Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya Kiswahili ya Radio France International. Victor Moturi, baadhi ya yale ambayo tumekuandalia jioni ya leo ni pamoja na chama cha UDPS nchini DRC cha mshutumu rais mstaafu Josef Kabila kwa madai ya kuhusika katika machafuko ya mashariki mwa nchi hiyo. Rais mteuliwa nchini Senegal, Basiru Diomaya Faye, anatarajiwa kuhapishwa siku ya Jumanne baada ya kushinda uchaguzi wa urais wa jumapili iliyopita. Na Wakristo kote ulimwenguni kusherekea sikukuu ya Pasaka, huku viongozi wakiomba uwepo wa amani na umoja. Karibu, tuandamane pamoja. Nchini DRC, katibu mkuu wa chama cha UDPS cha kwake rais Felix Chisekedi ameshutumu rais mstaafu Joseph Kabila kwa kile anadai kuhusika kwake katika machafuko kwa ya mashariki mwa nchi hiyo. Augustin Kabuya anasema rais Kabila tayari ameondoka nchini humo kimyakimya, kwa kuwa hata idara za uhamiaji haina taarifa za kuondoka kwake. Kwa taarifa yenu, hivi ninavyozungumza nanyi, Joseph Kabila amekimbia nchi, haishi tena hapa, hakuacha alama yoyote kwa taasisi husika na uhamiaji. Aliondoka kwa kujificha kwa sababu vita vinavyoendelea mashariki mwa nchi, yeye anahusika tayari. Nilijua kuhusu hilo. Hata hawa ambao wametumia unafiki kusema ni vijana wa PPRD ndio wamejiunga na waasi hawasemi ukweli. Kabila alifahamu vizuri kama atatupiga vita, ndio maana kwenda kwake hakuijulisha idara ya uhamiaji, aliondoka kwa kujificha <coughs> matamshi haya yanatolewa siku chache kupita tangu idara za usalama zivamia ofisi za mfuko wa kijitolea unaoaminiwa na idara ya Rais Kabila. watu kumi na sita wameuawa baada ya waasi wa ADF kushambulia kijiji kimoja kwenye jimbo la Ituri usiku wa kuamkia jana. Waasi hao pia wakidaiwa kutekeleza mashambulio mengine katika vijiji vya Bukululika na kuwaua watu wanne. mapato kutokana na utalii nchini Kenya yalipanda karibu theluthi moja mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu, ikiwa ni zaidi ya mwaka uliotangulia, idadi hii ikiwa ni juu zaidi hata kabla ya mlipuko wa virusi vya korona. Wizara ya Utalii imethibitisha Kenya imekuwa kivutio kikuu cha kwenye utalii nchini katika Afrika Mashariki. Muungano wa makundi yanayopigania demokrasia nchini Sudan unaofahamika kama Tagadum umelaani vitendo vya kialifu na wapiganaji wa RSF kwenye jimbo la Aljazira. Douglas Omaliva na maelezo zaidi. Katika taarifa yao ya hapo jana, muungano huo umesema mashambulio dhidi ya raia na kuwahamisha watu kwa nguvu ni ukiukaji wa azimio la pamoja walilotiliana saini mjini Adisababa, Ethiopia. Viongozi wa muungano huo wanasema vitendo vilivyofanywa na RSF havikubaliki na havivumiliki na kwamba vinakwenda kinyume na yale waliokubaliana kwamba watalinda raia. Januari 3 mwaka huu kamanda wa vikosi vya RSF Mohamed Hamdan Dagalo na kiongozi wa Tagaduma, waziri mkuu wa zamani Abdala Hamdok walitia saini azimio la kumaliza mzozo unaoendelea. Tofauti na maeneo mengine ambako pande hasimu zinapigana, RSF ilichukua udhibiti wa mji huo maarufu kwa kilimo baada ya jeshi kujiondoa, ripoti zikionyesha raia kushambuliwa na mali zao kuporwa. Jimbo linalojitawala nchini Somalia, Puntland, limesema halitatambua taasisi za serikali ya shirikisho baada ya bunge kupitisha hoja ya kuunga mkono mfumo wa uchaguzi wa mtu mmoja kura moja. Utafiti mpya unaonyesha kuwa watu wane kati ya watano barani Afrika wanaugua ugonjwa wa wa kifua kikuu bila ya wenyewe kujua, hali ambayo inasababisha ugonjwa huo kuenea kwa haraka na kwa vigumu kuudhibiti Wanasayansi wamesema. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja kule Bukavu natupata kupitia RFI Bukavu, ikiwa ni tisini na nane nukta sufuri masafa yakiwa ni FM. Nchini Senegal, Basiru Diomaye Faye anatarajiwa kuapishwa siku Jumanne baada ya kushinda uchaguzi wa urais wa Jumapili iliyopita ambapo atakabiliwa na changamoto si haba za kutatua kutokana na matarajio makubwa yupita mayaka. changamoto zinazomsubiri ni kama zipi? Muda tu baada ya kushinda uchaguzi hotuba yake ya kwanza iligusia kupunguza gharama ya maisha, kupambana na ufisadi, kutafuta maridhiano ya kitaifa, ambapo siku Alhamisi alionyesha ishara ya maridhiano kwa kukutana na rais anayeondoka Makisal. Aidha, Fae ameahidi kurejesha uhuru wa taifa hilo kujadili upya mikataba ya mafuta na gesi na kuboresha haki za uvuvi. Lakini pia anaazimia kuondokana na matumizi ya faranga ya sefa ambayo anaona ni urithi wa mkoloni wake Ufaransa. Hata hivyo, wachambuzi wa uchumi wanaona kuwa kibarua kikubwa kwa Fae ni kubuniwa kwa nafasi za ajira, hali ambayo imewafanya vijana wengi kuwa miongoni mwa wahamiaji wanaojaribu kuvuka na kuingia Ulaya. Mtihani wake mwingine ni kurejesha imani ya wapiga kura, ambapo Faye anatakiwa kuwapa uthibitisho wa mapema wa nia yake ya kupunguza haraka bei ya bidhaa kama vile mchele, mafuta na umeme. Faye pia atalazimika kuamua iwapo atalivunja bunge lililochaguliwa Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, ambalo chama chake hakina wabunge wengi. Mikutano ya kisiasa imepigwa marufuku nchini Togo, wakati huu upinzani ukimshutumu rais Fo Ngasibe kutaka kusalia madarakani baada ya juma hili bunge y kupitisha sheria inayolenga kuwapa nafasi wa bunge kuchagua rais badala ya raia. Nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, ujumbe Umoja wa Mataifa nchini humo umeshutumu uvumi unaoenezwa na vyombo vya habari kwamba kwa Munuska imekuwa ikishirikiana na makundi ya waasi yaliyo pembezoni mwa nchi hiyo tangu mwanzoni mwa Machi mwaka huu. Misri wiki hii ama wiki ijayo inatarajiwa kupokea dola za Marekani bilioni nane ikiwa ni awamu ya kwanza ya mkopo kutoka shirika la fedha duniani IMF, mkopo unaolenga kujaribu kusaidia nchi hiyo kufufua uchumi wake unaodorora. Ukame unaoshuhudiwa kwenye mataifa yaliyo kusini mwa bara la Afrika umeadhiri watu karibu milioni tisa nusu yao wakiwa ni watoto kwenye nchi za Malawi, Zambia na Zimbabwe shirika linalohudumia watoto UNICEF limesema. Makala mazingira leo dunia yako kesho ni kila siku ya Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki Rf. matangazo vile vile ya msikilizaji vilevile unayapata kupitia mitandao yetu ya kijamii ikiwa ni Rf, facebook Wakristo kote ya ulimwenguni wamejumuika kusherekea sikukuu ya siku Pasaka, wakati huu viongozi wakiomba kuwepo kwa amani na umoja. Hii hapa taarifa yake Paul Nzioki. Katika maeneo mbalimbali duniani, waumini walifurika katika makanisa, huku ujumbe wa viongozi wao wa dini ukiwa ni amani na utulivu, hasa katika maeneo yenye mizozo. Mjini Vatican, kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis alishutumu vita vinavyoendelea, akitoa mfano wa mgogoro wa Ukraine, Gaza, Sudan na Myanmar, akiomba ulimwengu kuangazia mantiki ya silaha Aidha, Papa Francis amependekeza ubadilishanaji wa wafungwa kati ya Urusi na Ukraine katika vita ambavyo vimedumu kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Kiongozi huyo pia amewataka viongozi wa dunia kuweka juhudi katika kukabiliana na janga la biashara haramu ya binadamu. Wakati huu raundi nyingine ya mazungumzo ya amani kati ya Israel na Hamas yakianza tena mjini Cairo, Misri, wanajeshi wa Israel wametekeleza mashambulio zaidi kwenye ukanda wa Gaza, Watu kadhaa wakiripotiwa kuuawa. Umoja wa Mataifa umesema umeanzisha uchunguzi kuhusu tukio la kujeruhiwa kwa walinda amani wake walioko nchini Lebanon baada ya mlipuko katika eneo la Lemeshi linalopatikana na Israel. Nchini Siria watu wanane wameuawa na wengine ishirini na tatu kujeruhiwa baada ya bomu liliotegwa kwenye gari kulipuka katika soko lenye shughuli nyingi kwenye eneo la mkoa wa Azaz. Mashiriki ama mashirika ya haki za kibinadamu nchini humo yamesema. Viongozi wa upinzani nchini India na maelfu ya wafuasi wao wameendelea kwenye mji mkuu New Delhi kukemea utawala, utawala mbovu na kupinga kukamatwa kiongozi wao mwenzao, kabla ya uchaguzi mkuu wa Aprili 19 imetimia saa