Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, sawa na saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini Goma mashariki mwa DRC. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi, Machi 28. Tunayo mengi, lakini kwanza ni muhtasari Mapigano mapya zuka jana pembezoni mwa mji wa Sake katika jimbo la Kivu Kaskazini. Mahakama ya Katiba yasubiriwa kuidhinisha ushindi wa Basiru Diomai fai baada ya tume ya uchaguzi kutangaza ushindi wake hapo jana. Jeshi la Israeli laendelea kutekeleza mauaji katika ukanda wa Gaza. Na habari kamili, msikilizaji, mapigano mapya ya zuka jana pembezoni mwa mji wa Sake katika jimbo la Kivu Kaskazini, kati ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na serikali ya Rwanda na kundi la wazalendo wanaoungwa mkono na serikali ya DRC. Hilary Ngati, lipoje hili? Mbali na maeneo yaliyo nasake mapigano hayo yaliripotiwa kutokea pia masisi na Nyiragongo. Msemaji wa jeshi la FRDC jimboni Kivu Kaskazini, luteni kanali Giome Njike Kaiko, alithibitisha kuzuka kwa mapigano hayo karibu kilomita 30 kutoka mji wa Goma. Milio ya silaha nzito zilizotumiwa kwenye mapambano hayo ilisikika hadi katika kambi za wakimbizi nje ya Goma na kuzua hali ya wasiwasi kuhusu usalama wa raia wa kawaida, kwa mujibu wa mashirika ya kiraia. Katika siku za hivi karibuni kumekuwa pia na mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la FARDC katika wilaya ya Bihambwe na Masisi na kuzua taharuki miongoni mwa wakazi. Serikali jijini Kinshasa imeendelea kuituhumu Kigali kwa kusababisha utovu wa usalama mashariki mwa DRC kwa sababu ya kuwaunga mkono waasi wa M23, madai ambayo Rwanda imeendelea kuyakanusha. Laurent Oyemba mmoja wa mawakili wa Salomon Kalonda amesema kwamba mahakama ya kijeshi imekubali kuachiliwa kwa muda kwa mteja wake mshauri maalum wa Moisi Katumbi. Uamuzi huu wa kuachiliwa kwa muda umechochewa na kuzorota kwa afya ya mshtakiwa, ili kumruhusu kutafuta matibabu nje ya nchi, kulingana na mapendekezo ya madaktari. Ofisi ya Umoja wa Mataifa yanayohusika na misaada ya kibinadam juma hili imeeleza kuguswa na mwendelezo wa matukio kosefu wa usalama nchini Sudani Kusini, vitendo ambavyo imesema vinatatiza juhudi za utoaji wa misaada kwa maelfu ya raia wenye uhitaji. Haya yanajiri wakati huu afisa wa Marekani anayehusika na maswala ya kibinadam Julieta Val Nois akihitimisha ziara kwenye eneo la pembe ya Afrika huku akiahidi nchi yake kutoa fedha zaidi kusaidia operesheni hizo. The US, the nilitembelea kituo cha wakimbizi cha mjini Addis Ababa ambapo nilizungumza na wakimbizi kutoka hapo Chad. Nikaenda Chad. Marekani inaipongeza Chad kuonesha kwa ukarimu inayoendelea kuonyesha kwa maelfu ya wakimbizi wanaoendelea kuingia nchini humo US, na historia ndefu kama nchi inayohifadhi wakimbizi wengi zaidi. Hivi karibuni Chad ilipokea wakimbizi nusu milioni, karibu laki moja waliorejea devastated. chini ya mwaka mmoja. Binafsi the nilihuzunika the kusikia kutoka kwa waathirika wengi wa unyanyasaji wa kijinsia. Marekani inatoa wito kwa pande zote katika mzozo wa Sudan kukomesha uhasama mara moja. Juma lililopita, Umoja wa Mataifa ulitoa ripoti inayoonyesha kuongezeka kwa vurugu za kikabila kaskazini mwa nchi hiyo pamoja na mashambulio dhidi ya wafanyakazi wa mashirika ya misaada. Wasiwasi mpya umeongezeka kuhusu kupungua kwa samaki katika ziwa Victoria. Wataalamu kutoka kanda ya Afrika Mashariki na kwingineko wanatoa wito wa kuingilia kati ili kubadili mwelekeo huo. Wataalamu hao wanasisitiza ulazima wa kujumuisha ulinzi wa maeneo yenye kina kirefu ya kuzaliku, kuzaliana samaki kwenye mambao wa ziwa la pamoja. Jumuiya ya Kikanda ya Mamlaka ya Maendeleo ya Kiserikali IGAD imemteua wakili wa Sudan Kusini Lawrence Korbani kuwa mjumbe maalum wa Sudan. Minslet Ijai, kuna nini leo kwenye Habari Rafiki? Leo katika makala ya habari rafiki, jimbo la Florida nchini Marekani limepiga marufuku matumizi ya mitandao ya kijamii kama Facebook na TikTok kwa watoto wa chini ya miaka kumi na minne kutokana na sababu za usalama, huku mitandao hiyo ikitajwa kuwa na athari kwa afya ya akili ya vijana. Tayari Senegal na Somalia zimepiga marufuku mtandao wa TikTok. Tunamuuliza msikilizaji, je, wazazi wanapaswa kuhusika zaidi na namna wanao wanavyotumia mitandao ya kijamii na mitandao hii imewaathiri vipi? vijana nchini mwake kushiriki, anaweza kututumia maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha mbili tano nne moja moja sifuri sifuri sifuri sifuri sifuri nne mbili sifuri. Nam, jijini Kinshasa ni saa kumi na moja ni dakika thelathini na tano Matokeo awali ya uchaguzo, sinegu, ya jana, uchaguzi wa rais nchini Senegal yaliyotangazwa jana na tume ya uchaguzi yanayoonyesha mgombea wa upinzani Basiru Diomaye Faye ameibuka na ushindi wa asilimia hamsini na nne nukta ishirini na nane katika duru ya kwanza ya uchaguzi ambapo matokeo ya mwisho yataidhinishwa na mahakama ya mahaka kikatiba. Benson Wakoli Tume ya uchaguzi nchini Senegal imemtangaza Faye kuwa mshindi wa uchaguzi huo kwa asilimia 54. Mahakama ya juu zaidi nchini Senegal sasa ikitarajiwa kuidhinisha matukio hayo, huku Amadu Ba alikuwa anaungwa mkono na serikali akijizolea asilimia 35.7 pekee ya kura zote zilizopigwa. Faye amechaguliwa siku kumi tu baada ya kuachiliwa kutoka jela, na katika hotuba yake kwa raia wa Senegal amesema anahitaji kuweka kikomo kwa utawala wa sasa. Hii itakuwa mara ya kwanza kwa upinzani nchini Senegal tangu kujinyakulia uhuru wake kutoka kwa Ufaransa mwaka elfu moja mia tisa na sitini kushinda uchaguzi katika duru ya kwanza. Muda wa rais wa sasa Makisal kuhudumu unatarajiwa kukamilika Aprili mbili ijapo kwa mujibu wa katiba ya Senegal, wagombea wengine wa urais wakiwa na saa sabini na mbili kupinga ushindi wa Fae katika mahakama ya juu zaidi nchini humo. Baada ya matokeo hayo rasmi kutangazwa, mahakama ya juu zaidi itakuwa na siku tano kuidhinisha au kufuta ushindi wa Fae zaidi ya watoto 130 wa shule nchini Nigeria waliachiliwa kufuatia utekaji nyara mkubwa wameungana na familia zao na walitarajiwa kurejea nyumbani siku ya alhamis Watu wenye silaha waliwateka nyara watoto hao kutoka shuleni mwao kaskazini magharibi mwa kijiji cha Kuriga Machi, tha, Machi saba na kusababisha kilio cha kitaifa kuhusu ukosefu wa usalama nchini humo nchini Chad wagombea urais kumi waliozuiwa na mahakama ya katiba jumapili iliyopita kuwania uongozi wa nchi hiyo tarehe sita mwezi Mei wamelaani hatua hiyo wanayosema ni ya kidikteta na kuwapa kuendeleza harakati za kuhakikisha kuwa wanapigania haki zao dhidi ya uongozi wa kijeshi unaoongozwa na Mahamat Idris Debi Itno ambaye pamoja na waziri mkuu wake Sikse Masra wameruhusiwa kuwania nafasi hiyo. Ahmad Hasabullah Subiani ni mmoja wa wasemaji hao. Utawala wa mpito ulichotenga moja baada ya mwingine kwa sababu ya uongo Tunatoa wito kwa wadau wote kuhamasika kwa kutumia nguvu zote zinazokubaliwa kisheria ili kuokoa nchi inayoelekea kwenye udikteta. Sisi wagombea kumi tunampinga rais wa baraza la kikatiba na tunaomba mchakato wa uchaguzi uanzishwe upya ili kurejesha uaminifu. Sauti yake Ahmad Hasabullah Subiani, ambaye ni msemaji wa wagombea kumi wa urais nchini Chad, waliokataliwa na mahakama ya katiba kuwania nafasi hiyo. Urusi na Mali zimekubaliana kuimarisha ushirikiano wao katika kukabiliana na ugaidi katika mazungumzo ya simu siku ya Jumatano, kulingana na pande zote mbili, kufuatia shambulio la mjini Mosku lililogharimu maisha ya takriban watu 137, taarifa ya ikulu ya Kremlin imesema viongozi Putin na Goita walikubaliana kuimarisha ushirikiano wa kupambana na ugaidi. RFI, matangazo haya yanaendelea kujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Wanajeshi wa Israel wameendelea kutekeleza mashambulio mazito dhidi ya wapiganaji wa Hamas pembezoni mwa hospitali kadhaa. Victor Abuso, haya yanajiri wakati huu mchakato wa mazungumzo unaoongozwa na Marekani na Misri usaidia kupata suluhu ukionekana kutozaa matunda nchini Qatar, wajumbe wa Israeli na Hamas wanaoshiriki kwenye mazungumzo hayo wanalaumiana kuhusu kutopatikana kwa mwafaka mpaka sasa. Katika hatua nyingine, Marekani anapinga mpango wa Israeli wa kutuma wanajeshi wake ardhini katika mji wa Rafa wenye wakazi milioni moja na laki tano.