Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Jupiter Mayaka. Miongoni mwa habari tumekuandalia asubuhi hii, serikali ya Ethiopia yasema jeshi limefanikiwa kudhibiti miji iliyokuwa imechukuliwa na waasi wa Tigrei. Ghana na Nigeria za ripoti visa vya kirusi kipya cha COVID-19 Omicron. Marekani atiwa hofu na uwezekano wa Urusi kuishambulia Ukraine. Karibu msikilizaji. Serikali ya Ethiopia inasema wanajeshi wake wamedhibiti mji wa Shewa Robert ulio umbali wa kilomita 220 kutoka jiji kuu Adis Ababa, ambao wiki iliyopita waasi wa Tigri walidai kuchukua. Mengi zaidi na Victor Abuso. Msemaji wa serikali Legese Tulu amesema mji wa Shewa Robert Mazezo Molale ni miongoni mwa miji midogo ambayo wanajeshi wamefanikiwa kudhibiti baada ya waziri mkuu Abi Ahmed wiki iliyopita kwenda katika mstari wa mbele kupambana na wasi hao. Aidha, serikali inasema kwamba jeshi pia limefanikiwa kudhibiti mji wa kihistoria wa Lalibela unaotambuliwa na tume ya Umoja wa Mataifa UNESCO kama eneo la urithi wa dunia, ambao awali ulikuwa unadhibitiwa na waasi wa Tigrei. Tangu mwezi Agosti makabiliano yalishika kasi nchini Ethiopia mwezi mmoja uliopita baada ya waasi wa Tigray kudai kwamba walikuwa wamechukua mji wa kimkakati wa Desie na Kombolcha na kueleza kwamba walikuwa wanaelekea jijini Adis Ababa. Hata hivyo, waasi wa Tigray hawajazungumzia tangazo hili la serikali ya Ethiopia. Ripoti yake Victor Abuso. Tukisalia nchini Ethiopia, ni kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ndege za misaada ya kibinadamu zimeanza kurejelewa katika eneo la Tigrei, hatua inayoweka tumaini la mtazamo wa kurejelewa kwa mazungumzo katika siku zijazo. Mapigano ya Tigre yalianza baada ya waziri mkuu Abi Ahmed kutuma wanajeshi kukabiliana na wasi wa TPLF. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amesema anaelewa malalamishi ya waandamanaji nchini Sudan wanaopinga mkataba uliofikiwa kati ya wanajeshi na waziri mkuu Abdal Hamdok, lakini amewataka kumuunga mkono kiongozi huyo wakiraya, wa kiraia katika mchakato wa kuongoza nchi yao kupata demokrasia ya kweli. Waandamanaji wamekuwa wakiendeleza maandamano tangu pande hizo mbili zilipoafikiana kushirikiana kuongoza taifa hilo baada ya mapinduzi ya kijeshi. Nchini Kenya, katika msururu wa ripoti zetu kuhusu changamoto za wavuvi katika ziwa Victoria, leo mwandishi wetu Hilary Ingati anaangazia ugumu wanaopata wafanyabiashara wa samaki katika kaunti ya Busia. Jenros Osogo amekuwa kwenye hii biashara ya uuzaji wa samaki kwa miaka kadhaa anaeleza namna mzozo huu unavyoathiri kiuchumi. Hakuna samaki zenye zinakuja sasa, zikuje ni kibahati bahati tu. Sasa imefanya wenye wanaleta samaki, wakibahatika waki wapite walete, e, samaki zinapandishwa bei sasa, yenye haipatani na ritani yenye tunauzia huko huko sokoni. Rosmeri Onyango muuzaji wa samaki, ana wasiwasi kuwa huenda wanawe wakakosa elimu kutokana na mvutano huu upande wa karo ya shule. Kusema kweli, huwa anachukua hapa, umena nauza, napata hiyo kidogo, nalipa tebo tebo, sasa wananidai na hiyo tebo, ndio huwa anachukua nalipia mtoto wangu, naweza kukopa nalipia mtoto shule. Godfrey Ogutu, mmiliki wa boti za uvuvi, anahesabu hasara zinazotokana na mzozo huu. Hata ukiangalia boti zingine hazifanyi kazi sababu watu wako na uoga. Katika safari yetu ya kuelekea kwenye ufuo beach suwala, wa mena beach suala la faini ya juu inayotozwa na ulinda usalama wa Uganda linaibuliwa kwa sababu, wakati unapopatikana ukiwa na samaki wanakunyang'anya samaki yote, wanakupiga faini yao ya shilingi milioni moja na hiyo ni 30,000 ya Kenya. Baadhi ya washikadau wametaka sheria za uvuvi za Afrika Mashariki kuzingatiwa ili kukuza biashara. Waweke hata kama ni leseni ya East Africa, waweke ya kwamba we unaenda unakata leseni ya East Africa, alafu sasa utavua popote ukitoka hapo ukienda Uganda uvue bila shida, ukitoka hapo uende Tanzania uvue bila shida. Kwa sasa wavuvi hawa wanatoa wito kwa serikali za mataifa haya mawili yakiwa Kenya na Uganda kuweza kushirikiana ili kuweza kuimarisha biashara yao ya uvuvi wa samaki. Ni ripoti yake mwandishi wetu Hilary Ngati. Upinzani nchini Somalia siku ya Jumanne ulitangaza kususia uchaguzi wa bunge unaoendelea ukitoa madai ya kuwepo kwa udanganyifu. Siku chache baada wa ya wagombea kadhaa kusema wamezuiwa kuwania viti, upinzani umeonya hautakimya, huku serikali ya rais Mohamed Abdullahi Farmajo ikiingilia mchakato wa uchaguzi <mucho> Umoja wa Ulaya umeongeza muda wa vikwazo vya kiuchumi kwa serikali ya Burundi, wakati Marekani ikiviondoa. Unafikiri uamuzi huu wa Umoja wa Ulaya utasaidia kurejesha kwa utekelezwaji wa haki za binadamu nchini humo? Je, Marekani ilikuwa sahihi kuondoa vikwazo hivyo kwa Burundi? Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, kuanza alama kujumlisha 254110000420. Ni saa moja na dakika 36 Afrika Mashariki. Mataifa ya Nigeria na Ghana yamethibitisha visa vya aina mpya kirusi cha COVID-19 kilichopewa jina la Omicron ambacho kiligunduliwa na wanasayansi wiki iliyopita nchini Afrika Kusini. Nchini Nigeria imebainika kuwa abiria watatu waliokuwa nchini Afrika Kusini wamepatikana na kirusi hicho, huku Ghana ikiripoti kisa kimoja. Katika hatua nyingine, mkuu wa tume ya Umoja Mataifa ya mmoja wa Afrika Musafaki amelaani mataifa ya magharibi kusitisha safari za ndege dhidi ya mataifa ya kusini mwa Afrika. Taarifa uh, inatuonyesha kuwa kuna unyanyapaa wa kikubwa kwa sababu ili kuwa wazi dhidi ya aina mpya ya kirusi Omicron, jumla ya mataifa kusini mwa Afrika yametiliwa vikwazo, hususan uwezekano wa kuzuia safari za ndege kutoka mataifa hayo kuelekea mataifa kadhaa, jambo ambalo linasikitisha. Sauti ya mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika msafake Majeshi ya Ufaransa na Ivory Coast kwa siku mbili yamefanya mazoezi ya anga kwenye viunga vya mji mkuu, zoezi ambalo linanuia kudhihirisha uwezo wa jeshi la Ufaransa kutayarisha kikosi iwapo kitahitajika, haswa wakati huko Cote d'Ivoire inakabiliwa na tishio kubwa la wanajihadi. Bunge la Ghana linajiandaa kuzingatia mswada unaolenga kuzuia haki za mapenzi ya jinsia moja na kuwafanya watetezi wao kuwa wahalifu, pendekezo ambalo linavutia hadi miaka mitano jela kwa yeyote anayejitambulisha kuwa mpenzi wa jinsia moja. Mahakama moja nchini Libya imeamuru tume ya uchaguzi kufuta jina la Jenerali Halifa Haftar katika orodha ya wagombea wa urais baada ya waendesha mashtaka kutaka hojiwe kuhusu tuma za ukiukaji wa haki za binadamu. Marekani inasema Urusi inapanga kuivamia nchi ya Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema kuna ushahidi wa kutosha kuthibitisha hilo, kauli aliyoitoa katika mkutano wa NATO nchini Latvia. Tunapata wasiwasi kuhusu mipango ambayo Urusi inaifanya dhidi ya Ukrain, ikiwa ni pamoja na kuendelea well na operesheni za kijeshi, na tunaanza kuona kile ambacho kilitokea mwaka elfu mbili na kumi na nne wakati walipoishambulia Ukrain kwa 2014. Kwa sasa wanaweka wanajeshi mipakani now, na wanatuma habari ambazo si za kweli ili kuishtumu Ukrain kama mvamizi now, kwa lengo la kuchukua hatua za kijeshi to paint Ukraine as the aggressor to justify pre-planned military action. Mwaka 2014, Urusi ilichukua Crimea, eneo la Ukraine, na wiki hii Rais Vladimir Putin ameonya kuwa kuendelea kwa shughuli za kijeshi za NATO nchini Ukraine zinatishia usalama wa nchi yake. Mahakama ya juu nchini Marekani huenda ikaangazia na kurejesha haki ya utoaji mimba ikizingatia sheria katika jimbo la kusini mwa Mississippi ambayo ingepiga marufuku utaratibu huo baada ya wiki kumi na tano na sasa inatarajiwa kutoa uamuzi wake mwezi Juni. Rais wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amesema nchi za umoja huo zinapaswa kuanza kufikiria kuagiza watu kupokea chanjo za kukabiliana na virusi vya korona kwa lazima, ili kupambana na kirusi kipya cha Omicron. Nafikiri inaeleweka um, na, na ni sawa kujadili suala hili kwa sasa um, na kuanza kufikiria namna ya kuwepo kwa ulazima wa utoaji wa chanjo katika umoja wa Ulaya hili linahitaji mazungumzo ambayo nafikiri yanapaswa kupata atakayeyaongoza. Sauti yake, Rais wa tume ya Umoja wa Mataifa ya Ulaya, Ursula von der Leyen.