Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo, idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitangaza kutoka jiji Nairobi nchini Kenya. Hilari Ingati Miongoni mwa walotakasikia asubuhi hii: Uganda inasisitiza kuwa wanajeshi wake watasalia nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hadi waasi wa ADF watokomezwe. Raia nchini Gambia wanapiga kura kumchagua rais wao hii leo Jumamosi. Serikali ya Marekani yatangaza kuanzisha uchunguzi kwa madai ya matumizi mabaya ya polisi jijini New York. Habari kamili, msikilizaji. Baraza la Usalama katika Umoja wa Mataifa UN limepiga kura kuongeza muda wa vikosi vya usalama vya kutoa ulinzi baharini katika umoja huo kuhudumu kwa miezi mitatu zaidi, kama njia moja ya kupambana na uharamia katika pwani ya Somalia. Maamuzi hayo yaliungwa mkono na mataifa 15 wanachama katika baraza hilo baada ya kupendekezwa na taifa la Marekani. Nchi ya Uganda imeendelea kusisitiza kauli yake kuwa vikosi vya usalama vinavyotumika kupambana na waasi wa kundi la ADF nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vitasalia huko kwa muda zaidi hadi pale ambapo waasi watakapomalizwa. Aidha, Uganda imesema kuwa itatathmini hali ya operesheni hiyo baada ya kipindi cha miezi miwili ijayo. Marekani imesema kuwa huenda ikalazimika kuwawekea vikwazo wale inayosema wanachangia katika machafuko na mapigano yanaendelea nchini Ethiopia, hali ambayo Marekani inasema kuwa inaendeleza kuzua hali ya wasiwasi kati ya makabila tofauti nchini humo na huenda pia ikawa tishio kwa taifa lenyewe la Ethiopia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa UN Antonio Guterres ametoa wito kwa mamlaka nchini Sudan kuheshimu hali ya kujieleza na uhuru wa vyombo vya habari, Guterres akilaumu mamlaka kwenye taifa hilo dhidi ya ukatili wao kwa watoa habari. RFI. Raia nchini Gambia wanapiga kura kumchagua rais wao baada ya Adama Barrow kumaliza muhula wake wa kuhudumu. Uchaguzi huu unatarajiwa kuangaliwa kwa umakini zaidi, ikiwa ni kipimo cha demokrasia kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi. Na kwa sasa raia wamejitokeza katika vituo mbalimbali ili kuweza kumchagua rais wao kwenye taifa hilo. Wapiganaji wa kijihadi wameua watu 31 katika, katikati mwa taifa la Mali baada ya wa wapiganaji hao kutekeleza shambulizi kwenye basi lililokuwa likisafirisha raia katika soko moja nchini humo, hili likiwa ni shambulizi la hivi punde kufanyika kwenye taifa hilo ambalo limekumbwa na utovu wa usalama unaosababishwa na makundi ya kijihadi. Tayari maofisa wa polisi au vitengo vya usalama nchini humo vimeanzisha msako ili kuwatafuta waliohusika na shambulizi hilo lililotekelezwa kwenye basi. Mamlaka nchini Nigeria, msikilizaji, nitarejelea natara, ama natarajiwa kutoa chanjo zaidi ya COVID-19 kwa raia wake kuanzia juma lijalo kama njia moja ya kuongeza nguvu chanjo ya kupambana dhidi ya maambukizi mapya ya Omicron. Hadi sasa nchini Nigeria ni asilimia mbili pekee nukta tisa ya raia nchini humo ambao wamechomwa chanjo ya korona. Wakati huu mamlaka na serikali nchini humo zikitoa hamasisho kwa raia kuweza kujitokeza kwa wingi ili kupata chanjo ambayo inasema kwamba itawalinda dhidi ya maambukizi ya covid-19. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, ikiwa ni saa moja dakika thelathini na nne saa za Afrika Mashariki. Idara ya haki nchini Marekani imetangaza kuanzisha uchunguzi kutokana na madai ya polisi kutumia nguvu kupita kiasi kwa raia wenye asli ya Afrika wakati wakifanya msako wa kutafuta silaha haramu jijini new York. Anthony Damiani Williams ni afisa katika idara ya haki nchini Marekani. Inatangaza kuangaliwa kwa taarifa iliyoko kutoka kwa raia kwamba taasisi ya haki ifungue uchunguzi iwapo idara ya polisi katika eneo la Mount Vernon inajihusisha na mambo yaliyo kinyume cha sheria au kutumia mamlaka ya polisi vibaya. Uchunguzi ambao tunafanya leo utaonyesha iwapo idara hii ya polisi inatumia nguvu kupita kiasi na haswa kuwalenga watu weusi kwa kuwatesa. Black residents ni sauti yake Anthony Damian Williams, ni afisa katika idara ya haki nchini Marekani. Haya yanajiri wakati umaofisa katika jimbo la Michigan nchini humo Marekani wakianzisha msako wa kuwatafuta wazazi wa kijana anayetuhumiwa kuwaua wanafunzi wenzake wanne kwa kuwapiga risasi. Haya yanajiri baada ya kuhukumiwa kwa wazazi wao kwa baada ya mahakama kusema kwamba wazazi hao walichangia kwa mauaji hayo kwa kuwanunulia wanao bunduki kinyume cha sheria. Jaji katika jimbo la Colorado nchini humo Marekani ametaka uamuzi kuangaliwa dhidi ya mauaji ya kiraia.