So, dakta ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu huko Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International RFI, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo msikilizaji. Leo ni uh, siku ya Alhamis ya Septemba 23 mwaka wa 2021. Tumekuandalia habari kuu za dunia na makala. Kwanza tuanze na muhtasari wa habari. Utawala uliopo madarakani huko Sudan, Khartoum, wa washutumu wanasiasa kwa kuwa nyuma ya jaribio la mapinduzi lililotibuka hivi karibuni. ECOWAS yawataka viongozi wa kijeshi kule Guinea kuandaa uchaguzi mkuu ndani ya miezi sita na rais marais wa Ufaransa na Marekani kuzungumza na pamoja kwa njia ya simu ili kumaliza tofauti zao. Habari kamili, msikilizaji. Makamu wa rais wa baraza la uongozi nchini Sudan, Mohamed Hamdan Daglo, pamoja na mkuu wa jeshi la nchi hiyo wamewashutuma wanasiasa kwa kuwa nyuma ya jaribio la mapinduzi la kijeshi uh, ya kijeshi kumradhi, nchini humo siku ya Jumanne. Wachambuzi wa siasa wanaonya kuwa jaribio hili linarudisha nyuma juhudi za serikali ya mpito, wakati huu Marekani ikishutumu jaribio lenyewe. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa huko Mwanza nchini Tanzania. fikira za kwamba mnaweza kuongoza Sudani kwa miafaka, miafaka ni kazi ngumu sana. Haiongozwi kwa mwafaka, inaongozwa kwa mkono wa chuma, japokuwa jambo hili nalo lina ya matoto yake. Lakini ukiangalia zaidi, mtu mwenye uwezo wa kuiongoza Sudani sasa na mtu anayeongoza Siria, ndo ukweli wa mambo bila kuwa na mtu mwenye nguvu katika majeshi mwenye nguvu katika uraia na sehemu nyinginezo, huwezi kuiongoza Sudani. Huo ndo ukuli wa mambo. Ni nchi yenye watu wengi, watu waliosoma, nchi tajiri, lakini yenye mambo masilahi mengi tofauti, na inabidi awepo mtu ambaye anaweza akatengeneza aka, aka mizani ya kuweza kuridhisha upande na upande huu kiasi, kiasi na mingine akabaki mikononi mwake. Huo ndo ukuli wa mambo, lakini huo ndo, ndo, ndo, ndo utamaduni unaoita udikteta. Sauti yake Hamdun Marcel, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Tuelekee kule Uganda, msikilizaji. Rais Yoweri Museveni ametangaza kufunguliwa tena kwa maeneo ya kuabudu, lakini pia watu wanaohudhuria sherehe za harusi idad, eh, idadi sasa itakuwa ni mia mbili tu. Museveni ametangaza kulegeza masharti haya katika vita dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini mwake. Maeneo ya kuabudu yanaweza funguliwa chini ya masharti ya kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona kuhusu kwa shule, kamati yetu imeshauri walimu na wanafunzi wapatao milioni nne nukta nane kupewa chanjo. Leo likifanyika, basi shule zitafunguliwa. Hata hivyo shule bado hazijafunguliwa nchini humo kwa kile ambacho serikali inasema inalenga kuwapa chanjo watu milioni nne nukta nane kabla ya masomo kurejelewa. Mahakama jijini Dar es Salaam kule nchini Tanzania imefuta mashtaka ya uchochezi dhidi ya makamu mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani cha Chadema Tundulisu pamoja na wenzake wengine wanne. Uamuzi huu wa mahakama umefikiwa baada ya ofisi ya mwendesha mashtaka kusema haina nia ya kuendelea na kesi hiyo iliyodumu kwa karibu miaka mitano. Mwenyewe Tundulisu akisema kesi nyingine zinazomkabili ni za kutengenezwa kisiasa. Nimefurahi kidogo na nasema nimefurahi kidogo kwa sababu hii ni kesi ambayo haikutakiwa kufunguliwa, achia mbali achia mbali kufutwa. Ilikuwa ni kesi ya uongo from day one. Halafu pili, bado nina kesi nyingine tano kwenye mahakama hiyo hiyo za uongo hivyo, hivyo hivyo, kwa sababu ziko mahakamani na niko nje wao wana wana, wana, wana nini wana uwezo wana na wana uhuru wa kufanya chochote wanachotaka lakini mimi nimesema sitawapa heshima ya kuonekana mahakamani kwenye kesi hizo ambazo ni za uonevu, hazikupaswa kuwepo. Ni sauti yake Tundu Lisu, makamu mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania cha CHADEMA. Miaka thelathini baada ya Somalia kushuhudia hali mbaya ya usalama, usiku wa leo wameonyesha filamu ya kihistoria inayodhihirisha mapigano na mashambulizi yaliyotekelezwa kwenye taifa hilo. Muungano wa vyama vya upinzani katika mkoa wa Somali nchini Ethiopia umesema kwamba hautashiriki. Uh, vyama hivyo yani vimesema havitashiriki katika uchaguzi wa wabunge unaotarajiwa kufanyika mnamo Septemba 30 mwaka huu <tune> Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadam, Amnesty International, linasema kampuni za kutengeneza chanjo ya korona zinalenga kujitengenezea faida badala ya kuokoa maisha ya raia kwanza, wakati huu mataifa masikini duniani yakihitaji dozi bilioni mbili za chanjo ya korona. Je, unadhani viongozi wa mataifa wafanyi vya kutosha kusaidia raia wao kupata chanjo? Na unadhani raia wa afrika wanahitaji chanjo ya virusi vya korona? tutumia ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 2541 Jumuia ya kimataifa, jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, inasisitiza kuwa ni sharti viongozi waliochukua madaraka kwa nguvu nchini Guinea waandaye uchaguzi mkuu ndani ya miezi sita, lakini pia wamwache huru rais aliyepinduliwa Alfa Konde. Msisitizo huu umetolewa na rais wa Ghana Nana na Akufo Ado, ambaye pia ni mwenyekiti wa ECOWAS, wakati wa hotuba yake kwenye mkutano wa 76 wa Umoja wa Mataifa kule New York. Maeneo ya kuabudu yanaweza funguliwa chini ya masharti ya kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Kuhusu kufunguliwa kwa shule, kamati yetu imeshauri walimu na wanafunzi wapatao milioni nne. Kumradhi msikilizaji, hiyo ni sauti yake Museveni, lakini hapa hivi sauti yake nanaa A, kufo ado, ambaye pia ndiye mwenyekiti wa ECOWAS kuhusu nchi ya Agini, akisisitiza kwamba lazima a, utawala wa kijeshi ulioshika madaraka kule Gini chini ya Dumbuya waandaye uchaguzi ndani ya miezi sita na wahakikishe utawala wa kiraia unarejea madarakani nam sauti. So, hii utaipata bila shaka katika awamu ya pili, msikilizaji. Mgomo wa wafanyakazi wa kwenye hospitali zinazomilikiwa na serikali huko Guinea Bissau umesababisha kutokea kwa maafa mengi katika nchi hiyo, wakati huo wauguzi wa wakidai kupewa marupurupu yao na hivyo kuboreshwa kwa sekta ya afya. Algeria imefunga anga yake e, kwa ndege zote za Moroko. Ikulu ya rais huko Algiers imetangaza na mkuu wa jeshi la kitaifa la Libya Khalifa Haftar amesema anasitisha shughuli zote za kijeshi, hatua ambayo imeashiria kwamba huenda akagombea kwenye nyadhifa za juu katika uchaguzi wa mwaka huu nchini humo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI.fr/sw. Unasikiliza matangazo ya asubuhi kama inakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mwenzake wa Marekani Joe Biden wamezungumza kwenye njia ya simu na hivyo kukubaliana kutatua sintofahamu ya kidiplomasia kuhusu mikataba ya maswala ya kiusalama. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Baada ya mazungumzo kati ya marais hao, Ufaransa imesema itamrejesha balozi wake nchini Marekani wiki ijayo kama ishara ya kwanza kutatua mvutano huo na kurejesha imani kati ya mataifa hayo mawili. Hali hii ya sintofahamu ilijiri baada ya Marekani, Uingereza na Australia kutia saini mkataba wa kiusalama na kusababisha Australia kusitisha mkataba wake na Ufaransa kuhusu manowari za kivita na kuipelekea Ufaransa kupata hasara ya mabilioni ya dola. Ripoti zinasema kwamba Macron na Biden wamekubaliana kukutana mwezi Oktoba barani Ulaya kujadili suala hili kwa kina. Ikulu ya Elize na White House, katika taarifa ya pamoja, zimesema kwamba Biden amekiri kwamba Ufaransa ingeshauriwa kabla nchi yake kuingia kwenye mkataba huo na Australia ili kuzuia mvutano wa kidiplomasia. Taarifa ya mwandishi wetu Viktor Abuso. Marekani hapo jana siku ya Jumatano iliidhinisha utumiaji wa chanjo ya aina ya Pfizer uh, dhidi ya COVID-19 kwa watu wenye umri ulio zaidi ya miaka sitini na mitano au watu wenye kusumbuliwa na magonjwa ya muda mrefu. Na kule nchini Ufaransa ni kwamba mtuhumiwa wa shambulizi kubwa la igaidi katika nchi hiyo Mnamo mwaka wa 1974 raia wa Venezuela, Carlos de uh, Jackal, jana alipandishwa tena kizimbani huku mahakama ikitaka kujaribu kupunguza adhabu za kifungo cha maisha jela aliyokuwa amepewa. Carlos ambaye jina lake halisi ni Ilich Ramirez Sanchez amekuwa kizuizini nchini Ufaransa tangu mwaka 1994 na