Ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya kati, wakati ni saa moja na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Jupiter Mayaka, miongoni mwa utakayoyasikia asubuhi hii: jeshi la Uganda lasema linapata mafanikio baada ya kuanza operesheni dhidi ya waasi wa ADF nchini DRC. Burkina Faso yasema mamia wa ya wanajihadi wamekamatwa katika operesheni ya kiusalama nchini. Ufaransa, mabaki ya mwanamke wa kwanza mweusi mwanaharakati Josephine Baker yahifadhiwa katika eneo la watu mashuhuri. Karibu msikilizaji, leo ikiwa ni tarehe mosi mwezi Disemba mwaka 2021. Tunaanza na taarifa kutoka nchini Uganda, ambapo jeshi la nchi hiyo linasema linapata mafanikio makubwa baada ya kuanza mashambulizi ya anga dhidi ya waasi wa ADF mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Msemaji wa jeshi nchini humo Brigidia Flavia Biekwaso amesema waasi wa ADF pia watasakwa na kikosi maalum, huku akitetea uamuzi wa jeshi kuvuka mpaka na kuingia DRC siku ya Jumanne baada ya wabunge wa upinzani kuhoji hatua hiyo. Tulikuwa na hati ya makubaliano iliyotiwa saini na maelewano kati ya nchi hizi mbili, na rais wa DRC kukubaliana na wetu kwamba kweli hii ilikuwa muhimu na wakakubaliana juu ya operesheni ya pamoja. Kwa hivyo kwangu hiyo tayari ni hatua tosha. Kwa mujibu wa katiba yetu na sheria za Uganda, rais anaruhusiwa katika mazingira fulani kupeleka nje ya nchi wanajeshi, lakini baadaye amjulishe spika wa bunge ili uamuzi huu uidhinishwe na bunge ndani ya siku 21 baada ya hatua hiyo. Sauti ya msemaji wa jeshi la Uganda, Brigedia Flavia Biekwaso akizungumza akiwa jijini Kampala. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametoa wito kwa mataifa mbalimbali duniani kutozuia safari za ndege na mataifa ya Afrika kufuatia kugunduliwa kwa aina mpya ya kirusi cha COVID-19 Omicron nchini Afrika Kusini. Here I look forward to all our international and global partners. Hapa nawaambia washirika wetu wa kimataifa, vita dhidi ya COVID havitafaulu kwa kufungia sehemu ya dunia munayohisi si salama. Hakuna aliye salama hadi sote tuwe salama. Please, jameni, Ametoa kauli hii wakati huu nchi hiyo ikiwa imetoa chanjo kwa watu milioni saba sawa na asilimia kumi na tatu ya raia wake kupambana na janga la COVID kumi na tisa Dunia inapoadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na maambukizi ya virusi vya ukimwi, mashirika ya kiraia yanayopambana na ugonjwa huu nchini Kenya yanahofu hatua zilizopigwa miaka ishirini kudhibiti maambukizi mapya na vifo huenda zikahujumiwa katika kipindi hiki cha janga la COVID-19. Caro Korel na taarifa zaidi. Mashirika ya kiraia nchini Kenya yanahisi hatua hizo chanya zinatishiwa na mvutano kati ya serikali na wafadhili wa mipango ya kupambana na ukimwi. Daktari Samuel Kinyanjui ni mkurugenzi wa wakfu wa AIDS Healthcare nchini Kenya. Kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu hapa Kenya kumekuwa na upungufu wa madawa ya kupambana na makali ya HIV. Tumeona pia, tumekuwa na shida ya test kits, hasa test kits za watoto wachanga wa chini wa umri wa mwaka mmoja, tunaita id na pia kwa sasa tuko na shida pia imeingia katika ukosefu wa eh, kondoms zinazotumiwa na wanaume na pia zile zinazotumiwa na akina dada. Patricia Asiro ambaye ameishi na virusi vya HIV kwa zaidi ya miaka ishirini anahofu kuwa hali ilivyoshuhudiwa katika miaka ya nyuma si kitu angependa kijirudie. Katika wakati ule ambao nilipata mama mmoja aliweza kuwaga na mtoto ako pale ananyonya, kufika kwake asubuhi kubisha mlango nikapata iko wazi, kusukuma nilimpata yule mama amelala Chali, mtoto ananene, nikafikira yuko hai lakini kumshika, nikapata mwili kabisa imekuwa baridi. Na wanaharakati wanaopambana na TB nao wanaisii serikali kutuipa nafasi TB kusababisha vifo zaidi. Tunaweza reduce kabisa incidences za TB kwa watu walio na na ukimwi, na hiyo inachangia kureduce vifo vya watu ambao walio na ukimwi kwa sababu TB ndio ilikuwa inachangia kuua watu ambao wako na ukimwi. Baraza linaloongoza mapambano dhidi ya ukimwi nchini Kenya limeripoti maambukizi mapya zaidi ya elfu arobaini na moja mwaka elfu mbili ishirini na moja huku kasi ya maambukizi ikiwa inasalia asilimia nne nukta tisa. Taarifa yake Caro Coril. Vikosi vya usalama nchini Sudan jana walitumia mabomu ya kutoa machozi dhidi ya waandamanaji jijini Khartoum wanaoendeleza maandamano kupinga hatua ya jeshi kuchukua madaraka mwezi Novemba, na makubaliano ambayo yalimfanya Waziri Mkuu Abdul Hamdok kurejeshwa mamlakani. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amesema wanajeshi wanaohitimu watabeba fimbo kwenye gwaridi lao kutokana na upungufu wa silaha nchini humo tangu kuwekewa vikwazo na Umoja wa Mataifa miaka mitatu iliyopita. Msemaji wa waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesema kundi la waasi la TPLF ndilo la kulaumiwa kwa kuzuia misaada kufika katika eneo la Tigray, lakini kwa sasa vikosi vya serikali vimeweza kutengeneza njia kupitia eneo la Afar. Kuwa sawa. Dunia inaadhimisha leo siku ya kimataifa ya kupambana na maambukizi ya ukimwi, kauli mbiu ikiwa ni kuhimiza umoja ili kufanikiwa katika vita dhidi ya ugonjwa huo. Je, unafanya nini kupambana na ugonjwa huu? Unafikiri janga la COVID-19 limesababisha janga la ukimwi kuanza kusahaulika? Ushiriki kwenye makala haya tutumie ujumbe wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp. Anza na alama ya kujumlisha 254 11 000420 Operesheni ya pamoja kati ya vikosi vya Burkina Faso, Ghana, Togo na Cote Divoire dhidi ya makundi ya kijihadi katika maeneo ya mipakani ya nchi hizo imefanikiwa kuwakamata washukiwa mia tatu, lakini pia kuvunja ngome kadhaa za makundi hayo. Waziri wa usalama nchini Burkina Faso, Maxim Cone, amesema miongoni mwa waliokamatwa wamo washukiwa kadhaa waliokuwa wakitafutwa, lakini pia silaha kadhaa na vifaa vya kutengeneza vilipuzi pamoja na magari. Operesheni hiyo imefanikiwa kukamata washukiwa mia tatu wakiwemo ambao walikuwa wanatafutwa na vyombo vya dola kukamata bunduki za moto 53 na na shehena ya silaha ya risasi na kiwango kikubwa cha vilipuzi aina 144 ya usafiri yakiwemo magari na pikipiki. Zaidi ya wanajeshi elfu sita wameshiriki katika operesheni hiyo iliyodumu siku tano na kufanikiwa pakubwa. Mashambulizi ya waasi kaskazini magharibi mwa jamhuri ya Afrika ya Kati mwishoni mwa juma yamegharimu maisha ya raia 30 na yale ya wanajeshi wawili kulingana na maafisa wa eneo hilo, mashambulizi ambayo ya yamelazimu raia wengine kukimbilia nchi ya Cameron. Ripoti imeonyesha vikosi vya usalama vya Nigeria vimewaua zaidi ya raia 13 katika kipindi cha miaka kumi iliyopita kulingana na kituo cha demokrasia na maendeleo barani Afrika. Ripoti ya wataalam wa Umoja wa Mataifa imesema ukiukaji mdogo wa silaha kwa taifa la Libya umetokea mwaka huu ikilinganishwa na mwaka 2020 lakini kuendelea kuwepo kwa wapiganaji wa kigeni bado ni tishio kubwa. Rf saa kumi ama saa moja na dakika 38, Afrika Mashariki. Josephine Baker raia wa Ufaransa mwenye asili ya Marekani, ambaye wakati wa uhai wake alikuwa ni mwanamuziki na mwanaharakati wa kupambana na ubaguzi wa rangi, amekuwa mwanamke wa kwanza kwa baadhi ya mabaki yake kuhifadhiwa katika eneo la Pantheon waliozikwa watu mashuhuri walioiletea Ufaransa sifa. Anakuwa mwanamke wa sita kupewa heshima hiyo, na mchango wake wa kupigana na ubaguzi wa rangi na kuhimiza usawa kukumbukwa. Rais Emmanuel Macron aliongoza shughuli za kumwenzi mwanaharakati huyo aliyefariki dunia mwaka 1975 mwimbaji Lakini hakuna, hakuna kilichoandikwa dhidi yake, Rien. Rien. Sauti yake rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Tukisalia nchini Ufaransa, ni kwa mtaalamu wa siasa wa mrengo wa kulia Eric Zemmour ametangaza nia yake ya kuwania urais ni