Mutunga, kamanda wa polisi kaunti ya Mandera nchini Kenya. Mislet Jai, kuna nini kwenye Habari Rafiki? Katika makala ya habari rafiki, kwa karibu wiki mbili sasa, madaktari nchini Kenya wamekuwa kwenye mgomo, kulalamikia mazingira ya kazi na kushinikiza kuajiriwa kwa, kwa madaktari zaidi, hali kama hii ya mgomo pia ikishuhudiwa katika miezi ya hivi karibuni nchini Nigeria. Tunamuuliza msikilizaji, hali katika sekta ya afya nchini mwake ikoje, na serikali za Afrika zifanye nini kuepuka migomo kwenye sekta ya afya? Shiriki nasi na kwa kutuma maoni yako ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha nam saa mbili na dakika 34, na Afrika Mashariki. Kule nchini Senegal, Basiru Jiamai Fai, rais mteule kutoka upinzani, anayeelekea kuwa kiongozi wa nchi hiyo kuingia madarakani akiwa na umri mdogo wa miaka 44, katika historia ya nchi hiyo, amesema kuchaguliwa kwake kunamaanisha kuwa raia wa nchi hiyo wamefanya maamuzi mazito ya kutaka mabadiliko na kuahidi kuongoza kwa unyenyekevu, kuongoza maridhiano ya kitaifa na kupambana na rushwa. Kwa kunichagua kuwa rais wa jamhuri, wananchi wa Senegali wameamua kuachana na mfumo wa zamani. Ninajitolea kuongoza kwa unyenyekevu, katika uwazi, kwenye vita dhidi ya rushwa kwa ngazi zote. Ninajitolea kikamilifu katika ujenzi wa taasisi zetu na ujenzi wa msingi wa nguzo yetu ya kuishi pamoja. Ningependa kuambia jamii ya kimataifa na washirika wetu wa pande mbili na upande mwingine kwamba daima itashikilia nafasi yake, itasaidia kuwa nchi rafiki na mshirika salama na yote, na na nasi, wa kutegemewa na mshirika yeyote anayeshirikiana nasi kwa ushirikiano mwema na wa heshima na nitaji kwa pande zote faa. Ametoa kauli hii wakati huu dalili zote zikionyesha kuwa ameshinda uchaguzi huo, na kinachosubiriwa ni tangazo la tume ya uchaguzi. Tayari Rais Makisal ametuma salamu za pongezi, wakati mshindani mwenza Amaduba naye pia akikubali kushindwa katika uchaguzi huo. Basi rudi Amaf, rais mtarajio wa Senegal ni nani hasa? Benson Wakoli. Fai amefanikiwa kuingia madarakani kutokana na ungwaji mkono wa kiongozi wa upinzani Osman Songo ambaye mamlaka zilimzuia kwani urais licha kwamba alikuwa na ungwaji mkono mkubwa kutoka kwa vijana. Fai alikuwa naibu wa Songo katika chama cha Pastive kabla ya mamlaka kukifuta chama hicho. Kitaluma Fai amesomea masuala ya ukaguzi wa kodi na alifanya masomo hayo kwenye shule moja na Songo ambaye alikuwa kwenye shule hiyo miaka sita kabla yake. Na pia Fai etokea katika familia ambayo wazazi walikuwa wakulima. Aidha, wawili hawa walikutana kwenye mamlaka ya kukagua kodi nchini Senegal, na ndipo wakaanzisha chama cha PASTEF mwaka 2014. Marafiki wa karibu wa Fae wanamsimulia kama mtu mwenye msimamo na asiyeshawishika kiupesi, hilo likimfanya kuwa ngome katika chama cha Sonko. Fae hata hivyo hajawahi kuchaguliwa katika wadhifa wowote wa kisiasa nchini Senegal, na hii ni mara yake ya kwanza kuchaguliwa katika wadhifa wa urais, na ameahidi kuongoza Senegal kwa kuzingatia sheria ili kupambana na ufisadi. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Viongozi mbalimbali wa dunia wakiongozwa na katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres wamekaribisha kupitishwa kwa azimio la baraza la usalama la umoja wa Mataifa linalotaka usitishaji wa vita mara moja kati ya jeshi la Israel na wapiganaji wa Hamas. Riad Mansur, balozi wa Palestina kwenye umoja wa Mataifa, amekaribisha azimio hilo. This must Hili linastahili kwa sheria, mwisho wa uhalifu dhidi ya watu wetu. Taifa limeendelea kushambuliwa sana, taifa linaharibiwa, taifa limekuwa ni kama la kuhamishwa hamishwa kwa miaka sasa. Hatujawahi kushuhudia tunachokiona sasa. Marekani iliamua kutopiga kura, lakini haikuzuia kupitishwa kwa azimio hilo huku balozi wake Linda Thomas Greenfield akielezea azimio hilo ni muhimu katika upatikanaji wa amani ya kudumu. Muhimu ni kwamba usitishaji wa vita na kuachiliwa kwa mateka kutaruhusu misaada zaidi ya kibinadamu ili kuwafikia raia wa Gaza wakati huu wanaposhuhudia balaa njaa. Baada ya kupitishwa kwa azimio hilo, macho na masikio ni kwa Israel na Hamas kuona iwapo atatekeleza maamuzi ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Rais Vladimir Putin siku ya Jumatatu amekiri kwa mara ya kwanza kwamba Waislamu wenye itikadi kali walikuwa nyuma ya shambulio la wiki iliyopita kwenye ukumbi wa tamasha nje ya Moscow, lakini akaongeza kuwa wanahusishwa na Ukraine kwa namna fulani. Jair Bolsonaro amekaribishwa kwa siku mbili mwezi uliopita katika ubalozi wa Hungary huko Brazil, mawakili wake wameeleza, lakini wakakanusha kwamba alikuwa amekwenda kuomba hifadhi na kushinikiza uchunguzi wa kisheria ufanyike dhidi ya utawala wake. <mucho> na msambie dakika