Afrika Mashariki saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI minslate ijai karibu tena katika awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Miongoni mwa habari tumezipa uzito tu, Burundi ya kosolewa kutokana na kudorora kwa hali ya haki za binadamu, vyama vya kisiasa na mashiriki kira ya kiraia nchini Mali vyashinikiza kufanyika kwa uchaguzi wa urais, na wanajeshi wa Israeli waondoka katika eneo karibu na hospitali ya Al Shifa kaskazini mwa Gaza. Karibu tena msikilizaji, ni kukumbushe unaweza kuzidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Tuanzie kule Burundi. Jukwaa la mshikamano la viongozi wa upinzani barani Afrika limeelezea hofu yake juu ya kuzorota kwa hali ya haki za binadamu na uhuru wa kiraia nchini humo na kuiomba serikali ya Burundi kuachia kuacha kuingilia maswala ya ndani ya chama kikuu cha upinzani CNL. Ali Bilali, taarifa ya jukwaa hilo linasemaje? Wakiwa wamekusanyika ndani ya jukwaa hilo, viongozi wa vyama vya upinzani vya Kenya, Uganda na Tanzania wamekumbusha tamko lao la Machi 9 mwaka 2024 ambapo wanaitaka serikali ya Burundi kuheshimu katiba na sheria za nchi pamoja na mikataba ya kikanda na kimataifa ambayo Burundi imetia saini. Bado kupitia tamko lao la Machi 9, wanaiomba serikali ya Burundi kuacha kuingilia kati maswala ya ndani ya chama kikuu cha upinzani CNL. Tukio hilo linakuja baada ya waziri wa mambo ndani maendeleo ya jamii na usalama wa umma kuridhia kuondolewa kwa Agathon Rwasa kama mkuu wa chama cha Senel. Wajumbe katika jukwaa hilo wamebaini masikitiko yao kuona badala ya kuitikia wito wao huo, mamlaka ya Burundi tangu wakati huu imezidisha uingiliaji ndani ya chama cha Senel kwa kusaidia kikamilifu kundi la waasi wachache wa chama cha Senel kuchukua udhibiti wa chama kinyume cha sheria. Muungano wa mashirika ya kiraia na watetezi wa haki za binadamu mjini Goma, mashariki mwa DRC, umewashutumu waasi wanaojiita Wazalendo wanaoungwa mkono na jeshi la serikali kupambana na waasi wa M23 kwa kumuua kwa kumpiga risasi Adolf Mweze, mfanyakazi wa shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu, usiku wa kuamkia leo kwenye eneo la Mutinga. Claude Hugo ni kiongozi wa vijana, anazungumzia msimamo wao wenye kujiita wazalendo tu walikuwa ndani ya jipe ya Marke Sarf, wakaweza kabisa kuufyatulia risasi kijana mmoja aitwaye kwa jina la Adolphe Mweze, shoferi wa shirika kuu ulimwenguni ya, ya Seiser, na kisha discussion tu kidogo, wakaweza kumfyatulia risasi na akafariki hapo hapo, na wale watu wakaenda mahali pasipojulikana. Na sisi kama shauri ya vijana ndani ya mtaa wa Karisimbi, tumeanza kuomba wakuu viongozi haraka sana waandaye maanketi ili ni waliweza kuua huyo shoferi wa Seiseri waweze kupatikana na wahukumiwe. Mashirika kima ya kimataifa ya kutoa misaada ya kibinadamu jimboni Kivu Kaskazini kama vile MSF yamekuwa yakitoa wito kwa makundi yanayopambana kuacha kuwashambulia maafisa wake na vituo vyake. Nchini Tanzania kumekuwa na hisia mseto baada ya kuongolewa kwa Paul Makonda aliyekuwa katibu wa itikadi, uenezi na mafunzo wa chama cha CCM na kuteuliwa kuwa mkuu wa mkoa wa Arusha, kaskazini mwa nchi hiyo. Wachambuzi wa siasa za Tanzania wanazungumzia vipi mabadiliko haya na yanamaanisha nini? Lugete Musa Lugete anatathmini akiwa jijini Dar es Salaam. Nadhani kwa, kwa mujibu wa duru za siasa za ndani zinaarifu kwamba uh, Makonda amepelekwa Arusha kwa ajili ya kwenda kufufua Chama cha Mapinduzi ambapo wanachama wake mkoani Arusha wanaonyesha hali na dhahiri ya kujiunga na vyama vya upinzani. Chama cha mapinduzi na mwenyekiti wake wanaangalia ni namna gani sehemu inaweza ikaendelea kusalia madarakati kwa kutafuta watu wa kimkakati wa kuwaweka maeneo ambayo wanahisi nguvu yao ni ndogo ya kiushawishi. Kwa hiyo, kwa namna moja au nyingine inaweza ikawa kweli Makonda kuhamia kuwa mkoa wa mkoa wa Arusha, kwamba ameshushwa cheo ni kweli, lakini kwa namna nyingine, kwa anaona, aa, ni kwamba mwenyekiti anaona ni vyema ampeleke huko ili kuweza kuongeza nguvu ya Tanzania inajiandaa kwa ajili ya uchaguzi wa serikali za mitaa utakaofanyika baadaye mwaka huu kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Nchini Kenya, wagonjwa wameendelea kutaabika kutafuta huduma za afya kwenye hospitali za umma, wakati huo mgomo wa madaktari walioajiriwa kwenye hospitali hizo ukiingia wiki ya tatu bila ya kupatikana kwa mwafaka kuhusu madai yao kama ilivyokuwa imekubaliwa kwenye mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na saba. Hali hii imeendelea kuwa mbaya zaidi baada ya matabibu pia kuungana na madaktari kwenye mgomo huo kudai haki zao. George Gebore, katibu mkuu wa muungano wa kitaifa wa matabibu nchini Kenya, anaeleza ni kwa nini wanagoma. Saa hii hali ni mbaya, na ni lazima tuseme kwa kweli kwamba ni serikali imekataa kuwajibika na imekataa kuweka priority zake vizuri, ili tuendelee kupeana huduma. Kama kwa mfano, CBA tumenegosia tangia ya 2017, serikali haijataka kuweka priority mahala ambapo inahitajika, sababu zile vitu tumeweka zi, ni basic demands. Na kama kuna ile ambayo haiwezekani, si serikali wakuja waseme waseme katika matako um, yenu kumi kun, kuna hili mbili ama moja tatu ambalo haliwezekani, wale ambayo tunasema kwamba waajiriwa wae kandarasi za kudumu wanafanya kazi wafanye, wanafanya kazi. Hawa watu walitusaidia sana wakati tulipokuwa na Covid 19, kwa sasa wanataka kuwaterekeza wawaache, na sisi tunasema sivyo ilivyo. Nataka kurudia kwamba hali si nzuri, na tunahimiza serikali kwamba ichukue majukumu kutatua masuala ambayo yameweza kuituliwa. Mazungumzo yaliyofanyika wiki moja iliyopita kati ya wawakilishi wa wahudumu hao wa afya na serikali yaligonga mwamba baada ya pande zote kushindwa kufikia suluhu. Nchini Sudan, makundi mawili jijini Darfur, The Sudan Liberation Movement Transitional Council na Gathering of Sudan Liberation Forces, yanapanga kuunda kikosi cha pamoja bila kujumuisha vikosi vinavyounga mkono jeshi la Sudan katika mzozo unaoendelea na wapiganaji wa RSF. Hatua ya kundi hilo inafuatia uamuzi wao wa kujiondoa kwenye kikosi cha pamoja cha sasa ambacho kinajumuisha makundi yaliyo saini mkataba wa amani wa Juba. RFI Bujumbura 96.1 FM, dakika 36 baada ya saa 12 jioni Afrika Mashariki. Rais Mteule wa Senegal Basirou Diomaye Faye anatarajiwa kuapishwa kesho kuwa kiongozi mpya wa nchi yake baada ya kushinda uchaguzi uliofanyika mwezi uliopita. Ct Abuso anaeleza zaidi. Viongozi mbalimbali mbali kutoka nchi za Afrika wanatarajiwa kushuhudia kuapisho kwake mbele ya raia wa Senegal kwenye mji wa Diamnadio. Ripoti zinasema kiongozi wa kijeshi wa Mali Kanali Asimi Goita ni miongoni mwa wageni mashuhuri walioalikwa kwenye shughuli hiyo. Baada ya kula kiapo Fae mwenye umri wa miaka 44 ataelekea moja kwa moja kwenye makazi ya rais jini Dakaa ambapo kutafanyika makabidhiano rasmi kutoka kwa kiongozi anayeondoka madarakani Makisal. Senegal inaingia kwenye vitabu vya kihistoria kwa sababu kwa mara ya kwanza nchi hiyo ya Afrika magharibi itaongozwa na rais mwenye umri mdogo, lakini pia ni mara ya kwanza kwa upinzani kushika madaraka katika mzunguko wa kwanza tangu nchi hiyo ilipopata uhuru mwaka 1960 baadhi ya changamoto ambazo zinatarajiwa kumkabili rais huyo mpya ni pamoja na kupambana na rushwa, kupanda kwa gharama ya maisha na maridhiano ya kitaifa, masuala ambayo ameahidi kuyafanyia kazi katika hotuba yake ya kwanza baada ya kuibuka mshindi. Nchini Mali, vyama vya kisiasa na mashirika ya kiraia zaidi ya themanini vimeungana kushinikiza uchaguzi wa urais ufanyike haraka iwezekanavyo ili kumaliza uongozi wa kijeshi. Yaya Sankare ni waziri wa zamani na katibu mkuu wa chama cha ADEMA, mojawapo ya vyama vya siasa nchini humo. Leo tumejikuta katika hali isiyoeleweka. Kwa hivyo, ikiwa hakuna kitakachofanyika, tumesema tutatumia njia zote za kisheria kurejelea utaratibu wa kikatiba. Sauti yake Yaya Sankare, ni waziri wa zamani na katibu mkuu wa chama cha ADEMA, mojawapo ya vyama vya siasa nchini Mali. Nchini Chad, takriban watu ishirini na watatu wanaripotiwa kuuawa katika mzozo uliozuka kati ya Machi kumi na saba na ishirini na moja kati ya wafugaji na wakulima katika eneo la kusini mwa nchi hiyo ambalo hukumbwa na mizozo ya mashamba ya mara kwa mara. Rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi anatarajiwa kuanza muhula wake wa tatu wiki hii wakati pia akipokea ufadhili mkubwa wa kifedha kunusuru uchumi wa taifa hilo huku wataalam wakisema licha ufadhili huo bado kuna kazi ya ziada inayohitajika kufanyika ili kuiondoa taifa hilo kwenye mzozo wa kiuchumi. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw. Msikilizaji, zidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile kupitia tovuti ya RFI Kiswahili. Wanajeshi wa Israeli wameondoka kwenye eneo la hospitali ya Al-Shifa kaskazini mwa Gaza baada ya wiki mbili ya operesheni kuwasaka wapiganaji wa Hamas walioshutumiwa kutumia hospitali hiyo kama kituo cha makomanda wake. Hilary Ingati na maelezo zaidi. Kabla ya kuondoka jeshi la Israeli limesema limeaua wapiganaji mia mbili wa Hamas kupitia operesheni yake ya ardhini na angani, huku likiwakamata na kuwazuia washukiwa wengine zaidi ya mia tano wa kundi hilo. Aidha limesema mbali na mauaji, limefanikiwa kunasa kiwango kikubwa cha silaha vikiwemo vilipuzi pamoja na hela kutoka kwa kundi la Hamas. Wizara ya afya kwenye ukanda wa Gaza imesema licha ya kuondoka kwa wanajeshi wa Israeli, wameacha uharibifu mkubwa wa miundombinu ya hospitali. Wakati wa operesheni hiyo, wagonjwa kadhaa waliuawa na mili yao imekuwa ikizagaa, huku mili mingine zaidi ya ishirini ikipatikana baada ya kukanyagwa na magari ya kijeshi ya Israeli, kwa mujibu wa madaktari wa hospitali hiyo. Baada ya hatua hiyo ya Israeli kuondoa vikosi vyake, kundi la Hamas linaitaka mahakama kimataifa ya ICC kuchunguza mauaji na visa vingine vya uhalifu vilivyofanyika kwenye hospitali ya Alshifa, huku wakitaka serikali ya Marekani kuwajibishwa na Rais jo Biden kwa mauaji yaliyotokea kwenye ukanda wa Gaza. Chama kikuu cha upinzani nchini Uturuki, Republican People's Party, kimepata ushindi mkubwa katika mji mkuu wa Ankara na Istanbul katika chaguzi za mitaa, ushindi unaoonekana kuwa pigo kubwa kwa Rais Recep Tayyip Erdogan na chama chake cha AK katika kipindi cha miongo miwili. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Stefan Sejorn amesema leo kwamba Paris inaitaka China kutuma ujumbe wa wazi kwa mshirika wake Urusi juu ya vita vyake nchini Ukraine, matamshi yake akiyatoa ya baada ya kukutana na mwenzake Wang Yi jijini Beijing. Ujerumani imekuwa nchi kubwa ya Umoja wa Ulaya kuhalalisha bangi kwa matumizi ya burudani licha ya pingamizi kali kutoka kwa wanasiasa wa upinzani na wanaharakati wa maswala ya afya. Douglas Omariba na maelezo zaidi. Hatua hiyo ina maana kwamba watu wenye umri wa zaidi ya miaka 18 sasa wanaruhusiwa kubeba gramu 25 za bangi kavu na kulima hadi mimea mitatu ya bangi katika makazi yao. Aidha, hii inamaanisha kwamba bangi sio marufuku nchini Ujerumani, na hii ni habari njema kwa watumiaji wanaokadiriwa kufikia milioni 4.5 bizara ya Msikilizaji, mahakama moja nchini Pakistan imemkubali waziri mkuu wa zamani Imran Khan kukata rufaa kupinga hukumu ya ufisadi, mahakama hiyo pia ikisitisha hukumu ya kifungo cha miaka kumi na nne jela dhidi yake, hatua hii ikiwa ni ahueni kwa Han ambaye chama chake kilishinda viti vingi katika uchaguzi wa mwezi Februari. Msikilizaji, matangazo haya unazidi kuyapokea mubashara kutoka hapa jijini Nairobi. Ukiwa kule Bujumbura unapata matangazo haya mubashara kupita kupitia 96.1 FM, lakini kule Kampala nchini Uganda ni 93.1. Dakika 43