So, dt ni saa na moja kamili za jioni huko Chimpunda Kivu kusini mashariki mwa DRC, sawa kabisa na jijini Bujumbura nchini Burundi. Hii ni idhaa ya Kiswahili. Ruben Lukumbuka. Habari za jioni hapo ulipo, karibu twanze na muktasari wa habari. Chama cha aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo cha PPRD Chakanusha kuunga mkono waasi wa M23. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma azuiwa kushiriki uchaguzi wa mwezi Mei, mei. <coughs> Na mataifa yenye nguvu yaikashifu Urusi kwa kuzuia azimio la kuongezwa muda wa kamati ya ufuatiliaji wa vikwazo dhidi ya Korea Kaskazini. Ni Ijumaa Kuu. Ijumaa njema kwako msikilizaji. Leo ni Machi 29 mwaka wa 2024. Tuanzie huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambako chama cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo PPRD kimetupilia mbali tuhuma kwamba kinaunga mkono waasi wa M23, kauli inayokuja siku chache ama siku moja baada ya kuonekana kwa video katika mitandao ya kijamii ambapo kiongozi wa chama cha AFC Corneille Nanga akiongoza mkutano wa hadhara katika mji wa Kiwanja wilayani Ruchuru, ambapo walikuwa, a, wana, waliokuwa wanasiasa wanne wa ngazi ya juu katika chama cha PPRD waliambatana naye. Wakili Ferdinand Kambere ni katibu mkuu wa chama hicho. Ya muhimu ni ya kuuliza hii vitu inakuwa sasa ngambo ya mashariki kwetu, haitakuwa kila mtu batakuwa naona kisha banasema baliona pia mtu wa PPRD ni unafiki, kuendelea kuona kama mtu ambaye amevala sasa sara za kijeshi uendelee kusema ni, ni PPRD, ijapokuwa wakati yeye ametoka na amejiunga na vikundi vingine. Uwataje kwa ile jina, usitaje PPRD, uko unafiki kabisa. Taja hiyo kundi, taja mumekuwa nao, je. Hapana kutaja PPRD. PPRD ana mwenendo yake ya kufanya upinzani na kukanusha, kama iki dikteta itaendelea kutuma watu ndani ya kukua na piganisha utawala Nam ni sauti yake wakili Ferdinand Kambere, katibu mkuu wa chama cha PPRD akizungumza nasi akiwa Kinshasa. Ufaransa imelaani vikali mashambulio yanayotekelezwa dhidi ya wanajeshi wa kulinda amani wa MONUSCO ambapo taarifa zinasema kuwa baadhi yao wamejeruhiwa katika wiki za hivi karibuni kwa risasi, makombora au kufuatia shambulio la helikopta ya MONUSCO na hivyo, Ufaransa imeitaka serikali kuwawajibisha wahusika. Rais wa Kenya William Ruto amemteua kamanda wa zamani wa jeshi Lazarus uh, Sumbeiyo uh, kuwa kiongozi wa timu ya upatanishi katika mzozo wa nchi ya Sudan Kusini, uh, kati ya makundi yenye silaha na serikali ya Juba. Lakini je, uteuzi wake utafanikisha kupatikana kwa suluhu ya mzozo unaoendelea? Dominic Wabala ni mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa uh, Kenya alikuwa mwanajeshi pale mbeleni, anajua kinachotakikana kufanyika, na sigani itakuwa ni vigumu kwake kwa sababu ya uzoefu wa vitu kama vile. Tunachofaa kufahamu ni kuwa ameteuliwa na rais William Ruto kwa ombi la rais wa Sudan ni kumaanisha ni wao wamemtaka yeye aweze kuwasaidia katika hilo jukumu. Wamemhitaji, inamaanisha kuna uwezekano ya kuwa watafikiana. Mtazamo wake Dominic Wabala, mtaalamu wa maswala ya usalama, akiwa nchini Kenya. Msikilizaji, kamati ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imeitaka Uingereza kuachana na mswada tata wa kuhamisha wahamiaji kwenda nchini Rwanda, mswada ambao huenda mwezi ujao ukawa sheria. Taarifa zaidi na Emanuel Makundi. Katika mapitio yake, kamati hiyo inasema inasikitishwa na mpango huo uliofanywa na baadhi ya nchi na hasa Rwanda, licha ya kuwa mahakama ya juu nchini humo ilitoa uamuzi ikisema mkakati huo utakiuka sheria za kimataifa. Aidha, kamati hiyo imeitaka Uingereza kuuondoa muswada huo au kuubatilisha iwapo utapitishwa. Waziri Mkuu Rishi Sunak anataka kuwahamisha maelfu ya omba hifadhi wanaoingia nchini mwake kwa kutumia boti kila mwaka ambapo ilifikia makubaliano na Kigali ambayo itawapokea kwa kupewa kiasi cha fedha ili kuwapa hifadhi. Wito wa kamati ya haki za binadamu umekuja wakati huu muswada huo ukirudishwa katika bunge la kitaifa, baada ya wawakilishi kuufanyia marekebisho kwa kile walisema unaenda kinyume na sheria za kimataifa. Hata hivyo, unatarajiwa kupitishwa na wabunge watakaporejea mwezi ujao. Emmanuel Makundi. Msikilizaji, wataalamu wameonya kuwa Sudani Kusini inayotegemea mafuta iko hatarini kukumbwa na msukosuko wa kiuchumi na wa kisiasa kutokana na kuzimwa kwa bomba muhimu la mafuta lililoko katika nchi jirani ya Sudani. Nchi ya Marekani imesema kuwa huenda ikashinikiza baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za haraka kuagiza kufikishwa kwa misaada ya kibinadamu kwa raia wa Sudani wanaokabiliwa na njaa. Marekani inasema inaangalia uwezekano wa kutumia mpaka wa nchi ya Chad kupitisha misaada hiyo inayohitajika kwa maelfu ya raia. Tom Perielo ni mjumbe maalum wa Marekani kwa nchi ya Sudan. Uh, vulnerable... Tupo katika mzozo ambao tayari ni mbaya na huenda hali ikawa mbaya zaidi kwa majuma yajayo huu ni wakati wa amani huu ni wakati wa kuja pamoja na kurejesha raia wa sudan kwa njia ambayo walianzisha mwaka 2019 ilikuwa njia ya ubunifu kwenye mikutano yangu yote nimekuwa nikisema raia wa sudan wana umoja kwa kile wanakitaka wanataka kumaliza vita hivi wanataka kutembea kwa uhuru na kujenga mfumo wa demokrasia ya sudan Nam msikilizaji, huyo ni uh, wito wa Marekani kuni radhi, unakuja wakati huu mapigano yakiendelea kushika kasi kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF. Umoja wa Mataifa umetoa wito kwa nchi washirika pamoja na wafadhili kuisaidia Malawi katika kukabiliana na hali ya ukame inayokumba taifa hilo ambalo jumaa hili lilitangaza hali ya dharura. Msemaji wa UN Stefan Dijarich amesema mashirika ya misaada nchini humo yanaomba usaidizi wa kifedha ili kuwasaidia maelfu ya raia ambao sasa wanakabiliwa na njaa. Stefan Dijarich mashirika ya misaada ya kibinadamu nchini malawi yameongeza kasi ya misaada ya dharura ikiwa ni pamoja na chakula na lishe maji na usafi wa mazingira pia wanatoa msaada wa afya ulinzi elimu na stadi za maisha licha ya ufadhili mdogo malawi kama nchi nyingine za kusini mwa afrika inakabiliwa na athari za ukame mwezi uliopita ulikuwa ni moja ya mwezi wenye ukame zaidi katika eneo hilo kushuhudiwa katika kipindi cha miaka 40 jambo ambalo limesa kuharibika kwa mazao katika baadhi ya maeneo. Ni sauti yake Stefan Dijarik, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua aplikeshon ya RFI piwa redio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Aplikeshon hii ni bure. Msikilizaji, um, matangazo haya pia yanasikika kupitia redio Baraka FM jijini Mbeya, nchini Tanzania. Chama kipya cha rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma, uh, Umkhonto we Sizwe, kimesema kitaenda mahakamani kupinga uamuzi wa tume ya uchaguzi nchini humo kumzuia kiongozi wake kuwania urais katika uchaguzi wa mwezi Mei. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Leonard Lela ni mtaalamu wa maswala ya diplomasia akiwa Kenya. Imefanya mambo mzuri sana kwa sababu tukaangalia rule of law kwenye nchi mingi za Africa, mara mingi wanakatalia kusema mambo koti zinakwanga zimeshasema, lakini independent electoral commission ilikubaliana na koti wakasema, kwa sababu Jacob Zuma ako na kesi kuhusu mambo za corruption awezi kusimamia elections kwa sababu The Constitution inasema mtu yoyote ameshapewa uh, ruling ambayo iko about 15 months hata asimamia kukuwa rais wa inji ya South Africa. Ni mtazamo wake, Lenard Lela, mtaalamu wa maswala ya kidiplomasia akiwa nchini Kenya. Tukiwa bado kule Afrika Kusini, msikilizaji, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ametoa rambirambi zake kwa familia zilizopoteza wapendwa wao katika ajali ya basi iliyotokea katika mkoa wa kaskazini wa Limpopo na hivyo kusababisha vifo vya watu 45, 45 kati ya 46 ambapo mtoto wa miaka minane ndiye pekee aliyenusurika. Rais mteule wa Senegal Basiru Diomai uh, Fay hapo jana alikutana na rais anayemaliza muda wake Maki Sal, mkutano uliofanyika siku chache tangu watangazwe mshindi. Hata hivyo, katika kikao hicho Fay aliambatana na Usman Sonko, kinara wa upinzani anayetajwa kumsaidia pakubwa kushinda uchaguzi huo wa juma lilopita. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Sonko bila shaka ana nguvu zaidi kuliko Fae. Na kushinda kwa Fae bila shaka ni kuungwa mkono wa Sonko, na inajulikana dhahiri shahiri mapema kwamba Sonko na Fae walikuwa pamoja na wako pamoja muda wote, na hata kutiwa ndani. Wakati wawote mtu mkubwa bila shaka ni ni bwana ni, ni Bwana Fae e, kikatiba na kiutaratibu, japokuwa kiuhalisia anaweza kuwa Bwana Sonko. Bila shaka tumeona haya mambo niya leo katika mataifa mengi. Urusi imekuwa na Medvedev pamoja na Putin, huyu anakuwa waziri mkuu, huyu anakuwa rais, huyu anakuwa rais, anakuwa waziri mkuu na kadhalika. Kwa hiyo ni mambo ambayo yanakuwepo. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Tanzania. Shirika la kutetea haki za binadam la Human Rights Watch limesema katika ripoti yake ya wiki hii kwamba kundi la mamluki wa Urusi Wagner nalojulikana kama Wagner yani, na linalosaidia jeshi la serikali ya Mali fama katikati mwa nchi hiyo na kaskazini mwa taifa hilo wamefanya mashambulio kwa kutumia ndege zisizo na rubani, mashambulio ambayo yamesababisha vifo vya mamia na maelfu ya watu. Maafisa wakuu wa jeshi la Nigeria wamefahamisha zaidi ya watu mia tatu waliokuwa wameshukiwa kushirikiana na kundi la wapiganaji wa kigaidi wa Boko Haram wataachiwa huru baada ya kukosekana kwa ushahidi dhidi yao mahakamani mhariri wa gazeti la, La Depeche kule Togo, Apolinaire uh, mewe mewenemewese amekamatwa uh, Alhamisi usiku kuamkia leo Ijumaa huku baada ya kukabiliwa na mashtaka saba, ikiwa ni pamoja na kuchapisha habari za uongo kwa mujibu wa wakili wake. RFI matangazo haya pia msikilizaji anasikika kupitia radio RTVH kule Butembo, mashariki mwa DRC, lakini pia la voix de Lucg. Mataifa yenye nguvu yameikashifu Urusi baada ya kupiga kura kuzuia azimio la kuongezwa muda wa kamati ya ufuatiliaji kuhusu vikwazo ilivyowekewa Korea Kaskazini, hatua inayokuja baada ya kamati hiyo kutangaza inachunguza madai kwamba nchi hizo zinabadilishana silaha Barbara Woodward ni balozi wa Uingereza kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Madai kwamba wito wa kupitiwa upya kwa mfumo wa vikwazo yalipuuzwa si sahihi. Tuseme wazi, hakuna chochote katika andiko hili kinachozuia baraza kupitia au kurekebisha mfumo wa vikwazo. Kura hii ya turufu haionyeshi wasiwasi wowote kwa watu wa Korea Kaskazini au kwa ufanisi wa vikwazo, bali ni kuhusu Rusi, kupata uhuru wa kukwepa na kukiuka vikwazo katika kutafuta silaha za kutumika dhidi ya Ukraine. Ni sauti yake Barbara Woodward, balozi wa Uingereza kwenye Umoja wa Mataifa. Mahakama ya kimataifa ya ICJ imeiagiza nchi ya, ya Israeli kuhakikisha misaada ya kibinadamu inawafikia raia kwenye ukanda wa Gaza. Maelezo zaidi na Hilary Ingati. Licha ya baraza la usalama ya kupiga kura kutaka kusitishwa kwa mapigano, Israeli imeripotiwa kuendelea kutekeleza mashambulio katika ukanda wa Gaza. Mahakama hiyo imeitaka Israeli kuhakikisha inachukua hatua kuhakikisha mahitaji muhimu yanayofikia wakazi wa Gaza. Kwa mujibu wa uamuzi wa majaji, Israeli ilitakiwa kuhakikisha mahitaji kama chakula, maji, umeme na huduma za afya yanapatikana huko Gaza. Afrika Kusini ilikuwa imeitaka mahakama hiyo ya kimataifa kutilia mkazo uamuzi wa mwezi Januari kuwa Israeli ihakikishe kuwa misaada ya kibinadamu inaingia katika ukanda wa Gaza ili kuepusha hali kuwa mbaya zaidi. Umoja wa Mataifa umeonya kuhusu kutokea kwa balaa njaa kwenye eneo hilo iwapo mashambulio ya Israeli yataendelea. Katika hatua nyingine, hilari, Japan inajiandaa kurejesha ufadhili wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina ambalo linaratibu karibu misaada yote kwa Gaza, wakati waziri mkuu wa Israeli Benyamin Netanyahu yahu wakitangaza mipango ya kushambulia mji wa kusini mwa Gaza wa Rafa, Israeli imeanzisha mashambulio mengine mapya zaidi ya anga dhidi ya Siria. Ni saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika.