Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Goma, mashariki mwa DRC. Jijini Nairobi ni saa mbili na nusu Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo, alhamis Machi 28 mwaka 2024. Tunayo mengi, lakini kwanza ni muhtasarini Mapigano mapya yazuka hapo jana pembezoni mwa mji wa Sake, mashariki mwa DRC. Mahakama ya katiba nchini Senegal yasubiriwa kuidhinisha ushindi wa Basirou Diomaye Faye baada ya tume uchaguzi kumwidhinisha kuwa mshindi hapo jana. Jeshi la Israel laendelea kutekeleza mashambulizi katika ukanda wa Gaza na kusababisha mauaji zaidi ya watu wasiokuwa na hatia. Habari kamili. Mapigano mapya yamezuka jana pembezoni mwa mji wa Sake katika jimbo la Kivu Kaskazini, kati ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na serikali ya Rwanda na wazalendo wanaoungwa mkono na DRC. Hilari Ingati lipoje hili Mbali na maeneo yaliyo na Sake, mapigano hayo yaliripotiwa kutokea pia Masisi na Nyiragongo. Msemaji wa jeshi la FRDC jimboni Kivu Kaskazini, luteni kanali Giome Njike Kaiko, alithibitisha kuzuka kwa mapigano hayo karibu kilomita 30 kutoka mji wa Goma. Milio ya silaha nzito zilizotumiwa kwenye mapambano hayo ilisikika hadi katika kambi za wakimbizi nje ya Goma na kuzua hali ya wasiwasi kuhusu usalama wa raia wa kawaida, kwa mujibu wa mashirika ya kiraia. Katika siku za hivi karibuni kumekuwa pia na mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la FARDC katika wilaya ya Bihambwe na Masisi na kuzua taharuki miongoni mwa wakazi. Serikali jijini Kinshasa imeendelea kuituhumu Kigali kwa kusababisha utovu wa usalama mashariki mwa DRC kwa sababu ya kuwaunga mkono waasi wa M23, madai ambayo Rwanda imeendelea kuyakanusha. Laurent Oyemba, mmoja wa mawakili wa Salomon Kalonda amesema kwamba mahakama ya kijeshi imekubali kuachiliwa kwa muda kwa mteja wake, mshauri maalum wa Moise Katumbi. Uamuzi huu wa kuachiliwa kwa muda umechochewa na kuzorota kwa afya ya mshtakiwa, ili kumruhusu kutafuta matibabu nje ya nchi, kulingana na mapendekezo ya madaktari. Tukisalia nchini DRC, tume ya taifa ya haki za binadamu CNDH inapendekeza kupunguzwa kwa makosa yatakayohitaji hukumu ya kifo baada ya serikali kurejesha adhabu hiyo baada ya miaka ishirini na moja. Paul Nsapu ni rais wa tume hiyo. Serikali imefikia hapo kwa sababu kuna jukumu la jumuiya ya kimataifa katika mzozo na hudumu ambao sasa ni miaka zaidi ya thelathini. Maombi ya jamii ya watu wa Kongo hayajawahi kamwe kuchukuliwa na kutiliwa maanani na jumuiya ya kimataifa. Serikali inaanzisha miswada ya sheria ambayo inarekebisha adhabu ya kifungo ili kupunguza idadi ya makosa ambapo adhabu ya kifo inaweza kuchukuliwa. Kuanzisha pia miswada ya sheria ambayo itatoa uwezekano wa kukata rufaa kwa kila mtuhumiwa kwenye mamlaka ya jinai au kuelekeza kwenye maswala ya jinai. Wito huu unakuja wakati huu kukiwa na shutuma kutoka kwa mashirika ya kimataifa ya haki za binadam na nchi za magharib kuhusu hatua ya kurejeshwa kwa hukumu ya kifo inaelezwa inarudisha nyuma ya jitihada za demokrasia na uhuru wa nchi ya DRC. Wasiwasi mpya unaongezeka kuhusu kupungua kwa samaki katika ziwa Victoria. Wataalamu kutoka kanda ya Afrika Mashariki na kwingineko wanatoa wito wa kuingilia kati ili kubadili mwelekeo huo wataalamu hao wanasisitiza ulazima wa kujumuisha ulinzi wa maeneo yenye kina kirefu ya kuzaliana samaki kwenye mwambao wa ziwa la pamoja. Jumuiya ya kikanda mamlaka ya maendeleo ya kiserikali IGAD hapo jana imemteua wakili wa Sudani Kusini Lawrence Corbani kuwa mjumbe maalum wa Sudani. Leo katika makala ya Habari Rafiki, jimbo la Florida nchini Marekani limepiga marufuku matumizi ya mitandao ya kijamii kama Facebook na TikTok kwa watoto wa chini ya miaka kumi na minne kutokana na sababu za usalama huku mitandao hiyo ikitajwa kuwa na athari kwa afya ya akili ya vijana. Tayari Senegal na Somalia zimepiga marufuku mtandao wa TikTok. Tunamuuliza msikilizaji, je, wazazi wanapaswa kuhusika zaidi na namna wanao wanavyotumia mitandao ya kijamii na mitandao hii imewaathiri vipi? vijana nchini mwake kushiriki, anaweza kututumia maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110000420. Nam saa 12 dakika 36 kule Njamena, Abuja na Niamey, lakini pia Luanda. Matokeo ya awali ya uchaguzi wa urais nchini Senegal yaliyotangazwa jana na tume ya uchaguzi yanaonyesha mgombea wa upinzani Basiru Diomai Faye ameibuka na ushindi wa asilimia 54.28 katika duru ya kwanza ya uchaguzi na ambapo matokeo ya mwisho yataidhinishwa na mahakama ya Katiba. Benson Wakoli, lipoje hili? tume ya uchaguzi nchini Senegal imemtangaza Faye kuwa mshindi wa uchaguzi huo kwa, kwa asilimia 54. Mahakama ya juu zaidi nchini Senegal sasa ikitarajiwa kuidhinisha matukio hayo, huku Amadou Ba alikuwa anaungwa mkono na serikali akijizolea asilimia 35.7 pekee ya kura zote zilizopigwa. Faye amechaguliwa siku kumi tu baada ya kuachiliwa kutoka jela, na katika hotuba yake kwa raia wa Senegal amesema anahitaji kuweka kikomo kwa utawala wa sasa. Hii itakuwa mara ya kwanza kwa upinzani nchini Senegal tangu kujinyakulia uhuru wake kutoka kwa Ufaransa mwaka elfu moja mia tisa na sitini kushinda uchaguzi katika duru ya kwanza. Muda wa rais wa sasa Makisal kuhudumu unatarajiwa kukamilika Aprili mbili ijapo kwa mujibu wa katiba ya Senegal, wagombea wengine wa urais wakiwa na saa sabini na mbili kupinga ushindi wa Fae katika mahakama ya juu zaidi nchini humo. Baada ya matokeo hayo rasmi kutangazwa, mahakama ya juu zaidi itakuwa na siku tano kuidhinisha au kufuta ushindi wa Fae. Nchini Chad wagombea uraisi kumi waliozuiwa na mahakama ya katiba Jumapili iliyopita kuwania uongozi wa nchi hiyo tarehe sita mwezi Mei wamelaani vikali hatua hiyo wanayosema ni ya kidikteta na kuwapa kuendeleza harakati za kuhakikisha kuwa watapigania haki zao dhidi ya uongozi wa kijeshi unaoongozwa na Mahamat Idris Deby Itno ambaye pamoja na waziri mkuu Sikse Masra wameruhusiwa kuwania nafasi hiyo. Ahmad Hasaballah Subiani ni mmoja wa wasemaji hao. Utawala wa mpito ulitutenga mmoja baada ya mwingine kwa sababu ya uongo. Tunatoa wito kwa wadau wote kuhamasika kwa kutumia nguvu zote zinazokubaliwa kisheria ili kuokoa nji inayoelekea kwenye udikteta. Sisi wagombea kumi tunampinga rais wa baraza la kikatiba na tunaomba mchakato wa uchaguzi uanzishwe upya ili kurejesha uaminifu. Sauti yake Ahmad Hasaballah Subiani, ambaye ni msemaji wa wagombea kumi wa urais nchini Chad waliokataliwa na mahakama ya katiba kuwania urais. Zaidi ya watoto 130 wa shule nchini Nigeria waliachiliwa kufuatia utekaji nyara mkubwa wameungana na familia zao na walitarajiwa kurejea nyumbani hapo jana Alhamis. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Wanajeshi wa Israel wameendelea kutekeleza mashambulio mazito dhidi ya wapiganaji wa Hamas pembezoni mwa hospitali kwenye ukanda wa Ghaza licha azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutaka kusitishwa kwa vita. Victor Abuso, haya yanajiri wakati huu mchakato wa mazungumzo unaoongozwa na Marekani na Misri kusaidia kupata suluhu ukionekana kutozaa matunda. Nchini Qatar, wajumbe wa Israeli na Hamas wanaoshiriki kwenye mazungumzo hayo wanalaumiana kuhusu kutopatikana kwa mwafaka mpaka sasa. Katika hatua nyingine, Marekani yanapinga mpango wa Israeli wa kutuma wanajeshi wake ardhini katika mji wa Rafa wenye wakazi milioni moja na laki tano. Hata hivyo, Israeli inasema itaendelea mpango wake utakaosaidia kuwaondoa wapiganaji wa Hamas wanaojificha kwenye mji huo ambao pia umeendelea kushambuliwa. Wakati huo wakijiri, kundi la Hezbola ambalo ni washirika wa karibu wa Hamas wamerusha maroketi kadhaa kaskazini mwa Israeli na kusababisha kifo cha mtu mmoja, hatua inayokuja baada ya jeshi la Israeli kushambulia kusini mwa Lebanon. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Urusi, Maria Zakharova, amesema hapo jana kwamba ilikuwa ni vigumu sana kuamini kuwa kundi linalojiita Islamic State la Iraq na Siria wanaweza kuwa na uwezo wa kushambulia jumba la tamasha la Mosku Machi 22 na kuua takriban watu 143. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mwenzake wa Brazil Luis Inacio Lula da Silva Jumatano wamesherekea uzinduzi wa manuari ya tatu ya Brazil iliyoundwa na Ufaransa. Saa moja dakika arobaini, Afrika.