Ni saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini Kinshasa, sawa na saa mbili na nusu jijini Nairobi nchini Kenya. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Ijumaa Tukufu, Machi 29 mwaka 2024. Tunayo mengi lakini kwanza ni muhtasari. Serikali ya DRC imeanza kupunguza mrundikano wa wafungwa katika jela la Makala jijini Kinshasa. Tume ya uchaguzi nchini Afrika Kusini imemzuia rais wa zamani Jacob Zuma kuwania kiti chochote kwenye uchaguzi wa Mei 29 na mahakama ya kimataifa ya haki za binadamu inataka Israel kuhakikisha kuwa misaada inawafikia kwa haraka waathiriwa huko Gaza. Habari kamili msikilizaji, tuanzie huko nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambako mamlaka zimeanza kuchukua hatua za kupunguza mrundikano wa wafungwa kwenye gereza kuu la makala jijini Kinshasa, ambalo lilijengwa kwa ajili ya kupokea wafungwa 1500 lakini kwa sasa inao wafungwa zaidi ya elfu 15. Jana wafungwa 67 waliachiwa huru. Firmin Mvonde ni kiongozi wa mahakama ya juu nchini humo. Humo watu elfu kumi na tano walioko jela ni wengi sana kwa gereza ambalo lilijengwa kupokea watu elfu moja na mia tano Watu 7 si watu, wameachiwa huru na ni wachache mno, lakini ni hatua. Wameachiwa kwa sababu wanakidhi vigezo na huu ni msukumu wa rais wa jamhuri so Sheria inataka kwamba baadhi ya makosa ambayo yanaweza so kutatuliwa au mtuhumiwa karipoti akitokea nyumbani, hilo lifanyike, lakini pia kuna makosa ambayo mtuhumiwa ma ma hawezi kuachiwa, mfano uwizi uliokithiri, ubakaji na rushwa. Firmen Vonde ambaye ni kiongozi wa mahakama ya juu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali ya kibinadamu kwenye jimbo la Ituri mashariki mwa DRC inaendelea kuwa mbaya wakati huu watu zaidi ya milioni moja na laki sita wakikimbia makazi yao hadi kufikia mwishoni mwa mwaka jana. Hii ni kwa mujibu wa shirika la kimataifa la baraza la wakimbizi la Norway, NRC. Kuangazia taarifa hii kwa kina, huyu hapa ni Emmanuel Makundi. Kwa mujibu wa NRC jumuiya ya kimataifa ni lazima iache kuzitenga jamii za kwenye jimbo la Ituri na kuchukua hatua ikiwemo kuwasaidia raia kwa kuwajengea uwezo kudumisha amani na usalama. Shirika hilo linasema wakati dunia ikiwa imejikita kuangazia kinachotokea Goma, jimboni Kivu Kaskazini, machafuko kwenye jimbo jirani la Ituri hayatazamwi kwa karibu, hali iliyochangia ongezeko la mizozo ya kikabila. Hatuwezi kupuuza mzozo no unaozidi kuzorota huko Ituri. Kukosekana kwa uwajibikaji wa kimataifa na kuvunjika kwa uhusiano kati ya jamii kwenye jimbo hilo kunahitaji uingiliaji kati wa haraka ili kupata maridhiano na kutoa misaada ya kibinadamu, anasema Eric Batanon, mkurugenzi wa shirika hilo nchini DRC. Aidha, shirika hilo linasema kuwa idadi ya matukio ya uhalifu imeongezeka maradufu kwa Ituri katika kipindi cha miezi sita yaliyopita, matukio zaidi ya mia mbili yakiripotiwa tangu mwezi Januari mwaka huu. Taarifa ya Emmanuel Makundi. Kamati ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa imetaka Uingereza kuachana na mswada tata kuhusu kuwatuma wakimbizi nchini Rwanda wakati huu inapotarajiwa kuwa sheria mwezi ujao. Marekani imesema itashinikiza baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za haraka ili kuruhusu chakula kuwafikia mamilioni ya watu nchini Sudan kutokea nchini Chad iwapo jeshi halituruhusu misaada hiyo kuwafikia raia wanaoteseka. Tom Perriello ni mjumbe maalum wa Marekani nchini Sudan. Uh, we are in a Vulnerable... tupo katika mzozo ambao tayari ni mbaya na huenda hali ikawa mbaya zaidi kwa majuma yajayo. for... huu ni wakati wa amani, huu ni wakati wa kuja pamoja na kurejesha raia wa Sudan kwa njia ambayo walianzisha mwaka 2019; ilikuwa njia ya ubunifu kwenye mikutano yangu. Yote nimekuwa nikisema raia wa Sudani wana umoja kwa kile wanakitaka. Wanataka kumaliza vita hivi, wanataka kutembea kwa uhuru na kujenga mfumo wa demokrasia Sudan. Ni sauti yake Tom Pierelo, ambaye ni mjumbe maalum wa Marekani nchini Sudan. Rais wa Kenya William Ruto amemteua aliyekuwa kamanda wa jeshi Lazarus Sumbeiwo kuwa mpatanishi mkuu wa mzozo wa Sudani kusini kati ya makundi yanayohasimiana na serikali mjini Juba. Rais Ruto amesema Sumbeiwo atakuwa naibu wa mwanadiplomasia mkongwe Mohamed Ali Guyo. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa, katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko, kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki nam saa 2 na dakika 35, jijini Dar es Salaam na Mogadisho kule nchini Somalia. Tume ya uchaguzi nchini Afrika Kusini imemzuia rais wa zamani Jacob Zuma kuwania kiti chochote kwenye uchaguzi wa Mei 29. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Mosoto Moepia amesema hatua hiyo imetokana na mpingamizi kutoka baadhi ya raia kutaka Zuma kuzuiwa kuwania uchaguzi huo kwa misingi kwamba hafai baada ya kuhukumiwa kifungo jela kwa zaidi ya miezi sita mwaka elfu mbili ishirini na moja. Zuma amekuwa akijihusisha zaidi na chama cha Umkonto Wesizwe ambacho wengi wanaona huenda kikatoa ushindani mkubwa kwa chama tawala ANC kwenye uchaguzi wa mwaka huu. Moseto Mwepya Alikuwa mmoja tu wa wingi ambao tulipokea pingamizi dhidi yao katika kesi yake. Bila shaka, tuligundua kwamba pingamizi zilizoletwa mbele yetu zilikuwa na uzito, ndio maana tukamzuia. Lazima nikubali kwamba kwetu sisi tatizo halikuwa tu yeye, bali mfumo mzima. Tumeangazia pingamizi hizi kwa makini sana na tumezingatia sheria kwa uwezo wetu, na tulikuwa makini tukifanya hivyo. Zuma hata hivyo, ana muda wa kukata rufaa dhidi ya uamuzi huo wa tume ya uchaguzi ikusaidia nchini Afrika Kusini. Abiria 45 wamepoteza maisha baada ya basi lilokuwa wakisafiria kutoka nchi jirani ya Botswana kuelekea Moria kukosa mwelekeo na kugonga daraja. Mtoto mmoja mwenye umri wa miaka minane ndiye pekee aliyenusurika ajali hiyo mbaya na sasa anapata matibabu baada ya kupata majeraha mabaya. Mgombea upinzani nchini Senegal, Basiru Diomaye Faye, ambaye ushindi wake wa uchaguzi wa wikendi iliyopita unaweza kuthibitishwa rasmi ndani ya siku chache, alikaribishwa katika ikulu ya rais hapo jana Alhamis na kiongozi anayeondoka Makisal. Naye mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musafaki amempongeza Fai kwa kuchaguliwa. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw na matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Mahakama ya Kimataifa ya Haki za binadam inataka Israel kuhakikisha kuwa msaada wa haraka wa kibinadamu unawafikia wakazi wa Ghaza ili kuepusha maafa na ukame kutokana na ukosefu wa chakula, maji na dawa. Hilari ingati lipoje hili, majaji wa mahakama hiyo yenye makao yake jijini Hague wamesema wapalestina wapo kwenye hatari kubwa ya kukabiliwa na ukame na kuhatarisha maisha yao. Hatua hii imekuja baada ya Afrika Kusini kwenda kwenye mahakama hiyo na kushtaki Israeli huku akiitaka kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia wakazi wa Gaza wanaoendelea kuteseka. Shirika la mpango wa chakula la Umoja Mataifa WFP limesema iwapo hali itaendelea kuwa hivi, watoto wengi, hasa kaskazini mwa Gaza, wapo kwenye hatari ya kupoteza maisha kwa sababu ya utapia mlo. Wakati hayo ya kijiri, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesisitiza kuwa wanajeshi wa nchi yake wanajiandaa kwanza operesheni ya ardhini kwenye mji wa Rafa. Israeli imeendelea kutekeleza mashambulio dhidi ya kundi la Hamas kwenye e, ukanda wa Gaza licha ya kupitishwa kwa azimio kwenye Umoja wa Mataifa kutaka vita vinavyoendelea kukomeshwa ili misaada ya kibinadamu kuwafikia Wapalestina na kuachiwa huru kwa mateka. Mashambulio ya anga Israel katika mkoa wa Alepo nchini Siria yamewaua takriban wanajeshi 36 wa Siria hii leo Ijumaa, kwa mujibu wa mfuatiliaji wa maswala ya vita ambaye ameongeza kuwa maghala ya silaha ya Hezbollah yapo katika eneo hilo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mwenzake wa Brazil Luis Inacio Lula Da Silva hapo jana Alhamis walionyesha umoja wao katika maswala makubwa ya kimataifa.