Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corel katika awamu ya pili. Serikali ya DRC yailaumu kanisa kwa kukosoa hatua ya kurejesha adhabu ya kifo. Rais wa Senegal Basirufai ataka ukaguzi wa mikataba ya sekta ya nishati. Mazungumzo ya kumaliza vita vya Israel na Hamas yaendelea kugunga mwamba. Hujambo na karibu. Serikali ya DRC imeeleza kusikitishwa na matamshi aliyosema ya uchochezi aliyeyatoa askofu mkuu wa Kinshasa, Kardinali Fridolin Ambongo, wakati wa misa ya Pasaka mwishoni mwa juma liliopita, ambapo walishutumu serikali kwa kuchagua kushuhudia kwa hali ya utovu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo. Patrick Muyaya ni waziri wa habari na msemaji wa serikali ya DRC. Wakongomani wanaotaka kuchukua silaha kuwaua wakongo ili wapate madaraka, wakati sisi tumechagua demokrasia. Inasikitisha tunapokumbuka matamshi yake Padre Nshole aliposema wako wapi watu jasiri. Je, mtu aliye jasiri amepatikana kutoka kanisa Katoliki? Sababu matamshi ya Kadinali yanaweza kuchukuliwa kama kuwahimiza wale wanaochagua kushika silaha kwamba raia wamuunge wa mkono mtu kama huyo eti kwa sababu mambo hayaendi ndani ya nchi, basi kuna shida. Ni sauti yake Patrick Muyaya, waziri wa habari na msemaji wa serikali ya DRC, aliporekodiwa na mwandishi wa idhaa ya kifaransa ya RFI, Pascal Muligwa. Kitengo cha haki katika Umoja wa Mataifa kimeorodhesha wafungwa mia moja ambao wamepoteza maisha katika magereza mbalimbali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, vyanzo vya vifo vikiwa ni msongamano na magonjwa ya kuambukiza ndani ya magereza haya. Shirika la afya duniani WHO linaonya kuwa maambukizo ya ugonjwa wa monkeypox unaosababishwa na virusi kutoka kwa nyani yanaendelea kuongezeka kwa kasi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, shirika hilo likizitaka mamlaka kuchukua hatua haraka kudhibiti msamba huo. Tedros Adhanom Ghebreyesus ni mkurugenzi mkuu wa WHO. 4, Zaidi ya maambukizi elfu nne na mia tano yanashikiwa baada ya kufanyiwa vipimo kufikia sasa, na hii ni mara tatu zaidi ya visa vilivyoripotiwa robo ya kwanza ya mwaka uliopita. Mikoa kumi na tisa ya DRC kati ya ishirini na sita imeripoti visa, na asilimia sabini ya visa hivyo na pia asilimia themanini na saba ya vifo ni vya watoto walio chini ya umri wa miaka kumi na tano Wakati mpox ikienea miongoni mwa watoto kwa mawasiliano ya karibu, kuna hofu ya maambukizi kwa watu wazima kwa njia ya kingono katika maeneo ambayo hayakuathiriwa hapo awali. Ni sauti yake Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO. Wanafunzi zaidi ya elfu thelathini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakiwemo wasichana elfu kumi na moja wameshindwa kuendelea na masomo kutokana na vitendo vya kihalifu vinavyoendelezwa na waasi wa kundi la ADF katika maeneo ya Ituri na iringeti Kivu Kaskazini. Nchini Kenya, mkuu wa jeshi Jeffrey Kome amesema maafisa wake sasa watalazimika kutumia kila aina ya silaha walizonazo kukabiliana na majangili ambao wameendelea kutatiza usalama katika maeneo ya Bonde la Ufa. Kauli yake inakuja baada ya wiki hii, watu kadhaa wenye silaha kuwaua katika operesheni zinazoendelea eneo hilo. Hawa vijana wamepita kiwango cha kuitwa bandits, they are actually now terrorists, na haitaruhusiwa labda hule ujumbe tungependa kupitisha kwa hawa vijana, hawa majangiri, hawa terrorists ni Wakenya wenzetu lakini ule mwelekeo wanachukua, hatuwezi ruhusu, mpaka tutumie zile vifaa zote tumenuliwa na wananchi kupambana na hawa. Hiyo lugha wafahamu, wafahamu ya kwamba mahali wamefika sasa, lugha nyingine ni, ni sauti yake Jafet Kome, Inspekta Jenerali wa idara ya polisi. Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi kuhusu ongezeko la idadi ya watoto wanaojipata katika mizozo tofauti na kukosa msaada wa kibinadam kutokana na serikali husika kuzuia msaada au shughuli za usambazaji msaada katika nchi mbalimbali. Ripoti ya umoja huo ukiorodhesha zaidi ya watu, watoto elfu nne wa aina hiyo kutoka eneo la Gaza, Yemen, Afghanistan na nchi ya Mali. Ajoi, tunajadili nini kwenye habari rafiki? Shukran sana Carol. Nchini Kenya, tofauti imeanza kushuhudiwa kati ya mrengo wa serikali na upande wa upinzani kuhusiana na ripoti ya maridhiano. Tunamuuliza msikilizaji anafikiri ni kwa nini wanasiasa nchini Kenya wameanza kugawanyika kuhusiana na ripoti hiyo. Nini hatima ya ripoti hiyo? Tunamwomba atume maoni yake kwenda nambari yetu WhatsApp akianza na alama ya kujumulisha 254 110 000 420. Usiache kutufuatilia kwenye mitandao yetu tofauti ya kijamii. Rais wa Senegal, Bassirou Faye ameagiza kufanyika uhakiki wa mikataba ya sekta ya mafuta, gesi na madini, ambapo pia ametoa hakikisho kwa wawekezaji wanaotaka kufanya shughuli zao nchini humo. Ninataka Senegal kwamba Senegali yetu itabaki kuwa na umoja, Senegali isiyoweza kugawanyika. Baada ya miaka sitini na minne muda umefika kwangu kujifunza somo lililotokana na mafanikio na kushindwa kwetu. Ili kuwa na utawala bora na wa kisasa unaoheshimu haki za binadamu. Bila kuchelewa nitahakikisha tunakuwa na utawala bora wenye nguvu kiuchumi, kipesa kupitia mapambano yasiyokoma dhidi ya, ya rushwa. Pambano dhidi ya ubadhirifu wa pesa pesa za umma na mtiririko wa fedha haramu. Uchapishaji wa ripoti kutoka kwa i mkaguzi wa hesabu za serikali mahakama ya ukaguzi na kadhalika. Unyonyaji wa maliasili zetu itafanyika ambazo, kwa mujibu wa katiba, ni mali ya wananchi. Unyonyaji huo utavuta makini ya serikali yangu. Rais Faure alisema haya katika hotuba yake kwa taifa usiku wa kuamkia leo ambapo nchi yake inafanya kumbukizi ya maadhimisho ya siku ya uhuru iliyopata Aprili tarehe 4 mwaka elfu moja mia tisa na sitini. Serikali ya Togo imetangaza kuahirisha uchaguzi wa ubunge uliopangiwa kufanyika Aprili tarehe ishirini kwa muda usiojulikana baada ya bunge kupitisha marekebisho ya katiba ya kurejesha mfumo wa utawala wabunge. Baada ya miaka miwili ya mvutano kati ya Ufaransa na Moroko, nchi hizo sasa zinaonekana kumaliza ugomvi wao na kurejesha ziara kutoka pande zote. Waziri wa biashara za kigeni nchini Ufaransa, Frank Rister, akiwa uh, ameanza ziara ya siku mbili Moroko tangu hapo jana. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency ya 1790 kHz. Radio France Internationale. Matangazo haya yanakukujia mubashara kupitia 89.9 ukiwa jiji kuu la Nairobi. Mazungumzo ya amani kuhusu mzozo wa Gaza yanaendelea kusuasua wakati huu, pande hasimu zikiwa hazionyeshi dalili zozote kwamba ziko tayari kulegeza misimamo yao. Katika hatua nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Cameron ameitaka Israel kuruhusu misaada zaidi ya kibinadamu kuingia Gaza pamoja na kuharakisha uchunguzi wa tukio la kuuawa kwa wafanyikazi wa shirika la kimisaada ninakaribisha kile waziri wa mambo ya nje wa yesterday, Israel alisema hapo jana alizungumzia kuhusu misaada zaidi kuingia Gaza hadi malori mia tano kwa siku, jambo ambalo ni muhimu. Tumewahi kuahidiwa mambo haya hapo awali, na hili linahitaji kutokea, ikijumuisha kufunguliwa kwa muda mrefu zaidi wa maeneo muhimu ya kuvuka. Lakini bila shaka, msaada wa ziada hautafanya kazi isipokuwa kuwe na utatuzi unaofaa na, na kuzuia kama kilichotokea siku chache zilizopita. Hilo ni muhimu, na Uingereza itakuwa ikifuatilia kwa karibu sana ili kuhakikisha kuwa hilo linafanyika. Maswala tata ni pamoja na Israeli kukataa kusitisha mashambulio yake huko Gaza, huku Hamas ikiweka ngumu kuachilia mateka. Ufaransa imekanusha kuonyesha nia ya kuratibu mazungumzo ya amani kati ya Ukraini na Urusi. Hii ni baada ya Mosco kudai mazungumzo ya simu kati ya mawaziri wa ulinzi kutoka nchi hizo mbili yaliangazia utayari wa Ufaransa kushirikishwa katika mazungumzo haya. Mahakama ya Manhattan nchini Marekani imetupilia mbali ombi la rais wa zamani Donald Trump kutaka kesi yake iliyoko kwenye mahakama ya juu kuamuliwa. Jaji katika mahakama hiyo akisema ombi hilo limekuja muda usio sahihi na mawakili wa Trump hawakuonyesha nia njema kwa kuwasilisha kesi hiyo. Ripoti ya utafiti iliyofanywa na kampuni ya Lancet imebashiri idadi ya saratani za tezi tudume itaongezeka duniani. Ni saa mbili na dakika arobaini.