Imetimia saa moja na nusu Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ali Bilali, karibu katika awamu yetu hii ya kwanza matangazo katika lugha ya Kiswahili, ambapo miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na rais wa DRC Felix Tshisekedi kuamua kumwidhinisha Denis Kadima aola kuwa mkuu wa seni. Rais wa zamani wa Côte d'Ivoire Laurent Gbagbo asema hata stafu siasa hadi anafariki. Watu ishirini na tisa wameripotiwa kufariki kufuatia mafuriko kusini mwa India. Habari kamili, msikilizaji. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Chisekedi anatarajiwa kuamua kumwidhinisha Denis Kadima kuongoza tume huru ya uchaguzi Seni au la. Hii ni baada ya wabunge mwishoni mwa juma hili kumwidhinisha Denis Kadima licha ya mvutano mkubwa ulioshuhudiwa bungeni na hata wapinzani wakiandamana katika jiji kuu Kinshasa. Fredi Tendilongwe na mengi zaidi ndivyo hali ilikuwa bungeni wakati spika wa chumba hicho akitangaza kuwa ni Denika Dimandie amekubaliwa kuteuliwa kama mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Seni baada ya kikao cha pamoja kilichoundwa kufikiana lassemblee pleniere enterine, la designation de membres de la baada tu ya tangazo hilo la spika wa bunge, wanabunge wa upinzani ya FCC ya rais Mustafu Josefu Kabila hawakukubali kupitishwa kwa Kadima. Vurugu lilianza bungeni na wakatoa tamko yao kupitia Felix Kabange Numbi, mmoja wa viongozi wa FCC: tulishambuliwa, waliacha watu wenye silaha kuingia bungeni. Tumejua kuwa ni kupitia rushwa na vitendo vingine vya ovyo, ndio maana watu hao wametiwa hapo. Rais wa jamhuri atatiwa mbele ya majukumu yake. Denis Kadima alikataliwa na viongozi wa kanisa Katoliki na la Kiprotestanti akituhumiwa kuwa mtu wa karibu na Rais Chisekedi, lakini wakuu wa kanisa sita za uamsho walimkubali. Baada ya jitihada hii, jina za wanamemba walioteuliwa zitatumwa kwa Rais wa Jamhuri kwa ajili ya kuasimika wanamemba wote. Fredite Nzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Nam, tukisalia na habari kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zaidi ya watu mia tano wamelazimika kuyahama makwao baada ya kuzuka kwa mapigano jana Jumapili, Oktoba 17, baina ya waasi wa Kodeko na jeshi la serikali katika sekta ya Peti, tarafani Jugu, huko Ituri. Hali imeendelea kuwa ya wasiwasi tangu majuma mawili sasa katika vijiji kadhaa vya Walendo Jatsi, tarafa ya Jugu. Nchi ya Rwanda inatarajiwa kuwa mwenyeji wa mkutano wa nne kuhusu sera ya ardhi barani Afrika, CLPA. Sherehe hiyo itafanyika kwa muundo wa mseto Novemba mbili hadi nne chini ya kauli mbiu utawala wa ardhi kwa kulinda sanaa, utamaduni na urithi, kuelekea afrika tunayotaka. Kiongozi wa upinzani wa kihistoria nchini Uganda, Kiza Besije amerejea rasmi katika ulingo wa siasa baada ya hivi majuzi kuzindua muungano mpya wa kisiasa ujulikanao kama Popular, Popular Front for Transition ambao umepanga kutumia kushinikiza mageuzi nchini humo mengi zaidi na Carol Kori kupitia muungano huo wa Popular Front for Transition, wakisabsije ambaye amewania urais mara nne na kupoteza, amepanga kubadilisha mwonekano wa mrengo wa upinzani nchini humo na kushinikiza mageuzi ambayo yanatazamiwa kumwondoa madarakani rais Yoweri Museveni ambaye ametawala kwa miaka thelathini na tano. Muungano huo mpya unaoshirikisha aliyekuwa mgombea urais wa chama cha FDC Patrick Amuriat na meya maarufu wa Kampala Arias Lukwago umemtenga kiongozi wa chama cha cha NUP Bobi Wine, wadadisi wa mambo wakisema kutengwa kwake kunatokana na mtazamo kuwa siasa zake, licha ya umaarufu wake, haujaweza kuleta mabadiliko tosha. Hata hivyo Bobi Wine amepuuzia mbali muungano huo akisema hatazamii kuona mapya yoyote. Basi je, kwa sasa anategemea kutumia maandamano ya amani kushinikiza mageuzi kwenye siasa za Uganda. Mamia ya waandamanaji wanaounga mkono jeshi nchini Sudan wameandamana kwa siku ya pili hapo jana katika mji mkuu wa Khartum kushinikiza kuvunjwa kwa serikali ya mpito kwa kile wanachosema imefeli kisiasa na kiuchumi. Maandamano hayo yanajiri wakati huu kukishuhudiwa tofauti za kisiasa nchini humo kati ya vikundi vinavyoongoza mchakato wa mpito ambao umekumbwa na msukosuko tangu kuondolewa madarakani kwa Rais Omar al-Bashir. Wachambuzi wa masuala ya siasa Sudan wanaangaziaje suala hili la maandamano nchini Sudan? Hamdul Masel anaangazia hili akiwa nchini Tanzania tunaweza kuleta suluhu kwa sababu tatizo la serikali ya mpito si kwamba imekuwa serikali, lakini imeanza kwenda harijojo, imeanza kwenda katika misingi ambayo hata wenyewe wao wenyewe hawakubaliani nayo, kwa sababu kama ni kumondoa e, Albashiri kwa sababu ya chakula gharama kupanda, haionekani sasa kufungua na lio inaendelea na Wamarekani, ukiachilia mbali ile hatua waliyechukua ya kuiondoa Sudani katika miongoni mwa mataifa yanayofadhili ugaidi, lakini mambo mengine bado hawajaonekana kushughulika nayo. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa akizungumza akiwa Mwanza nchini Tanzania. Maelfu ya waandamaji wanaounga mkono jeshi nchini Sudan mwishoni mwa juma wameandamana kushinikiza kuvunjwa kwa serikali ya mpito kwa madai kwamba imefeli kisiasa na kiuchumi. Je, unadhani kuvunjwa kwa serikali ya mpito kutaleta suluhisho wanayotaka wananchi wa Sudan? Unadhani uongozi wa kijeshi wanaoshinikiza wananchi utaleta mabadiliko nchini humo? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda namba ya WhatsApp, anza na alama ya kujumlisha 254110000420 nam. Saa 1 na dakika 37, tunaelekea. Miezi minne baada ya kurejea nyumbani, aliyekuwa rais wa zamani wa Cote d'Ivoire Laurent Gbagbo amezindua rasmi chama chake cha kisiasa katika sherehe zilizohudhuriwa na watu mashuhuri na wanasiasa akiwemo Adama Bitkogu, mkurugenzi wa chama cha RHDP. Babo katika hotuba yake amesema nia yake kubwa ni kuunganisha nchi hiyo, huku akisema kuwa siasa ni maisha yake. Niko hapa mbele yenu, tunaenda kuyejelea safari yetu pamoja katika umri huu, na baada ya safari hii hekima nikujiandaa kuondoka. Hilo ndilo hekima, lakini nimeumua sitaondoka ghafla. Nitafanya siasa hadi kifo, lakini ni mimi mwenyewe nitakae amwa ni vipi mwesilu, mwesilu, mwesilu, nitafanya siasa. Ni sauti yake rais wa zamani wa Cote d'Ivoire Laurent Gbagbo. Wahamiaji wanne raia wa Tunisia wamekufa maji na wengine kumi na tisa wajulikani walipo baada ya boti waliokuwa wakisafiria kupinduka, hii ikiwa ni ajali mbaya hivi karibuni katika maji kutoka kaskazini mwa Afrika. Ujumbe wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za magharibi ECOWAS ukiongozwa na rais wa zamani wa Ghana Nana Akufo Ado umezuru nchini Mali na kumsisitizia kiongozi wa kipindi cha mpito nchini humo, Kanali ya Simi Goita, kuheshimu kalenda ya uchaguzi, kurejesha utawala katika mikono ya raia. Ibrahim Traore ni mratibu wa muungano wa vijana wa M5 RFP ambaye anaongoza maandamano kushinikiza utawala wa kiraia. Tumeonyesha wazi leo kwenye uwanja wa ndege na wakati wa mapokezi kwamba raia wa Mali wanakubaliana na ECOWAS, na hasa kuwa ECOWAS itatuelewa na kutusaidia katika hili. Tupo pamoja na ECOWAS. Umeona maandamano yalikuwa ya amani, hii ni kuonyesha watu wa Mali ni wapenda amani ni sauti yake Ibrahima Traore, mratibu wa muungano wa vijana wa Msenk RFP, RF. nam saa moja na dakika 39 Afrika Mashariki. watu 26 wameripotiwa kufariki kufuatia mafuriko kusini mwa India baada ya mvua kubwa inayoendelea kunyesha kusababisha mito kuvunja kingo. Nchi ya China imefanya jaribio mpya la kombora lenye uwezo wa hali ya juu. Kombora hilo lililozunguka dunia kwa mzunguko mdogo kabla ya kuharakisha kuelekea lengo lake