Ni saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili jioni ya Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka. Habari za jioni hapo ulipo karibu, tuanze na mukhtasari wa habari. Rais wa Rwanda Paul Kagame asema hatakutana na rais wa DRC Felix Tshisekedi ikiwa ataendelea kutoa masharti. Rais mtarajiwa wa Senegal Bassirou Diaman Diomaye Faye aahidi ah, kuiongoza nchi hiyo kwa unyenyekevu na uwazi, na kiongozi wa kundi la Hamas azuru nchi ya Iran. Habari kamili, msikilizaji, ni juma nne ya Machi 26 mwaka 2024. Mazungumzo ya amani kati ya rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa DRC Felix Chisekedi yanayoratibiwa na Angola sasa yako mashakani kufanyika baada ya rais Kagame katika mahojiano na jarida la Jeune Afrique kusema hakubaliani na kikao kinachowekewa masharti. Kagame ameendelea kuituhumu Burundi na DRC kwa kuchangia usalama mdogo huku Kigali pamoja na DRC zikiendelea kuituhumu nchi yake kwa utovu wa usalama masharti, e, mashariki mwa nchi hiyo, ili hali inafahamu chanzo cha mgogoro uliopo. Wachambuzi wa mambo wanamtazamo gani kwa hali ama kauli hizi za Kagame? Abas mwalimu anazungumza nasi akiwa Tanzania. Nadhani alichokiongea rais Kagame bado hatuwezi tukasema ni hoja za moja kwa moja, kwa sababu bado hata kwa mfano Umoja wa Mataifa umekuwa ukilalamika mara kwa mara kwamba nchi ya Rwanda imekuwa ikiwaunga mkono wale waasi waliokuwa kule DRC. Kwa hiyo bado inaonyesha hata shutuma, yeye akiendelea kuzitoa, bado vidole vinaelekezwa kwake, kwa nafikiri kuna haja sasa, kama yenyewe Rwanda imekuwa ikishutumiwa, iidhirishie dunia kwamba haihusiki na chochote na msikilizaji, Rwanda imekuwa ikituhumiwa na jumuiya ya kimataifa kwa kutuma wanajeshi wake nchini DRC pamoja na kuwasaidia waasi wa, wa M23 wa, tuhuma inazoendelea kukanusha. Wakati hayo yakijiri namna hiyo, waziri wa mambo ya nje wa DRC Christophe Lutundula amesema serikali yake imepiga hatua katika nyanja ya kidiplomasia na hasa kutafuta amani ya kudumu kwenye eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Katika hatua nyingine, mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambaye pia yeye ndiye Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir yuko Angola katika mfululizo wa ziara zake kwenye nchi za ukanda, akitokea nchini DRC ambako alikutana na Rais Felix Tshisekedi na kuzungumza kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Kongo. Emmanuel Makundi amefuatilia uh, ziara hiyo na kutuandalia taarifa ifuatayo. Akiwa Kinshasa, rais Kir, mbali na kutaka kupatikana haraka kwa suluhu ya changamoto ya usalama mashariki mwa DRC na kwenye ukanda, pia alitoa wito wa kufufuliwa kwa mpango wa amani wa Nairobi na ule wa Luanda. Kwa mujibu wa taarifa ya pamoja iliyotolewa na viongozi hao, Kir alitaka michakato yote miwili kuhuishwa ili kuhakikisha inatoa suluhu ya kudumu kwa mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC. Kutoka Kinshasa, rais Kir sasa yuko Luanda, ambako anakutana na rais Joao Lorencio anayeratibu mazungumzo kati ya rais Felix Chisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame, lengo likiwa ni kuzungumzia hatua zilizofikia. Kabla ya kufika Kinshasa, Kir alitembelea Rwanda na kukutana na rais Paul Kagame na kisha kuelekea Burundi ambako alikutana na rais Evaristi Ndayishimiye ikiwa ni katika juhudi za kusaidia kupata suluhu ya mgogoro unaoendelea. Kule Rwanda bunge limepitisha mswada unaopendekeza kanuni za kuzuia ukataji wa miti kwa lengo la kulinda misitu ya nchi hiyo, mswada ukikataza uh, uvunaji, matumizi na biashara ya miti ambayo haijakomaa. Mamlaka nchini Kenya zimeanza kukabidhi miili ya watu waliofariki kutokana na njaa baada ya kupokea maelekezo ya mchungaji mwenye utata Paul Mackenzie aliyewaagiza kufunga chakula hadi kufa ili wakutane na Mungu. Undani wa taarifa hii, Karol na Carol Corira. Zoezi hilo limeanza ambapo miili saba ilikabidhiwa kwa familia tatu kwa ajili ya mazishi baada ya kupewa ushauri wa kisaikolojia na wanachama wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu. Hii inajiri baada ya mchakato uchungu wa uchungu wa utambuzi wa miili ambao umechukua mwaka, kwa sababu ya miili mingi iliyokuwa imeharibika, uwepo wa idadi kubwa ya na ukosefu wa vifaa vya kufanya vipimo vyote vya vinasaba yani DNA katika ripoti iliyotolewa na tume ya kitaifa ya kutetea haki za binadamu wiki iliyopita iliwalaumu maofisa wa serikali kwa kuzembea kazi na kushindwa kuzuia mauaji haya tayari Mchungaji Makenzi ameshtakiwa kwa makosa ya ugaidi na mauaji pamoja na washirika wake mashtaka ambayo hata hivyo amekana Carol Korir. Wataalam wa uchumi wanasema kuwa uh, kusitishwa kwa uzalishaji wa mafuta nchini Sudan Kusini uh, kutokana na vita inayoendelea Sudan kunaweza kusababisha ghasia na ukosefu wa usalama kwenye taifa hilo mwenyekiti wa baraza la vyama vya siasa nchini sudan kusini james acol amewataka wanasiasa wanaolalamikia ada mpya ya kujisajili kugombea kwenye uchaguzi ujao kukaa kando kama hawatakuwa na dola elfu 50 lakini licha ya kutofafanua ongezeko hilo kutoka dola 150 acol anasema baraza lake ni huru na halipangiwi nini cha kufanya na wanasiasa haya ndiyo yameidhinishwa katika kanuni iliyopitishwa na wajumbe wa baraza la vyama vya siasa. Kwa nini tunahitaji kuamuriwa na wagombeaji? Hayo ndiyo mahitaji ya leseni ya muda, lazima zifuatwe. Sio za vyama, ni makundi ya watu wanaotaka kusajili chama cha siasa. Sidhani kama tuna mtazamo wa mabadiliko ndani yake. Ni kauli yake James Acol mwenyekiti wa baraza la vyama vya siasa nchini Sudan Kusini. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Na msikilizaji, ni saa kumi na mbili na dakika saba uh, kule Mombasa, pwani ya Kenya, tayari saa tisa na dakika saba uh, kule Dakar nchini Senegal, ambako rais mteule mwanasiasa wa upinzani Basiru Diomaye Faye amesema uh, raia wa nchi hiyo wamechagua kuachana na mfumo wa sasa wa kisiasa kwenye taifa hilo Wakati huu akijiandaa kuwa kiongozi kijana zaidi barani Afrika, tayari mgombea wa chama tawala, waziri mkuu Amadu Ba amekubali kushindwa. Fai akiahidi kubadili uchumi wa taifa hilo na kupunguza ukali wa maisha. Kwa kunichagua kuwa rais wa jamhuri, wananchi wa Senegali wameamua kuachana na mfumo wa zamani. Najitolea kuongoza kwa unyenyekevu, katika uwazi, kwenye vita dhidi ya rushwa kwa ngazi zote. Ninajitolea kikamilifu katika ujenzi wa taasisi zetu na ujenzi wa msingi wa nguzo yetu ya kuishi pamoja. Ningependa kuambia jamii ya kimataifa na washirika wetu wa pande mbili na upande mwingine kwamba daima itashikilia nafasi yake. Itasajia kuwa nchi rafiki na mshirika salama na na na nasi wa kutegemewa na mshirika yeyote anayeshirikiana nasi kwa ushirikiano mwema na waheshima na nitaji kwa pande zote. Faa alizungumza jana jioni kwa mara ya kwanza tangu aongoze katika kura za uchaguzi wa juma lililopita, ambapo tayari viongozi wa ukanda na wale wa nchi za magharibi ikiwemo Marekani na Ufaransa wakimpongeza. Msikilizaji, kwa wengi pengine katika juma moja lililopita isingewezekana haikuwa hivyo kwa mwanasiasa huyo wa upinzani nchini Senegal, Basiru Faye, ambaye majuma mawili yaliyopita alikuwa jela na punde baada ya kuachiwa alifanya kampeni zilizomwezesha kuchaguliwa kuwa rais mpya wa taifa hilo la Senegal. Benson Wakoli anamwangazia zaidi huyu Basiru Faye amefanikiwa kuingia madarakani kutokana na ungwaji mkono wa kiongozi wa upinzani Osman Songo ambaye mamlaka zilimzuia kuwania urais licha kwamba alikuwa na ungwaji mkono mkubwa kutoka kwa vijana. Faye alikuwa naibu wa Songo katika chama cha PASTEF kabla ya mamlaka kukifuta chama hicho. Kitaaluma, Faye amesomea maswala ya ukaguzi wa kodi na alifanya masomo hayo kwenye shule moja na Songo ambaye alikuwa kwenye shule hiyo miaka sita kabla yake, na pia Faye ametokea katika Faye familia ambayo wazazi walikuwa wakulima. Aidha, wawili hawa walikutana kwenye mamlaka ya kukagua kodi nchini Senegal na ndipo wakaanzisha chama cha PASTEF mwaka 2014. Marafiki wa karibu wa Faye wanamsimulia kama mtu mwenye msimamo na asiyeshawishika kiupesi, hilo likimfanya kuwa ngome katika chama cha Sonko. Faye, hata hivyo, hajawahi kuchaguliwa katika wadhifa wowote wa kisiasa nchini Senegal na hii ni mara yake ya kwanza kuchaguliwa Liwa katika wadhifa wa urais na ameahidi kuongoza Senegal kwa kuzingatia sheria ili kupambana na ufisadi. Benson Wakoli. Kule Nigeria watoto wa shule waliokuwa wametekwa nyara juma moja ililopita na kuachiwa mwishoni mwa juma lililopita wameanza kukabidhiwa kwa familia zao, wakati huu wito ukitolewa kwa serikali kuimarisha usalama dhidi ya makundi yenye silaha kule Nigeria. Msikilizaji, wakati hivi leo, serikali ya mpito nchini Mali inatakiwa kuwa imemaliza muda wake, bado imesalia madara, madarakani huku ikiwa haifahamiki ni lini itaondoka mamlakani, licha ya ahadi yake ya awali kurejesha utawala wa kiraia. Wanajeshi saba wa Chad wameuawa baada ya gari waliokuwa wakisafiria kukanyaga bomu lililotegwa barabarani katika eneo ambako makundi ya wa wanajihadi wakiwemo Boko Haram wa Nigeria na tawi la Islamic State wameendeleza shughuli zao. Chama cha pili kwa umaarufu nchini Afrika Kusini DA kimesema hakitosita uh, kushirikiana na chama tawala cha ANC ikiwa katika uchaguzi ujao chama hicho kitashindwa kupata idadi kubwa ya viti, lengo likiwa kuzuia ushindi wa vyama vingine vinavyochipukia. Kwengineko duniani, msikilizaji, wanajeshi wa Israeli hivi leo wameendelea kukabiliana na wapiganaji wa Hamas kwenye eneo la ukanda wa Gaza, ishara kuwa pande hizo haziko tayari kusitisha vita kama walivyotakiwa na azimio la baraza la usalama la Umoja mataifa lililopitishwa hapo jana. Azimio hilo lilipongezwa na mataifa ikiwemo Uchina, huku Riadh Mansur ni balozi wa Palestina kwenye Umoja wa Mataifa akitoa neno This must signal, hili linastahili kuashiria mwisho wa uhalifu dhidi ya watu wetu. Taifa limeendelea kushambuliwa sana, taifa linaharibiwa, taifa limekuwa ni kama la kuhamishwa hamishwa kwa miaka sasa hatujawaihi kushuhudia tunachokiona sasa. But never at this scale since the nakba. Wadadisi wa mambo wanasema hawaoni ikiwa vita vitakoma hivi karibuni kutokana na misimamo ya pande zote mbili. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin atakutana na waziri wa ulinzi wa Israeli Jumanne hii kujadili mbinu za kuwashinda Hamas ili kuwazuia kuingia katika mji wa Rafa kusini mwa Gaza, Pentagon imesema. Kiongozi wa kundi la Hamas Ismail Hania yuko nchini Iran kwa ziara ambako amekutana na wakuu wa nchi hiyo kuzungumzia kinachoendelea kwenye eneo la Gaza, Teheran ikitajwa kulisaidia kundi hilo kwa silaha. Lakini je, hii inaashiria, uh, inadhihirisha wazi kwamba usaidizi wa Iran kwa kundi hilo upo hapo. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hili akiwa Tanzania. wanaonyesha vilevile kwamba wana mashaka la azimio liliopitishwa juu ya kusimamisha mapigano na kadhalika. Kwa hiyo wanajaribu kupata mashauriano na mtu wao wa karibu kuona ni kwa jinsi gani wanaweza kutekeleza azimio hili na kama lina faida au, kabla ya kutoa maamuzi wapate kwanza ushauri kupitia kwa wenzao na kadhalika. Nam, ziara ya Hania wa nchini Iran msikilizaji, imekuja siku moja tu kupita tangu baraza la usalama la umoja wa mataifa lipitishe azimio kushinikiza usitishaji wa mapigano. Mahakama kuu nchini Uingereza hivi leo imepitisha kwa mara nyingine uamuzi iwapo mwanahabari Julian Assange asafirishwe kwenda Marekani au la, wakitaka hakikisho jingine kutoka kwa utawala wa Washington kuwa Assange atatendewa haki kutokana na mashtaka yanayomkabili. Dada ya kiongozi wa korea kaskazini, kim jong un, amesema kuwa Pyongyang itakataa mawasiliano yoyote au mazungumzo na Japani, kauli inayoitoa siku moja tu tangu aripoti uh, kuwa waziri mkuu wa Japan aliomba uh, kukutana na kaka yake kim jong un, uh. Ni saa kumi na mbili na robo kwa sasa.