Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corer tulio kuandalia asubuhi ya leo. Vyama zaidi vyatangaza kumuunga mkono Rais Paul Kagame kwenye uchaguzi wa Julai. Basiru Diomaye Faye kuapishwa rais wa Senegal hapo kesho. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis asisitiza usitishwaji mapigano ukanda wa Gaza na tumai umeanza mwezi Aprili vyema. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Vyama viwili vikongwe nchini Rwanda, Liberal na Social Democratic, mwishoni mwa juma vimetangaza kuwa vitamunga mkono mgombea wa chama tawala cha Rwanda Patriotic Front, Paul Kagame, katika uchaguzi wa mwezi Julai mwaka huu. Hatua hii inamaanisha nini? Ruben Lukumbuka anatujuza zaidi. Chama cha Liberal na PSD kihistoria ni washirika wa chama tawala na viongozi wao wamehudumu katika nyadhifa tofauti serikalini ambapo rais wa chama cha kiliberali Donatile Mukabalisa ni spika wa Bunge. Kagame, ambaye aliingia madarakani mwaka wa elfu mbili, anaruhusiwa kisheria kugombea mhula mwingine kufuatia mabadiliko ya katiba ya mwaka wa elfu mbili na kumi na tano yaliyopelekea kuondolewa kwa kizuizi cha muhula wa rais, pamoja na ukosolewaji kutoka nje kuhusu nafasi ya demokrasia kwenye taifa hilo. Hilo tume ya uchaguzi imeahidi kufanya uchaguzi ulio huru na haki licha ya kukosekana kwa wapinzani wakuu kama Victoire Ingabire. Kutoka Rwanda tuelekee DRC ambapo askofu mkuu wa kanisa katoliki nchini humo Kardinali Fridolin Ambungo hapo jana aliwakashifu viongozi wakuu wa nchi hiyo kwa kushindwa kuwadhibiti waasi wa, wa M23 wanaotatiza usalama mashariki mwa nchi hiyo, katika hotuba ya ujumbe wa siku kuu ya Pasaka kama alivyonukuliwa na mwanahabari wa idhaa ya kifaransa Pascal Mulegwa zaidi ya hotuba zisizo na maana kabisa. Ukweli ni kwamba wengine wao wanaendelea kusonga mbele na kudhibiti maeneo ya mashariki mwa nchi yetu. Ni uhakika ulio wazi kwamba Kongo haina tena nguvu ya kutetea ardhi yake, na huku tunaendelea kuwahutubia watu hapa kana kwamba tuko na nguvu. Ukweli ni kwamba Kongo haina jeshi na ni hatari sana kwa taifa kama letu hili. Tunafahamu fika kwamba nchi yetu imegonjwa sana na iko katika hali mahututi. Katika hatua nyingine, Kardinali Ambongo amewataka raia kuwa na umoja katika kukemea maovu na utovu wa usalama mashariki mwa nchi yao. Bunge la Somalia limepitisha marekebisho kwenye katiba ya kumpa mamlaka rais kumteua na kumfukuza kazi waziri mkuu, marekebisho yaliyokuwa yamependekezwa na tume ya katiba kujaribu kutatua ugomvi kati ya ofisi ya rais na waziri Eneo la Somala linalojitawala la Puntland hapo jana, viongozi wake wamesema hawatashirikiana na taasisi za serikali ya shirikisho baada ya wabunge mjini Mogadishu kupitisha marekebisho ya katiba. Miongoni mwa marekebisho yaliyofanywa ni pamoja na raia kushiriki katika uchaguzi mkuu wa serikali za mitaa na rais, hatua iliyopingwa na Puntland. Katika hatua nyingine, mjumbe maalum wa UN kwa nchi hiyo Katrina Laing amewataka wanasiasa kutatua changamoto zao kupitia majadiliano. Ni katika hatua nyingine ambapo mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Catriona Laing amewataka wanasiasa wa nchi ya Somalia kutatua changamoto zao kupitia majadiliano. Tume... Tulijadiliana kuhusu masuala ya uvuvi haswa katika eneo kubwa la bahari katika pwani ya Puntland. Pia tulijadiliana kuhusu mlipuko wa kipindupindu. Mambo mengine ambayo tulijadiliana ni kuhusu marekebisho ya katiba yanayoendelea, na ni wazi kuwa Puntland inaguswa na baadhi ya vipengele vinavyorekebishwa pamoja na mchakato wenyewe. Nimefurahishwa kumsikia rais akisema kuwa ataendelea na mazungumzo na serikali kuu kuhakikisha mchakato unakuwa jumuishi. Ni sauti yake Katriona Laing, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Somalia. Tume ya uchunguzi wa taarifa nchini Uingereza inachunguza makavasi ya nchi hiyo kufuatia madai ya kufichwa kwa vinyago na kazi zingine za sanaa kutoka Ethiopia zinazodaiwa kuibwa na wanajeshi wa Uingereza miaka zaidi ya mia moja iliyopita na ambazo hazijaonekana hadharani kwa miaka jupita mayaka. Tukumbushe tunajadili nini kwenye habari rafiki? Nam karo leo kwenye habari rafiki, baadhi ya mataifa ya afrika hivi karibuni yamefanya marekebisho ya katiba, baadhi yakiruhusu raia kumchagua rais, wakati mengine yakiruhusu bunge kufanya hivyo. Tunamuuliza msikilizaji, anafikiri mfumo gani unafaa zaidi kwa nchi za Afrika? Kwenye nchi yako mnatumia mfumo gani? Tuma maoni yako kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumulisha 254 110 000 420 Nchini Senegal Bassirou Diomaye Faye anatarajiwa kuapishwa siku ya Jumanne baada ya kushinda uchaguzi wa urais wa Jumapili iliyopita, ambapo watakabiliwa na changamoto si haba za kutatua kutokana na matarajio makubwa. Jupita Mayaka, ya changamoto zinazomsubiri ni kama zipi? Muda tu baada ya kushinda uchaguzi, hotuba yake ya kwanza iligusia kupunguza gharama ya maisha, kupambana na ufisadi, kutafuta maridhiano ya kitaifa, ambapo siku Alhamisi alionyesha ishara ya maridhiano kwa kukutana na rais anayeondoka Makisal. Aidha, Faye ameahidi kurejesha uhuru wa taifa hilo, kujadili upya mikataba ya mafuta na gesi na kuboresha haki za uvuvi. Lakini pia anaazimia kuondokana na matumizi ya faranga ya sefa ambayo anaona ni urithi wa mkoloni wake Ufaransa. Nchini Mali, zaidi ya vyama themanini vya kisiasa vinataka kurejeshwa kwa utawala wa kikatiba ambao utaiwezesha nchi hiyo kuwa na taasisi mpya itakayoandaa uchaguzi wa urais haraka iwezekanavyo. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, asasi za kiraia na vyama vya siasa vimefahamisha kuwa kipindi cha mpito kilikamilika rasmi tarehe ishirini na sita ya mwezi uliopita. Yaya Sangare ni waziri wa zamani na katibu mkuu wa chama cha Adema. Leo tumejikuta katika si hali isiyoeleweka. Kwa hivyo ikiwa hakuna kitakachofanyika tumesema tutatumia njia zote za kisheria kurejelea utaratibu wa kikatiba. Ni sauti yake Yaya Sangare, waziri wa zamani na katibu mkuu wa chama cha Adima. Muungano wa mashirika ya kiraia nchini Togo umekashifu vikali mageuzi ya kikatiba ya kurejesha mfumo wa utawala wa ubunge ukitaka wabunge kujadili upya mswada huo kwa hofu ya kuathiri demokrasia. Makazi ya waziri mkuu wa Libya, Abdul Hamid Deiba, yameshambuliwa jana kwa guruneti, mashambulio ambayo yalisababisha uharibifu mkubwa, ingawaje hakuna aliyejeruhiwa. Kitengo cha shirika la Marekani la msaada kinachofuatilia hali ya njaa imeonya wa kuna watu karibu milioni 20 kutoka nchi za Afrika Kusini ambao wanahitaji chakula kwa sasa kutokana na ukame ambao umeathiri shughuli za kilimo. RFI Sauti za Dunia. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis hapo jana alirejelea tena wito wake wa usitishaji mapigano kwenye eneo la Gaza pamoja na kuachiwa kwa mateka wote, Papa akigusia pia mzozo wa Ukraine. Natoa wito kwa mara nyingine tena kwamba misaada ya kibinadamu iruhusiwe kuwafikia raia wa Gaza, na pia natoa wito wa kuachiwa kwa mateka wote waliochukuliwa katika tukio la Oktoba 7 mwaka jana, pamoja na kusitishwa kwa mapigano mara moja. Tusiruhusu uhasama wa sasa uendelee kuwa na madhara kwa raia na kukosekana kwa uvumilivu hasa wakati huu na zaidi ya yote kwa watoto. Katika ujumbe wake wa sikukuu ya Pasaka, kiongozi huyo ameitaka jumuia ya kimataifa kunyamazisha mitutu ya bunduki, akisisitiza kuwa hakuna suluhu itakayopatikana kwa nguvu za kijeshi. Shirika la afya duniani limesihi kuhamishwa kwa wagonjwa katika hospitali ya Al-Shifa, likisema wagonjwa 21 wamewawa tangu Israel kuvamia hospitali hiyo Machi 18. Jeshi la Marekani limesema limefanikiwa kudungua zilizo na rubani za wapiganaji wa kihuthi eneo la Yemen, ambazo zimekuwa tishio kwa vikosi vya Marekani na usafiri wa bahari eneo hilo. Mamlaka nchini Ukraine zinaendelea kurejesha miundombinu ya umeme baada ya mashambulio ya Rusi. Ni saa moja na dakika arobaini saba.