Ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Hilary Ingati, habari za asubuhi hapo ulipo. Tumekuandalia habari kuu za dunia na makala. Tuanze na muktasari wa habari. Kenya sasa yataka raia wote wa kigeni wanaoingia nchini humo kuonesha cheti cha ja chanjo dhidi ya COVID-19. Adama Barrow atangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais nchini Gambia. Naye Papa Francis ayashutumu mataifa ya Ulaya kwa kushindwa kulishughulikia swala la uhamiaji ipasavyo. Jina langu Ruben Lukumbuka. Leo ni Jumatatu ya Desemba 6, mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Tuanzie nchini Kenya, msikilizaji. Serikali ya nchi hiyo kupitia kwa waziri wake wa afya Mutahi Kagwe amesema sasa itakuwa ni lazima kwa raia yeyote wa kigeni kutoka mataifa ya Ulaya na Marekani kuonyesha cheti kuthibitisha amechoma chanjo dhidi ya ugonjwa wa COVID-19. Kauli ya Mutahi Kagwe imekuja siku chache kupita tu tangu nchi kadhaa za Ulaya na Marekani zitangaze kuzuia raia kutoka barani Afrika ikiwa hawajachoma chanjo. Wale wako Ulaya, hata wazungu wakitaka kuja Kenya hii yetu, kwa sababu hao wanatulazimisha sisi tuchanjwe tuende kwao, hata hao kutoka kwao ni lazima wachanjwe ndio aje hapa. Ni sauti yake Mutahi Kagwe, waziri wa afya nchini Kenya. Tukiwa bado nchini Kenya, msikilizaji, idadi ya watu waliokufa katika ajali ya basi lililotumbukia ndani ya mto en, eh, Enziu kaunti uh, ya Kitui kusini mashariki mwa nchi hiyo ya Kenya idadi yao, yaani imeongezeka na kufikia thelathini na mbili. Hii ni baada ya kupatikana kwa miili mingine zaidi miongoni mwao mwili wa mtoto wa miezi tisa. Hapo jana, taarifa ya Jeshi la Ulinzi la Kenya na Huduma ya Vijana kwa Taifa imesema, wakati huu pia wakifanikiwa kuopoa basi hilo. Tuelekee kule Tanzania ambako Rais Samia Suluhu Hassan Kuanzia Desemba 16 na 17 mwaka huu anatarajiwa kuanza kukutana na wadau wa kisiasa mara baada ya mkutano wake wa awali uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi Oktoba kuahirishwa. Baraza la vyama vya siasa nchini humo lilisema mkutano wa awali uliahirishwa ili kutoa nafasi ya ushirikishwaji wa wadau wengi zaidi ili kutazama mustakabali wa taifa wa kisiasa wa taifa hilo na demokrasia. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Haji Kaburu anaangazia hili akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Ndavyoelewa ni kwamba kwa tafsiri sahihi ya Tanzania upinzani maana yake ni kupinga tu kila kitu, ndivyo ilivyo. E, nafikiri maridhiano haitokuwa yenye nguvu zaidi kama ilivyotokea kule Zanzibar, lakini tunahisi labda inaweza ikaleta haueni fulani kwa sababu kila kitu ambacho kinafanyika sasa hivi ni kwa mujibu wa sheria na katiba iliyopo, na ndio wanaipinga wao, labda ndio italetea katiba nyingine na kuleta uhuru zaidi wa demokrasia, lakini hakuna demokrasi iliyokuwa na mipaka. Mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema uwekezaji wa Wachina nchini mwake unaongezeka, huku mataifa mengi ya magharibi yakionyesha kutishwa, kukatishwa tamaa, msikilizaji, ya kuwekeza na kufanya kazi nchini humo. Utafiti mpya umeonyesha bara la Afrika kuwa na nafasi finyu ya kushinda ugonjwa wa Covid 19 labda tu asilimia sabini ya watu wake wawe wamechoma chanjo hadi kufikia mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Emmanuel Makundi na maelezo zaidi. Ripoti hii mpya iliyochapishwa na mfuko wa Mo Ibrahim imesema ubaguzi na kutokuwepo usawa katika ugavi wa chanjo dhidi ya virusi hivyo, hasa kwa nchi masikini, kumelifanya bara la Afrika kuwa nyuma katika vita dhidi ya virusi hivyo. Kugunduliwa kwa virusi vipya vya Omicron kumethibitisha madai yaliyokuwepo kuwa kutokuwepo kwa usawa na upatikanaji wa chanjo kumefanya virusi vya covid-19 kujibadilisha kila wakati kulingana na mazingira. Haya yanajiri wakati huu, mataifa matano tu ya Afrika kati ya 54 yamefanikiwa kufikia lengo la WHO la angalau kuchanja asilimia 40 ya raia wake hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Wataalamu wameonya kuhusu nchi za Afrika kuwa nyuma kuchanja raia wake, wakisema huenda bara hilo likawa kitovu cha maambukizi ya virusi vipya. Ajali za barabarani zimeendelea kuongezeka kwenye nchi za Afrika Mashariki, ambapo mwishoni mwa juma lilopita zaidi ya raia 30 wamethibitishwa kufa maji baada ya basi walimokuwa wakisafiria kusombwa na maji wakati likijaribu kuvuka daraja nchini Kenya. Hali ya miundombinu hasa barabara ikoje kwenye nchi yako? Nini kifanyike kuzuia ajali kama hizi? Tumia maoni yako kupitia namba yetu ya WhatsApp kwa alama ya kujumuisha 2541100420 Tume ya uchaguzi nchini Gambia hapo jana imemtangaza Adama Barrow kuwa mshindi wa kiti cha urais baada ya uchaguzi wa mwishoni mwa juma lililopita, ushindi ambao unampa nafasi ya kutawala kwa muhula wa pili. Mwandishi wetu Hilary Ingati ana maelezo zaidi. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Gambia, Aleu Momar Njai, amemtangaza Dama Baro mwenye umri wa miaka 56 mshindi wa urais licha ya baadhi ya wa wapinzani wake kupinga matokeo ya uchaguzi wenyewe. Uchaguzi huo ulifanyika siku ya Jumamosi na ni wa kwanza kufanyika nchini Gambia tangu dikteta wa zamani ya Yajama kuangushwa, uchaguzi unaotaja kuwa kipimo cha demokrasia nchini humo. Baadhi ya wa wafuasi wa Baro tayari wameonekana wakishangilia ushindi wa mgombea wao katika baadhi ya maeneo nchini humo. Ushindi wa Baro unakuja wakati huu zaidi ya raia milioni mbili wanaoishi nchini Gambia wakiwa na matumaini ya kuboreshwa kwa hali yao ya kiuchumi. Hillary Ingati. Wizara ya ulinzi nchini Niger imefahamisha kuwa takriban wanajeshi wake kumi na mbili na magaidi kadhaa waliuawa katika makabiliano makali ya risasi kati ya jeshi la nchi hiyo na magaidi wenye silaha magharibi mwa nchi hiyo katika eneo la mipaka ya nchi tatu lililokumbwa na mashambulizi ya mara kwa mara. Nchi ya Mali hapo jana imeanza maombolezo ya kitaifa ya siku tatu baada ya mashambulizi ya wanajihadi wa Kiislamu kusababisha vifo vya watu 30 na wengine zaidi ya kumi na saba kujeruhiwa kwenye mji wa Badiangara Ijumaa ya wiki iliyopita. Mamlaka nchini humo zinasema watu wenye silaha walivamia kijiji hicho siku ya Ijumaa na kuanza kuua watu kiholela. Shirikisho kubwa la vyama vya wafanyakazi nchini Tunisia, UGTT, limetoa wito kwa wa kufanyika kwa uchaguzi wa mapema, ukiwa una wasiwasi na mafanikio ya kidemokrasia ya nchi hiyo, kwa sababu serikali ya nchi hiyo imeshindwa kutangaza mpango wa mageuzi ya kisiasa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11700 kilowatts mitabendi 25. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amewakosoa wanasiasa kwenye nchi za Ulaya kwa ubinafsi na ubaguzi dhidi ya wahamiaji, kiongozi huyo akiyataka mataifa ya Ulaya kuwa na utu dhidi ya raia wa kigeni wanaotafuta maisha na kukimbia dhuluma kwenye nchi zao. Papa Francis amesema haya wakati alipotembelea kambi za wakimbizi huko Ugiriki. Non il mare. Hebu tusifanye jambo dogo kuwa shida kwa watu, kwa mkusanyiko huu kuwa sehemu ya mifarakano. Hebu no, tusiruhusu no, kumbukumbu nzuri za baharini si kuwa mbaya. Kaka tana tana tana tana tana tana na dada zangu, nawaomba tuache kutumia utandawazi vibaya. Ni sauti yake kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis. Waziri mkuu wa Israel Naftali Bennett amezitaka nchi zenye nguvu duniani kuchukua msimamo mkali dhidi ya Iran katika mazungumzo yanayolenga kufufua makubaliano ya kimataifa kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran, kauli yake ikiilenga nchi ya Marekani ambayo iko kama mwalikwa kwenye mazungumzo yanayoendelea hasa zaidi kuhusiana na makubaliano ya silaha za nyuklia za Iran. Maafisa wa usalama wamekiri kuwaua kimakosa raia wasiopungua kumi na watatu katika shambulio la kuvizia karibu na mpaka wa Myanmar, taarifa zikisema askari waliokuwa wakifanya doria waliwafyatulia risasi wachimba migodi waliokuwa wakirejea nyumbani baada ya kazi na hivyo kuwaua sita. Watu kadhaa wamejeruhiwa baada ya lori la kijeshi kugonga umati wa waandamanaji katika mji mkuu wa Myanmar, Yangon. Mashuhuda wakisema wanajeshi waliofyatulia risasi baadhi ya waandamanaji waliokuwa wakikimbia na wengine kupigwa namna hiyo.