Saa moja na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI Ijai. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa habari, tumekuandalia waumini wa Kikristo ulimwenguni washerekea sikukuu ya Pasaka, mashirika ya kiraia nchini Burkina Faso yapaza sauti dhidi ya utawala wa kijeshi, na mapigano makali yaendelea ya kuikumba ukanda wa Gaza. Karibu msikilizaji. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis hapo jana ameshiriki katika ibada ya mkesha wa Pasaka ambapo alizungumza dhidi ya ubinafsi na utofauti duniani huku pia akionyesha kusikitishwa na namna ukatili wa chuki na vita vimevunja matamanio yote ya amani duniani. Awali kulikuwa na hofu kuhusu uwezekano wake kuhudhuria ibada hiyo, hali ambayo ilizua wasiwasi wasi kuhusu afya yake. Shirika lisilo la kiserikali la Norway linalohusika kulinda haki za wakimbizi NRC limeonya kuhusu hali ya kibinadamu jimboni Ituri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo hadi kufikia sasa zaidi ya watu milioni 1.6 wamekuwa wakimbizi wa ndani. NRC sasa inatoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za dharura kushughulikia changamoto ya kufadhili utoaji wa misaada nchini DRC ikiwemo mzozo wa Ituri ambao kwa mujibu wa shirika hilo umesahaulika. Vyombo vya usalama nchini Rwanda hapo jana vimewakamata watu 48 wa wanaoshukiwa kujihusisha katika biashara haramu ya madini na wizi katika wilaya ya Rulindo na Rwamagana, wakati u polisi wa nchi hiyo wakizidisha operesheni dhidi ya biashara haramu ya madini. Bunge nchini Somalia hapo jana limeidhinisha kwa kauli moja mapendekezo ya kuufanyia marekebisho mfumo wa uchaguzi wa nchi hiyo ambao sasa utatoa fursa kwa watu wote kushiriki zoezi la upigaji kura, mpango ambao hata hivyo umepingwa na baadhi ya wanasiasa wakuu nchini humo. Mnamo Machi mwaka jana, Rais Hassan Sheikh Mahmud aliahidi kumaliza mfumo wa uchaguzi usio wa moja kwa moja unaozingatia ukoo ambao umekuwepo kwa zaidi ya nusu karne. Mamlaka nchini Ethiopia zimetangaza mpango wa kuanza kuwarejesha nchini raia wake wapatao elfu sabini wanaoishi nchini Saudi Arabia, shughuli hiyo ikitarajiwa kuanza mapema mwezi Aprili na itawalenga raia ambao wako katika mazingira magumu. Tupate kwenye facebook.com/RFISW. RFI Mashirika kadhaa ya kiraia nchini Burkina Faso yamepaza sauti kuitaka utawala wa kijeshi chini ya rais Ibrahim Traore kuheshimu katiba na kuachia huru watu waliokamatwa kinyume cha sheria. Mashirika hayo pia yakionyesha wasiwasi wao juu ya hatua za uongozi wa kijeshi ambazo zinatishia maridhiano ya kitaifa. Misri imesema wiki ijayo itapokea awamu ya kwanza ya mkopo wa dola milioni 820 chini ya mkataba uliopanuliwa na shirika la fedha duniani IMF. Waziri Mkuu Mustafa Madbuli amesema bila, hata hivyo, kutoa maelezo zaidi. Kulingana na IMF, mkopo huu ni sehemu ya mpango wa kifedha uliopanuliwa wa dola bilioni 8. Nchini Afrika Kusini, wizara ya polisi imekashifu wito wa chama cha Umkhonto we Sizwe cha kirais wa zamani Jacob Zuma wa kutaka waziri wa polisi Beki Sele kuhojiwa kuhusu kitengo cha ulinzi cha rais huyo wa zamani kufuatia tukio ambapo pikipiki iligongana na gari rasmi la Zuma, wizara hiyo ikitaja wito huo kuwa uzembe. RFI. Mapigano makali pamoja na milipuko ya risasi yameendelea kuikumba eneo la Gaza hapo jana, wakati pia shirika la Hilal Nyekundu likiripoti kuuawa kwa watu watano wakati wa zoezi la ugawaji wa misaada ya chakula. Katika hatua nyingine, shirika la afya duniani WHO limeonya kuhusu kudorora kwa hali ya afya katika hospitali kwenye mji wa Gaza, WHO ikisema karibu wagonjwa elfu tisa wanahitaji matibabu ya dharura katika nchi za nje. Nchini Uingereza, polisi wa kupambana na ugaidi wanachunguza tukio ambapo mwanahabari Puria Zirati wa kituo cha habari cha Iran alishambuliwa na kudungwa kisu mguuni nje ya nyumba yake jijini London, wakati wasiwasi ukiongezeka juu ya vitisho dhidi ya kituo hicho cha habari kinachopeperusha matangazo kwa lugha ya Kifarsi na ambacho kimekuwa mstari wa mbele kukosoa serikali ya Iran. Nchini Ufaransa, mamlaka za afya juma hili zimewapa nafasi wagonjwa na a magonjwa hatari kutumia bangi kwa ajili ya matibabu, wakati huo nchi hiyo ikijiandaa kuweka sokoni dawa zilizotengenezwa kutokana na bangi. Marekani imetangaza mpango wa kuwawekea vikwazo vipya vya visa maafisa wa Hong Kong wanaohusika na ukandamizaji wa haki katika mji huo, ikiwa ni siku chache tangu kuanza kutumika kwa sheria mpya ya usalama wa taifa na wakati huu vurugu zikiendelea kushuhudiwa nchini Haiti, ripoti zinaeleza kuwa hali ya masomo na usalama wa watoto uko katika hatari kubwa. Msikilizaji, matangazo haya yanakujia mubashara kutoka hapa jijini Nairobi, nchini Kenya. dakika