imetimia saa moja na nusu afrika mashariki kule afrika kati ni saa kumi na mbili na nusu hii ni idhaa ya kiswahili ya radio france international tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya Ali Bilali karibu katika matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya kwanza leo ijumaa tukufu tumekuandalia mengi lakini kwanza ni muhtasari Wizara ya afya nchini Kenya imetangaza kuwa maeneo ya burudani kama baa na migahawa sasa itafungwa saa tano usiku. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye anatarajiwa kuwasili nchini Tanzania hii leo kwa ziara rasmi ya kiserikali ya siku tatu. Shirika la afya duniani WHO imesema huenda wahudumu wa uhudumu wa afya kati ya elfu themanini hadi elfu mia moja na themanini wamepoteza maisha kutokana na janga la korona. Habari kamili, msikilizaji. Nchini Kenya, siku moja baada ya rais Uhuru Kenyatta kuondoa vikwazo vya watu kutotembea nje usiku kati ya saa nne mpaka saa kumi alfajiri, wizara ya afya nchini humo imetangaza kuwa maeneo ya burudani kama baa na migahawa sasa itafungwa saa tano usiku. Hapo awali maeneo hayo ya burudani yalikuwa anafungwa saa moja jioni katika makabiliano ya virusi vya korona. Waziri wa afya nchini humo Mutahi Kagwe amesema licha ya kuondolewa kwa kafyu, watu nchini humo waendelee kuchukua tahadhari na kupata chanjo The kupungua kwa maambukizi hakumaanishi kwamba janga hili limeisha, no, na hakutakuwa na mlipuko mwingine. Ukweli wa mambo ni kwamba ni rahisi sana kurudi tulikokuwa na kushuhudia maambukizi yakiongezeka tena, na waomba wakenya wasirudi nyuma, wahakikishe kwamba wanajitokeza na kupata chanjo. Ni sauti yake, waziri wa afya nchini Kenya, Mutahi Kagwe. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye anatarajia kuanza ziara yake ya siku tatu ya kiserikali nchini Tanzania hii leo. Mengi zaidi kuhusiana na ziara hiyo na taarifa hii ya Carol Korir. Waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa afrika Mashariki, Liberata Mulamula Mula, amesema rais Ndaishimie atatua katika uwanja wa ndege wa Dodoma na kisha kuelekea kwenye ikulu ya Chamwino ambapo atapokelewa na mwenyeji wake Rais Samia Suluhu Hassan. Viongozi hao wanatazamiwa kufanya mkutano kuhusu ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Kisha rais Ndaishimie ataelekea eneo la Nala kuweka jiwe la msingi katika eneo ambapo kampuni ya Burundi Itracom kinajenga kiwanda cha Siku ya Jumamosi, rais Ndaishimie ataelekea visiwani Zanzibar kukutana na rais Hussein Ali Mwinyi, na siku ya Jumapili atarudi kukagua pamoja na mwenyeji wake rais Samia bandari ya Dar es Salaam, bandari ya nchi kavu ya Kwala ambapo Burundi imepewa ekari kumi, na pia maeneo yanayojengwa reli ya kisasa. Ziara yake Ndaishimie inajiri miezi mitatu baada ya rais Samia kuzuru Bujumbura. Raia wa Sudan wanaopinga utawala wa kijeshi wamejitokeza jana kwa wingi katika miji mbalimbali mbali nchini Sudan, ikiwemo jiji la Khartum, kuandamana kudai utawala wa kijeshi kukabidhi raia uongozi. Polisi wametumia bomu za kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji. Licha ya maandamano hayo kuwa ya utulivu, watu arobaini wanadaiwa kujeruhiwa au kupata tatizo la kupumua Kutokana na moshi wa bomu za kutoa machozi. Eth, nchi ya Ethiopia imesema imefanya shambulio lingine la anga huko Mekele, mji mkuu wa Tigre, uliokumbwa na vita hili, likiwa ni shambulio la nne wiki hii katika, ati, katika operesheni ambayo serikali inasema inalenga vituo vya waasi. Shambulio la hivi karibuni lililenga kituo kinachotumiwa na TPLF kwa mafunzo ya kijeshi. Msemaji wa serikali Legesse Tulu aliliambia shirika la habari la Ufaransa FP, akimaanisha kundi la waasi la Tigray People's Liberation Front <tos> <tos> Msikilizaji makala yetu ya habari rafiki, hivi leo tunakupa nafasi kuzungumzia mada uitakayo. Hakikisha tu unatumia muda wako vizuri katika kuzungumzia mada yako. Kwa ushauri tu, usizidi sekunde 50. Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254110000420 Nam, saa moja dakika thelathini na tano Afrika Mashariki. Rais wa Urusi Vladimir Putin amekanusha ripoti kuwa mamluki kutoka kampuni moja ya kiusalama Urusi Wagner walikuwa wanaelekea nchini Mali, akisema serikali haikuwa na mkono kuhusu suala hilo. Urusi hausiki kama taifa. Kampuni hiyo ya binafsi ya usalama haionyeshi maslahi ya nchi ya Urusi, ni biashara binafsi yenye maslahi binafsi. Iwapo shughuli zao zitakinzana na maslahi ya taifa la Urusi, ambayo wakati mwingine hutokea, basi ni sharti tuchukue hatua na tutafanya hivyo. Mali imekuwa kwenye mazungumzo na kampuni hiyo ya Wagner baada ya Ufaransa kutangaza kuondoa wanajeshi wake nchini humo, hatua ambayo imeibua mvutano mkubwa kati ya nchi hiyo ya Ufaransa na washirika wake. Waziri mkuu wa Libya na nchi kadhaa za kigeni wameidhinisha mpango wa kufanyika kwa uchaguzi wa kitaifa Disemba 24 kama ilivyopangwa katika mpango wa amani unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa unaolenga kutatua mzozo wa kivita wa miaka kadhaa ya machafuko pamoja na mgawanyiko. Kesi ya uhaini dhidi ya kiongozi wa kundi la Biafra ambalo limekuwa likipigania kujitenga nchini Nigeria, Namdi Kanu imeahirishwa. Hii ni baada yake kufika mahakamani kwa mara ya kwanza chini ya ulinzi mkali, ambapo alikanusha mashtaka saba yanayomkabili Chukwe meka 4 ni mmoja wa mawakili wa Namdi. Kesi then... hii imeanza kusikizwa leo. Wakatupa mashtaka yaliyorekebishwa, lakini baada ya kuyangalia kesi hii haina msingi, na tunawakilisha kesi kupinga jeshi nchini humo limeshikilia kuwa kundi la Biafra ni la kigaidi. Wanafunzi thelathini waliotekwa nyara na genge la wahalifu zaidi ya miezi minne iliyopita kaskazini magharibi mwa Nigeria wameachiwa huru. Tangu Disemba, zaidi ya wanafunzi elfu moja wametekwa nchini humo na watu wenye silaha waliochukuliwa kama majambazi. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI fr sw. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ukiwa Mwanza, Tanzania, tunapatikana kupitia uh, Inland FM 93.3 FM. Shirika la afya duniani WHO limesema huenda wahudumu wa afya kati ya 80 na 180 wamepoteza maisha kutokana na janga la corona. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesisitiza haja ya wa wahudumu wa afya kuchanja na amesema vifo hivyo vimetokea kati ya Januari mwaka uliopita na Mei mwaka huu. Data from 119... Takwimu kutoka mataifa 199 zinaonyesha kuwa wafanyakazi wa afya wawili kati ya watano duniani wamepokea chanjo kamili. Hata hivyo kuna tofauti kubwa katika maeneo tofauti. Barani Afrika, wafanyakazi chini ya mmoja kati ya kumi wamepokea chanjo kamili, wakati katika nchi nyingi zilizoendelea zaidi ya asilimia themanini ya wahudumu wa afya wamepokea chanjo kamili. WHO inasema wahudumu wa afya wawili kati ya watano ulimwenguni wamechanja huku idadi hiyo ikiwa ndogo zaidi barani Afrika, na ambapo mmoja kati ya wa wahudumu kumi wamechanjwa. Nchini Urusi, meya wa mji wa Moscow ametangaza mji huo unatarajiwa kusitisha utoaji wa huduma muhimu kati ya Oktoba 28 na Novemba 7, wakati huu idadi ya vifo vinavyotokana na korona na maambukizi ikizidi kuongezeka. Waziri mkuu wa Israel Naftali Bennett yuko nchini Urusi kwa ziara rasmi, ambapo anatarajiwa kukutana na rais Vladimir Putin katika mji wa Sochi, wawili hao wakitarajiwa kuwa na mazungumzo yanayohusu usalama Mashariki ya kati nam