Afrika Mashariki, msikilizaji, hivi sasa ni saa 12 kamili. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli, baadhi ya taarifa tuliyokuandalia ni pamoja na kwamba njaa zidi kusababisha magonjwa nchini Sudan kutokana na vita vinavyoendelea. Mahakama ya kikatiba nchini Senegali yaidhinisha ushindi wa rais mteule Diomaye Faye, wakati Israel ikiendeleza wa uvamizi wake kule Gaza popote ulipo jambo na karibu kwa matangazo yetu jioni hii. Tuanze na taarifa kwamba Sudani inahitaji hatua ya haraka ili kukabiliana na baa la njaa ambalo limeendelea kusababisha magonjwa na maafa kutokana na vita vinavyoendelea. Florence Kibuba ametuandalia taarifa ifuatayo. Ripoti ya shirika la IPC linalohusika na usalama wa chakula kwenye Umoja wa Mataifa, katika ripoti yake imeonya kuwa hatua ya haraka inahitajika ili kuwasaidia watu milioni tano wanaokabiliwa na baa la njaa. Aidha, Ripoti hiyo inapendekeza kusitishwa kwa vita mara moja kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF ili kupelekwa kwa misaada ya kibinadamu kwa waathiriwa wa vita, hasa walioko kwenye jiji kuu la Khartum na majimbo ya Gezira, Darfur na Kodofan. Hali hiyo inatarajiwa kuwa mbaya kati ya mwezi Aprili na Mei mwaka huu iwapo hatua za haraka hazitochukuliwa. Onyo hili limekuja wiki hii baada ya Marekani kusema itashinikiza baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua ili misaada ya kibinadamu kama chakula na dawa ziwafikie waathiriwa wa vita kupitia nchi jirani ya Chad iwapo pande zinazopigana zitaendelea kuwa kikwazo kwa misaada hiyo kuwafikia walengwa. Kwenye taarifa zaidi msikilizaji, ni kwamba afisi ya kiongozi wa mashtaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inataka mahakama ya kijeshi nchini humo kuwahukumu wanajeshi kumi na moja kifo kwa tuma za kuwa waoga na kuchochea wanajeshi wengine kutekeleza vitendo vinavyoenda kinyume na maadili ya jeshi. Wakristo duniani wanapojiandaa kuadhimisha sikukuu ya Pasaka hapo kesho, maelfu ya wakimbizi waishio katika kambi mbalimbali mbali, nje kidogo na mji wa Goma, wanasema hali imekuwa ngumu ya maisha na imewafanya kushindwa kujiandaa kwa ajili ya sikukuu hiyo hapo kesho. Mwandishi wetu wa Goma, Benjamin Kasembe, amezungumza na baadhi yao na hii hapa taarifa yake. Lushagala ni moja kati ya kambi zinazohifadhi idadi kubwa ya watu waliokimbia mapigano baina ya jeshi la serikali na waasi wa M23, lakini Jumapili hii hakuna dalili za maazimisho ya Pasaka. <coughs> Baadhi ya watu hao wanaohangaika wamekosa vyakula na bidhaa zingine muhimu. Nguvu yetu iko kidogo sana na mafikiri yetu hayaikale fasi moya. Namna ya kuandaa Paska inakuwa ni vitu vigumu sana. Hivi tuungali hapa, serikali tushurulikie zaidi kwa chakula kama na mavazi hivyo. Kama ilivyo kote duniani, Pasaka ni sikukuu muhimu kwa Wakristo hapa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini mwaka huu imekuwa ni tofauti. Sofia Nyesi ni mama mkimbizi anayeishi ndani ya kambi hii ya Lushagala. Make ni machozi tunalilia, kwa wakubwa wa inji watusaidie na wezetu, kusudi tusherekee siku kubwa, sababu Mungu alikufa kwa ajili yetu ili sisi tupate kuokolewa. Basi shibe sisi tubakie njala, amen. Mungu, sasa uh, hapa mmejengewa pia kanisa, tumejengewa tu kwa hali ya mkimbizi tu. Wakristo wengi makambini wamekuwa wakihisikana kwamba wametupwa na kutelekezwa tangu kuzuka upya kwa vita hivyo vinavyotatiza maadhimisho ya sherehe mbalimbali ikiwemo Pasaka. Ripoti za Umoja wa Mataifa zimesema kuwa idadi ya wakimbizi wa ndani imefikia zaidi ya milioni sita kutoka na kusambaa kwa vita mkoani Kivu Kaskazini. Benjamin Kasembe, Goma, RFI Kiswahili. Taarifa yake mwandishi wetu kutoka Goma, Benjamin Kasembe. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis anatarajiwa kuongoza sherehe za sikukuu ya Pasaka hapo kesho baada ya kukosa kuongoza kwanza kwa sherehe hizo hapo jana, tuma zikiibuka kwamba afya yake bado ni tete. Wizara ya afya nchini Uganda imesema ufadhili wa kimataifa wamepunguza ufadhili katika uh, kuongoza mapambano dhidi ya ugonjwa wa malaria, pesa hizo zikielekezwa kwenye mizozo ya kimataifa pamoja na mabadiliko ya tabia nchi. Uganda imesema hatua hiyo itakuwa na athari kubwa katika kupambana na ugonjwa huo wa malaria nchini Uganda. Mwanasiasa wa chama tawala nchini Tanzania na mbunge wa Simanjiro Christopher Olesendeka ameponia kifo kwenye tundu la sindano baada ya watu wasiojulikana kunyunyuzia gari lake risasi eneo la Ndaleta wakati akielekea nyumbani kwake. Kenya na Tanzania zimekubaliana kuondoa vikwazo vitatu kati ya kumi na nne ambavyo vimekuwa vikizuia biashara kati ya nchi hizo mbili, maswali yaliyosalia kumi na moja yakisubiri mkutano mwingine utakaofanyika mwezi Julai. Miongoni mwa yaliyoafikiwa ni pamoja na kuruhusu Tanzania kuuza pombe yake aina ya Konyagi katika taifa hilo jirani la Kenya. Mahakama nchini Kenya, msikilizaji, imeagiza bunge nchini humo kutojadili ripoti ya maridhiano ya kitaifa, ripoti ambayo ililenga kumaliza mzozo wa kisiasa ambao hujitokeza mara kwa mara kila baada ya uchaguzi katika taifa hilo la Kenya. Kwingineko ni kwamba wabunge nchini Somalia wamepitisha kwa kauli moja mapendekezo kuhusu mfumo wa uchaguzi ili kuanzisha utaratibu wa wananchi kuwapigia kura viongozi wao, mfumo uliopangwa na baadhi ama unaopingwa na baadhi ya wanasiasa katika kati taifa hilo la Somalia. Sikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki hapa RFI. Ni saa 12 msikilizaji, na dakika sita Afrika Mashariki. Kwenye taarifa zaidi, mahakama ya kikatiba nchini Senegal imeidhinisha ushindi wa Diamayo Faye aliyetangazwa mshindi wa uchaguzi uliofanyika Jumapili iliyopita kwa kupata asilimia hamsini na nne nukta mbili nane ya kura zote zilizopigwa. Mwandishi wetu Paul Nzioka anakamilisha taarifa hi. Hii mahakama hiyo imechukua uamuzi huo baada ya kusema kuwa hakuna pingamizi lolote lilowasilishwa kupinga ushindi wa Faye mwenye umri wa miaka 44. Baada ya hatua hii Fai anatarajiwa kuapishwa kuwa rais mpya wa Senegal siku ya Jumanne wiki ijayo katika mji wa Diamniadio. Baada ya hapo, atasafiri jijini Dakar kukabidhiana madaraka na kiongozi anayemaliza muda wake Makisal kwenye makazi ya rais itakuwa mara ya kwanza kwa Senegal kuongozwa na rais mwenye umri mdogo katika historia ya nchi hiyo, lakini pia ni mara ya kwanza kwa upinzani kushinda urais katika mzunguko wa kwanza tangu uhuru mwaka 1960. Wakati hayo ya kijiri Faye alizungumza na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwa njia ya simu kujadili uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Ripoti zinasema kuwa Macron amemwambia kiongozi huyo ajaye wa Senegal kwamba Pari ingependa kuendelea na kuimarisha ushirikiano na Dakar. Rais wa Togo Faure Gnassingbe amerejesha bungeni mswada uliopitishwa na bunge kuruhusu wa bunge kumchagua rais baada ya tuma kutoka kwa upinzani nchini humo unaosema kwamba rais huyo analenga kutumia mswada huo kusalia madarakani, waziri wa serikali akisema umerejeshwa bungeni ilikufanyiwa marekebisho. Tume ya kulinda amani nchini jamhuri ya Afrika kati ya Umoja wa Mataifa MINUSCA imekanusha taarifa ya vyombo vya habari nchini humo kwamba imekuwa ikishirikiana na makundi ya waasi. Kimbuka, kimbonga msikilizaji, samahani, cyclon Gamene kimepiga taifa la Madagascar na kuwaua watu 18 na kusababisha maelfu ya wa watu zaidi ya elfu kukimbia makwao. Wizara ya majanga nchini humo imetangazatupate RFI. Matangazo kumbuka kwamba yanakuja mbashara kutoka Nairobi nchini Kenya. Mapigano makali na milio ya mabomu imesikika ukanda wa Gaza hii leo wamesema mashuhuda, wakati huu shirika la Hilali Nyekundu likiripoti maafa kadhaa ya raia wakati wa kutoa misaada ya kibinadamu eneo hilo. Shirika la afya duniani WHO linasema wagonjwa elfu tisa wanahitaji msaada wa haraka na kuondolewa kwenye ukanda wa Gaza kutokana na kutokuwepo kwa miundo mbinu na ya kusaidia kuimarisha afya yao. Idadi ya vifo kutokana na shambulizi la Israeli nchini Siria imefikia watu hamsini na wawili wakiwemo wanajeshi 38 wa serikali na wapiganaji saba wa kundi la Hezbollah shirika moja la kufuatilia vita nchini Siria limetangaza. Polisi kule Uholanzi, msikilizaji, wamesema wamefanikiwa kuwaokoa mateka wote waliokuwa katika sehemu moja burudani, ambao waliokuwa wametekwa na mwanaume aliyekuwa amejihami. Zaidi ya watu 243 wakiwemo raia 163 wa Ufaransa wameondoka nchini Haiti walikokuwa wamekwama nchini humo na wanatarajiwa kupata makao ya muda kule Manikiti. Mamlaka za Peru zimefanya upekuzi katika nyumba ya e rais wa taifa hilo. Na msikilizaji, kopo langu la sala nionyesha kwamba hivi sasa saa