Ni saa moja na nusu jijini Nairobi nchini Kenya, saa kumi na mbili na nusu jijini Kigali nchini Rwanda. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio France International ijai. Miongoni mwa habari tumekuandalia asubuhi hii: kinara wa chama cha ANC nchini Kenya tangaza kushirikiana na naibu wa rais William Ruto kuelekea uchaguzi mkuu; serikali ya Bukina Faso yakanusha madai ya jeshi kuchukua nchi na Marekani atakataa wito wa kuiwekea vikwazo serikali ya Urusi katika mzozo wa Ukraine. Karibu msikilizaji, tuanze nchini Kenya. Muundo wa siasa za Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti mwaka huu sasa umefahamika baada ya hapo jana aliyewahi kuwa naibu rais na waziri mkuu kwa nyakati tofauti Musalia Mudavadi kutangaza kushirikiana na naibu rais William Ruto katika uchaguzi huo. Ni uamuzi ambao licha ya kutabiriwa awali umewashtua baadhi ya wa wanasiasa wakiwemo waliokuwa wandani wake Gideon Moi na Kalonzo Musioka, ambao walikuwa wameunda muungano wa pamoja wa kisiasa. Katika hotuba yake, Mudavadi aliwakashifu wapinzani wake, aliwaita wadanganyifu We may not know... Tunaweza tusijue nani anaenda na sisi au nani atakuwa rafiki wa kweli katika safari hii, lakini tunawajua kina nani hatutakuwa nao. Hawatakuwa wale ambao hawawezi kuaminiwa, wale unaowaamini kwa hiari yako. Na kwa kuondoa tashwishwi, msimamo wa ANC ambao nasikia furaha kuutangaza ni kuwa jukwaa linaloitwa Azimio sio chaguo letu pale linapokuja swala la ushirikiano. When it comes to party. Kitendo cha kumwalika naibu wa Rais Ruto kilisababisha marafiki zake kisiasa Gideon Moi na Kalonzo Musyoka kuondoka kitendo kilichotafsiriwa kama anguko rasmi la jukwaa lao la Okoa Kenya Alliance. Gavana wa benki kuu ya Uganda, Emmanuel Tumusiime Mutebile, amefariki hapo jana akiwa na miaka sabini na mbili katika hospitali moja jijini Nairobi, ambako alikuwa amelazwa tangu Disemba thelathini na moja mwaka jana baada ya kuizirai kutokana na matatizo yanayohusishwa na ugonjwa wa kisukari. Wachambuzi wa maswala ya siasa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki wamekuwa na maoni tofauti kuhusu mkutano wa mwishoni mwa juma lililopita kati ya rais wa Rwanda Paul Kagame na mshauri wa rais wa Uganda Yoweri Museveni ambaye ni mtoto wake, Jenerali Muhoozi Kainerugaba. Wawili hao walijadiliana kuhusu maswala yanayotatiza uhusiano wa nchi zao, ambapo kupitia ukurasa wake wa kijamii wa Twitter Jenerali Kainerugaba alisema yalikuwa mazungumzo yenye tija. Francis Wambete ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini Uganda. Kionekana anaaminiwa na nguvu fulani ya kusikilizwa kuliko mtu mwingine yule. Unaweza kuwa amepeleka ujumbe ambayo si wa kwake, lakini ujumbe mzito kutoka serikalini. Nafikiri hiyo ndio matarajio wengi hapa nchini Uganda, Rwanda na wananchi kwa ujumla. Ni kama wanasema wana kwa Kingereza, kuona tu kwamba huyo mmoja ameenda huko wanasema, maanake kunaweza kuwa na dalili ya viongozi uh, wawili kuzungumza. Ni mtazamo wake Francis Wambeti, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini Uganda. Shirika la kimataifa la haki za binadamu Human Rights Watch limesema Jumamosi kuwa sio washukiwa wote walisikilizwa katika kesi ya ubakaji dhidi ya wafungwa wanawake katika gereza la Kasapa mwaka wa elfu mbili na ishirini nchini DRC, na kwamba majeraha ya kimwili na mateso ya kisaikolojia waliopitia waathiriwa hayakuzingatiwa wakati wa uchunguzi. Wanasiasa nchini Uganda wanasema amani ya taifa hilo inahitaji kwanza kuwadhibiti na kuwashinda wanajeshi waliofanya mapinduzi yaliyoongozwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan mwezi Oktoba mwaka jana. Lakini ni kwa namna gani wanajeshi wanaweza kudhibitiwa wakati huo wakishika hatamu ya uongozi na kukataa kukabidhi madaraka kwa raia? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Kiufupi, ni ngumu sana ni ngumu sana kwa sababu huwezi kumdhibiti mtu ambaye yuko madarakani, unamdhibitije? Unaona, lakini labda angekuwa wao ndo wanaweza kuwadhibiti upande mwingine, kwa sababu wao ndo wana serikali, wana polisi, wana kila kitu, kwa hiyo mi nadhani tu itafute suluhu kwa njia nyingine ukiwa na dhamira halisi, dhamira kamili ya kutaka kulifanya jambo hili, kutoka pande zote ambazo zinasigana kule Sudan. Na, msikilizaji ni mwanasiasa wa Sudan huo ukiwa mtazamo wake. Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Mwishoni mwa juma aliopita mtoto wa rais wa Uganda Yoweri Museveni, Jenerali Muhozi Kainerugaba alikutana na rais wa rwanda Paul Kagame ikiwa ni juhudi za kujaribu kumaliza mzozo baina ya uganda na Rwanda. Msikilizaji, mzozo huu umekuathiri vipi? Nini kifanyike kurejesha uhusiano wa kawaida baina ya rwanda na Uganda? Tutumie maoni yako kwenda nambari yetu ya WhatsApp kwa kwanza alama kujumlisha 254 110 000 420 Rais wa Burkina Faso Frostin Ashan toa Dera ametangaza amri ya kutotoka nje usiku, huku shule zote zikifungwa leo na kesho Jumanne kufuatia uwasi ulioendeshwa na wanajeshi katika kambi kadhaa za kijeshi nchini humo jana Jumapili. Waziri wa ulinzi nchini humo Bathlemi Simpo amekutana na wanajeshi hao na kusikiliza madai yao juu ya kutaka wapiwe uwezo zaidi wa kukabiliana na ugaidi na hasa ya kipindi hiki mashambulizi dhidi yao yakiongezeka. Wananchi wamejitokeza kuwaunga mkono wa wanajeshi hao, wamesema wamechoshwa na kamatakamata inayoendelea dhidi yao. Wanajeshi ndio walitoka ili kuonyesha kutoridhika kwao dhidi ya utawala. Ndio sababu nasi tumejitokeza ili kuwaunga mkono wanajeshi, kwa sababu imekithiri sana. Wanajeshi vijana wamekuwa wakikamatwa kambini, viongozi wao wanajadiliana kuhusu hilo. Wanajeshi hawa wamejitokeza ili kudhihirisha hali ya kutoridhika kwao, ndiyo maana nasi tuko hapa. Mauaji ni mengi, magaidi wanawaua wanajeshi, nasi tumejitokeza kuwaunga m Matukio haya yanajiri wakati huu kukiwa na hali ya sintofahamu ndani ya jeshi la nchi hiyo baada ya kutokea kwa mashambulizi kadhaa dhidi ya vituo vya kijeshi. Wizara ya ulinzi ya Ufaransa hapo jana imesema mwanajeshi wa Ufaransa amefariki na wengine tisa wamejeruhiwa kufuatia shambulio la Jumamosi kwenye kambi ya kijeshi ya Gao nchini Mali. Kifo cha mwanajeshi huyo kinakuja wakati huu Ufaransa ikitafakari juu ya kuacha kutoa msaada wa kijeshi kwa utawala wa kijeshi Nchini Senegal, katika kile kimeonekana kama mtihani kwa rais Maki Sall na upinzani, wapiga kura wameshiriki katika chaguzi za mitaa kuwachagua wawakilishi wao, uchaguzi wa kwanza kufanyika nchini humo tangu machafuko yaliyozuka mwaka uliopita baada ya kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani Usman Sonko. Siha Njema, yote kuhusu afya yako. Carolin Corid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 246 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 146 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ametupilia mbali uwezekano wa nchi hiyo kutangaza vikwazo vya vi kiuchumi hivi karibuni dhidi ya serikali ya Urusi akisema hatua hiyo inaweza kuwakwamisha juhudi za nchi za Ulaya kukabili vitisho vya Moscow dhidi ya Ukraine. Blinken amesema haya alipokuwa akihojiwa na kituo cha televisheni cha Marekani CNN. Linapokuja yeah. so, suala la vikwazo, lengo la vikwazo hivi ni kuzuia uvamizi wa Urusi. Kwa hiyo ikiwa vitawekwa sasa hivi utapoteza nguvu ya kuzuia hilo. Vitu vyote tunavyovifanya kwa sasa, ikiwemo kujenga umoja na nchi za Ulaya, vimetengenezwa kwa ajili ya kumdhibiti Rais Putin na kuvamia Ukraine Putin's, hata kama wakati huo huo tunaendelea na juhudi za kidiplomasia. Ni sauti yake waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken. Polisi katika mji wa Brussels nchini Ubelgiji hapo jana wametumia mabomu ya machozi kutawanya maandamano ya maelfu ya watu waliokuwa wakipinga vikwazo vya kukabiliana na maambukizi ya COVID-19, wakati huu kirusi cha Omicron kikionekana kuchochea wimbi jipya la maambukizi hayo. Makumi ya raia wa Uigur wanaoishi nchini Uturuki wameandamana hapo jana mjini Istanbul wakitaka mashindano ya mwezi ujao ya Olimpiki ya Beijing ya majira ya baridi kuhususiwa, wakituhumu mamlaka za China kwa kutekeleza mauaji ya kimbari na mateso dhidi ya kabila la Waislamu walio wachache nchini China.