Ni saa tisa na nusu za jioni kule Dakar nchini Senegal, wakati tayari saa kumi na moja na nusu huko Nyabiondo, mashariki mwa DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka tulionayo katika awamu hii. Mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambaye pia ndiye rais wa Sudan Kusini Salva Kiir akutana na rais wa Angola Joao Lourenco. Mahakama ya Afrika Kusini yatupilia ya mbali ombi la chama tawala ANC la kutaka kukizuia chama kipya chake Jacob Zuma katika uchaguzi mkuu wa mwezi Mei, na kiongozi wa kundi la Hamas azuru nchi ya Iran kamili mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambaye pia yeye ndiye rais wa Sudan Kusini Salva Kiir yuko nchini Angola katika mfululizo wa ziara zake kwenye nchi za ukanda, akitokea nchini DRC ambako alikutana na rais Felix Tshisekedi na kuzungumza kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC. Emmanuel Makundi amefuatilia ziara hiyo na kutuandalia taarifa ifuatayo akiwa Kinshasa. Rais Kiir mbali na kutaka kupatikana haraka kwa suluhu ya changamoto ya usalama mashariki mwa DRC na kwenye ukanda, pia alitoa wito wa kufufuliwa kwa mpango wa amani wa na Nairobi na ule wa Luanda. Kwa mujibu wa taarifa ya pamoja iliyotolewa na viongozi hao, Kir alitaka michakato yote miwili kuhuishwa ili kuhakikisha inatoa suluhu ya kudumu kwa mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC. Kutoka Kinshasa, rais Kir sasa yuko Luanda ambako anakutana na rais Joao Lorencio anayeratibu mazungumzo kati ya rais Felix Chisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame, lengo likiwa ni kuzungumzia hatua zilizofikia. Kabla ya kufika Kinshasa, Kir alitembelea Rwanda na kukutana na rais Paul Kagame na kisha kuelekea Burundi ambako alikutana na rais Evaristi Ndayishimiye ikiwa ni katika juhudi za kusaidia kupata suluhu ya mgogoro unaoendelea na makundi wakati hayo ya kijiri namna hiyo. Wa waziri wa mambo ya nje wa DRC Christophe Lutundula amesema serikali yake imepiga hatua katika nyanja ya kidiplomasia na hasa katika kutafuta amani ya kudumu kwenye eneo la mashariki mwa nchi yake licha ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda kuonekana kusonga mbele kijeshi na ha, ha, katika hatua nyingine, mazungumzo ya amani kati ya rais wa Rwanda uh, Paul Kagame na mwenzake wa DRC Felix Tshisekedi yanayoratibiwa na Angola sasa yako mashakani kufanyika baada ya rais Kagame katika mahojiano na jarida la Jeune Afrique kusema hakubaliani na kikao kinachowekewa masharti. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kwa kauli hizi za Kagame? Abbas Mwalimu anazungumza nasi akiwa Tanzania. Nadhani alichokiongea Rais Kagame bado hatuwezi tukasema ni hoja za moja kwa moja, kwa sababu bado hata kwa mfano Umoja wa Mataifa umekuwa ukilalamika mara kwa mara kwamba nchi ya Rwanda imekuwa ikiwaunga mkono wale waasi waliokuwa kule DRC. Kwa hiyo bado inaonyesha hata shutuma, yeye akiendelea kuzitoa, bado vidole vinaelekezwa kwake. Kwa nafikiri kuna haja sasa, kama yenyewe Rwanda imekuwa ikishutumiwa, iidhirishie dunia kwamba haihusiki na chochote. Na Rwanda imekuwa ikituhumiwa na jumuiya ya kimataifa kwa kutuma wanajeshi wake huko DRC pamoja na kuwasaidia waasi wa, wa M23, tuhuma ambazo hata hivyo Rwanda inaendelea kukanusha. Kule Rwanda, bunge limepitisha mswada unaopendekeza kanuni za kuzuia ukataji wa miti kwa lengo la kulinda misitu ya nchi hiyo, mswada ukikataza uvunaji, matumizi na biashara ya miti ambayo haijakomaa. Mamlaka nchini Kenya zimeanza kukabidhi miili ya watu waliofariki kutokana na njaa baada ya kupokea maelekezo ya mchungaji mwenye utata Paul Mackenzie aliyewaagiza kufunga chakula hadi kufa ili waende kumwona Yesu. Hatua hii inakuja ikiwa ni mwaka mmoja tangu kugunduliwa kwa makaburi ya pamoja kwenye msitu wa Shakahola, pwani ya Kenya. Undani wa taarifa hii na Carol Korir. Zoezi hilo limeanza ambapo miili saba ilikabidhiwa kwa familia tatu kwa ajili ya mazishi baada ya kupewa ushauri wa kisaikolojia na wanachama wa kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu. Hii inajiri baada ya mchakato wa uchungu wa utambuzi wa miili ambao umechukua mwaka, kwa sababu ya miili mingi iliyokuwa imeharibika, uwepo wa idadi kubwa ya kesi na ukosefu wa vifaa vya kufanya vipimo vyote vya vinasaba, yani DNA. Katika ripoti iliyotolewa na tume kitaifa ya kutetea haki za binadamu wiki iliyopita iliwalaumu maofisa wa serikali kwa kuzembea kazi na kushindwa kuzuia mauaji haya. Tayari mchungaji Mackenzie ameshtakiwa kwa makosa ya ugaidi na mauaji pamoja na washirika wake, mashtaka ambayo hata hivyo amekana. Wataalamu wa uchumi wanasema kuwa kusitishwa kwa uzalishaji wa mafuta nchini Sudan Kusini kutokana na vita inayoendelea Sudani kunaweza kusababisha ghasia na ukosefu wa usalama kwenye taifa hilo. Mwenyekiti wa baraza la vyama vya siasa nchini Sudani Kusini James Akol amewataka wanasiasa wanaolalamikia ada mpya ya kujisajili kugombea kwenye uchaguzi, kwenye uchaguzi ujao kukaa kando kama hawatakuwa na dola elfu hamsini licha kutofautiana ama kutofafanua ongezeko hilo o, kutoka dola mia moja na hamsini. Akolo anasema kwamba baraza lake ni huru na halipangiwi nini cha kufanya na wanasiasa. Haya ndiyo yameidhinishwa katika kanuni iliyopitishwa na wajumbe wa baraza la vyama vya siasa kwa nini tunahitaji kuamriwa na wagombeaji? Hayo ndiyo mahitaji ya leseni ya muda lazima zifuatwe, sio za vyama, ni makundi ya watu wanaotaka kusajili chama cha siasa. Sidhani kama tuna mtazamo wa mabadiliko ndani yake, ni kauli yake James Acol. Msikilizaji inakuja uh, baada ya hapo jana, muungano wa vyama vya upinzani kuandamana kupinga ada ya dola elfu hamsini. Juba, tisini nukta nne, FM. Kule Afrika Kusini chama tawala cha ANC kimeshindwa mahakamani katika jaribio lake la kutaka chama kipya uh, cha siasa kilichoanzishwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma kiondolewe katika orodha ya vyama vitakavyoshiriki uchaguzi wa mwezi Mei. Kufahamu zaidi kuhusu hili, hii hapa taarifa ya Jupiter Mayaka. Mahakama imepinga malalamishi yaliyokuwa yamewasilishwa na ANC ambayo ilidai kuwa jina na nembo vilikuwa vinafanana na kundi la kijeshi la chama hicho ambalo lilivunjwa na huenda vingewachanganya wapiga kura. Chama cha Mkonto Wesizwe kilisajiliwa Septemba 7 mwaka uliopita, na mahakama kwenye uamuzi wake imesema sababu zilizotolewa na chama cha ANC hazijashawishi kuwa chama cha Zuma kilisajiliwa kinyume cha sheria. Jaji Lebohang Modibale amesema ANC haikueleza wazi kwa nini kilisubiri hadi Januari ili kuwasilisha malalamishi yake, uamuzi ambao ni pigo kwa chama tawala ambacho kwa mara ya kwanza kiko ukingoni kushuka umaarufu kwa asilimia hamsini ya kura. ANC ilitangaza kumfukuza Zuma ndani ya chama punde tu alipotangaza kuunda chama kipya. Wakati huo huo, chama cha pili cha umaarufu huko Afrika Kusini DA kimesema hakita sita hushirikiana na chama tawala cha ANC ikiwa katika uchaguzi ujao chama hicho kitashindwa kupata idadi kubwa ya viti, lengo likiwa kuzuia ushindi wa vyama vingine vitakavyochipukia. Uh, watoto wa shule waliokuwa wametekwa nchini Nigeria juma lililopita uh, na kuachiwa mwishoni mwa juma hilo wameanza kukabidhiwa kwa familia zao. Msikilizaji vileo serikali ya mpito kule Mali inatakiwa kuwa imemaliza muda wake, a, bado imesalia madarakani huku ikiwa haifahamiki ni lini itaondoka mamlakani licha kuwa iliahidi kuanza mchakato wa kuelekea utawala wa kiraia. Wanajeshi saba wa Chad wameuawa baada ya gari waliokuwa wakisafiria kukanyaga bomu lililotegwa barabarani katika eneo ambako makundi ya wanajihadi yamekuwa yakifanya shughuli zao. RFI. Kiongozi wa kundi la Hamas msikilizaji Ismail Hania yuko Iran kwa ziara ambako amekutana na wakuu wa nchi hiyo kuzungumzia kinachoendelea kwenye eneo la Gaza, Teheran ikitajwa kulisaidia kundi hilo kwa silaha. Lakini je, ziara hii inadhihirisha usaidizi wa Iran kwa kundi hilo? Hamduni Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. Wanaonyesha vilevile kwamba wana mashaka la azimio liliopitishwa juu ya kusimamisha mapigano na kadhalika. Kwa hiyo wanajaribu kupata mashauriano na mtu ao wa karibu, kuwaona ni kwa jinsi gani wanaweza kutekeleza azimio hili na kama lina faida au, kabla ya kutoa maamuzi wapate kwanza ushauri kupitia kwa, kwa wenzao na kadhalika. Ziara ya Hania nchini Iran imekuja siku moja kupita tangu Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lipitishe azimio kushinikiza usitishwaji wa mapigano. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin atakutana na waziri wa ulinzi wa Israeli Jumanne hii kujadili mbinu za kuwashinda Hamas ili kuwazuia kuingia katika mji wa Rafa kusini mwa Gaza, Pentagon imesema. Wanajeshi wa Israeli hivi leo wameendelea kukabiliana na wapiganaji wa Hamas kwenye eneo la ukanda wa Gaza, ishara kuwa pande hizo haziko tayari kusitisha vita kama walivyotakiwa na azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Azimio la hapo jana lilipongezwa na mataifa ikiwemo Uchina. Riyad Mansour ni balozi wa Palestina kwenye Umoja wa Mataifa. This must Hili linastahili kuashiria mwisho wa uhalifu dhidi ya watu wetu. Taifa limeendelea kushambuliwa sana, taifa linaharibiwa, taifa limekuwa ni kama la kuhamishwa hamishwa kwa miaka sasa. Hatujawahi kushuhudia tunachokiona sasa. Katika hatua nyingine, wizara ya mambo ya nje ya Marekani kupitia kwa msemaji wake Matthew Miller ameionya Israeli dhidi ya uvamizi wowote katika mji wa Rafa. Wadadisi wa mambo wanasema hawaoni ikiwa vita vitakoma hivi karibuni kutokana na misimamo ya pande zote mbili. Kuniradhi msikilizaji, mahakama kuu nchini Uingereza hivi leo imechelewesha kwa mara nyingine uamuzi wa ikiwa mwanahabari Julian Assange asafirishwe kwenda Marekani au la, wakitaka hakikisho jingine kutoka kwa utawala wa Washington kuwa Assange atatendewa haki kutokana na mashtaka yanayomkabili. Dada ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amesema kuwa Pyongyang itakataa mawasiliano yoyote au mazungumzo na Japani, kauli anayoitoa siku moja tangu aripoti wa kuwa waziri mkuu wa Japani ameomba kukutana na kaka yake katika mkutano ulio wa kilele na mkutano maalum. Muungano wa upinzani kule Venezuela umesema mamlaka za uchaguzi zimekataa kuruhusu usajili wa mgombea wake wa urais katika kile ulichokiita ukiukaji wa hivi punde wa haki ya raia kupiga kura ili kufikia mabadiliko katika nchi hiyo ya Amerika Kusini. Ni saa kumi na mbili