ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio France International. Caroline Coril tuliokuandalia awamu ya pili. Adhabu ya kifo yaendelea kuibua hisia mseto nchini DRC, Basiro Fai kuapishwa rais wa Senegal siku ya Jumanne, na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aridhia mazungumzo mapya ya usitishwaji vita ukanda wa Gaza. Hujambo na karibu. Tuanzia kule DRC. Siku chache baada ya baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini humo kupinga kuondolewa kwa adhabu ya kifo dhidi ya uhalifu na watakaopatikana na hatia ya kuisaliti nchi, muungano wa mashirika ya kulinda haki za binadamu nchini humo CSDH umeukaribisha uamuzi huo huku ukizitaka mamlaka kuweka masharti ambayo lazima yaambatane na utekelezwaji wa hukumu hii. Mratibu wa muungano huo Karl Mwezi Balemba ameviambia ya vyombo vya habari jijini Kinshasa. Masharti haya yatasaidia kuepusha visa vya watakaokutwa bila hatia yoyote, kama anavyoeleza Maisha ya wengine hayawezi kuwa matakatifu kwa njia yoyote kuliko yale ya wengine watakaouawa bila ya kujitetea. Kwa hivyo, CSDH inatumai kuwa adhabu kali ziongezwe kwa wahalifu wa kiuchumi wanaojitajirisha kwa njia haramu kupitia ufisadi, unyang'anyi na ufujaji wa mali ya umma. Hivyo, taasisi hii inaonya hasa viongozi wa taasisi za umma na majaji wa ku kusafisha mfumo wa mahakama ili kudhihirisha uadilifu na uzalendo wa hali ya juu. Ni sauti so yake Karl Mweze Balemba, mratibu wa muungano wa mashirika ya kulinda haki za binadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waendesha mashtaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana wametaka kuhukumiwa kifo kwa wanajeshi kumi na moja wanaotuhumiwa kwa uaini na kutoroka vita. Hii ikiwa ni kesi ya kwanza ya kutaka sheria iliyorejesha adhabu ya kifo kwanza kutumika katika mkoa wa Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Shirika la kimataifa la Save the Children, pamoja na baadhi ya viongozi wa serikali, wamejulisha kuwa kuongezeka kwa ghasia katika eneo la Kivu Kaskazini kumelazimisha shule zaidi ya mia tano kufungwa katika mwaka uliopita hadi sasa na kusababisha watoto wengi kusajiliwa katika makundi mbalimbali mbali ya waasi. Mahakama katika mji wa Kiambu nchini Kenya imesitisha utekelezwaji wa ripoti ya kamati ya kisiasa iliyokuwa inaratibu mazungumzo kati ya serikali na upinzani, mahakama hiyo ikisema hatua hiyo itakuwa kinyume cha, ki, cha katiba kwa kuwa kesi iliyokuwa inapinga ripoti hiyo bado haijasikilizwa. RFI Kampala, 93.7 FM. Mahakama ya kikatiba nchini Senegal imemwidhinisha Bassirou Diomaye Faye kuwa rais mteule wa nchi hiyo baada ya kutangaza matokeo ya uchaguzi wa Machi 24 ambapo Bassirou alipata asilimia ya kura zote. Faye, mwenye umri wa miaka 44, sasa ataapishwa Jumanne kuwa rais mpya wa Senegal kuchukua nafasi ya rais Macky Sall. Rais wa Togo Faure Nyesimbe amerejesha bungeni mswada wa kurekebisha katiba uliokuwa umeidhinisha kurejesha mfumo wa ubunge nchini humo ambapo rais atachaguliwa na wabunge. Muungano wa upinzani nchini Chad umepinga vikali kukataliwa kwa maombi ya wagombea urais wa wagombea kumi wa upinzani na mahakama ya kikatiba nchini humo, ukisema ni ukiukaji wa haki, huku ukiapa kukata rufaa katika mahakama ya upeo. Aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma amenusurika um, kifo baada ya kuhusika kwenye ajali ya barabara jana jioni, baada ya gari lake kugongwa na dereva aliyekuwa mlevi, ingawaje chama chake kipya kimekituhumu chama tawala cha ANC kwa kuhusika kwenye ajali hiyo. RFI Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameidhinisha awamu nyingine ya mazungumzo kuhusu usitishwaji mapigano ukanda wa Gaza, siku moja baada ya mahakama ya kimataifa inayoshughulikia uhalifu wa kivita kuiamuru Israel kuhakikisha msaada wa dharura inaofikia wakimbizi wa Palestina. Hii inajiri huku wizara ya afya katika eneo hilo la Palestina ikiripoti kuuawa kwa zaidi ya watu ishirini mashariki mwa Gaza katika shambulio nyingine la Israel. Jeshi la Israel limesema limemuua mmoja wa kiongozi wa kundi la wapiganaji wa Hezbollah katika shambulio la anga lililotekelezwa kusini mwa Lebanon siku ya Ijumaa. Vyombo vya usalama Tajikistan vimesema vimewakamata watu tisa wanaoshukiwa kuwa na mawasiliano wa karibu na wahutumiwa wa shambulio la Mosco juma lililopita lililosababisha vifo vya watu 144. Waziri mkuu wa Poland Donald Tusk ameonya nchi za Ulaya zipo kwenye hatari ya ongezeko la vita, ijapokuwa hazipo tayari, huku akisisitiza Ukraine haipaswi kushindwa katika vita na Urugu kwa usalama wa eneo hilo. Matangazo ya RFI kutoka jiji kuu la Nairobi kupitia 89.9 ni saa mbili na dakika 30.